Furanni

Rana ta Forsythia

Forsythia itace shukar farkon fure mai matukar ban sha'awa da furanni masu rawaya mai haske waɗanda ke rufe ɗambin rassan tsire-tsire. Ofaya daga cikin kayan ado na farko na lambun bazara, fure-fure na Forsythia a yankinmu a watan Fabrairu-Maris, kuma fure ta kasance har zuwa watan Afrilu, lokacin da sabbin ganye suka yi fure don maye gurbin furanni masu bushewa. Ba tare da Forsythia ba, lambunan bazara zasu rasa wasu kyawawa.

Forsythia N Yann

Bayanin

Forsythia (Forsythia), ko Forsythia, ko tilastawa, - asalin halittar bishiyoyi da ƙananan bishiyoyi na dangin Olive, suna fure a cikin kyawawan furanni masu rawaya.

Sunan tsire da aka ba da sunan ɗan Ingilishi masanin ilimin botanist William Forsyth. Ya haɗu da nau'ikan 6 na kowa a Gabashin Asiya da kuma 1 jinsuna a Kudu maso gabashin Turai.

Dukkan nau'o'in iri ɗaya suna cikin halayen iliminsu da na halitta, har ma da yanayin amfani. Wataƙila ɗayan ɗayan itace na farko na fure ne; lokacin da mafi yawan bishiyoyi da shukoki suka tsaya a dunkule ko kuma suka fara jujjuya launin kore, Forsythias an rufe shi da kyawawan furanni masu launin shuɗi, masu kama da karrarawa, kuma tsawon kwanaki 20-25 suna faranta mana rai da kyawun bayyanar su. A wannan lokacin, ɗan itacen da ba kasafai zai iya kwatanta su tare da yalwar kyau da furanni ba; wanda ke bayyana bayan fure, mai sauki ko sau uku, ganye kore mai haske a cikin fall ana zanen su cikin launuka masu haske. A cikin yanayin yankin na Rasha mafi yawanci ana girma Forsythia mai ban tsoroko m drooping, ko ratayewa, da matsakaici. A kudu na Rasha zaka iya girma Forsythia ta Turai, duhu kore da sauran nau'ikan da yawa.

Forsythia Mon David Monniaux

Siffofin

Wuri: Forsyth suna son haske da wurare masu kariya daga iska, amma suna iya girma a cikin inuwa.

Ilasa: humus, tudu, yashi (1: 1: 2). Dankin yana da alaƙa da limanci. Lokacin dasa shuki a cikin ƙasa mai acidic, 300 zuwa 400 g na lemun tsami ko 200 g na itace ash suna kara a ramin. Fitsari daga tubalin da ya karye ko kuma rubanya tare da fitila na 15-20 cm, yashi a saman tare da Layer na 5-8 cm.

Saukowa: nisan dake tsakanin tsirrai shine 1.5 - 2 m. zurfin dasa shine 50 - 70 cm. Girman rami: 50x50 ko 70x50 cm. Zai fi kyau shuka da kuma dasawa a cikin kaka, ba tare da jiran lokacin sanyi ba.

Furanni In koyarwar

Kulawa

A farkon bazara, a watan Afrilu, 60-70 g / sq. m, bayan fure: lokacin kwanciya sabbin furannin fure, ana bada shawarar wagon tashar motar Kemira a kimanin 100 - 120 g / sq. m. Tare da ruwan sama na al'ada, ba a bukatar ruwa. Forsythia tana jure yanayin bushewa fiye da ruwa mai yawa a cikin ƙasa. Koyaya, a cikin lokacin bazara mai zafi da bushe, ana shayar da su sau ɗaya a wata tare da lita 10-12 a kowace shuka, to, an kwance su tare da ƙasa. Lokacin da weeding weeds, ƙasa ta kwance akan tebur ɗin shebur. A farkon bazara, a kusa da tsire-tsire, amma ba kusa da rassan sa da kuma kutututtukan ba, suna dage farawa tare da lokacin farin ciki Layer na taki da kuma shayar sosai. Wannan shine ciyawa da takin gargajiya a lokaci guda. Kowane bazara, daskararre da bushe tsoffin harbe, kazalika daga uku zuwa rabi na inflorescences iri, ana tilas a cire su. Lokacin da aka girbe shi “da kututture”, shuka yakan yi girma da sauri kuma yana dawo da kambi, haka kuma lokacin da yake gajartar da tsoffin rassan rassan. Don hunturu, tsari tare da busassun ganye, rassan spruce, rassan lanƙwasa zuwa ƙasa bada shawarar.

Forsythia El Richard Elzey

Kiwo

Forsythia a sauƙaƙe ta hanyar kore da ƙananan jeri, har ma da sanya filayen.

A watan Yuni, yanke kore kore da kuma dasa su a ƙarƙashin fim - a cikin yashi ko perlite. Za'a iya hanzarta aiwatarwa ta hanyar sanya ganyen a cikin maganin tushen haɓaka tushen (Kornevin, Heteroauxin, Epin).

Yaduwa ta hanyar lanignified cuttings kuma abu ne mai sauki. A watan Oktoba, yanke lokacin farin ciki harbe na shekara zuwa cut na 15 cm kowane, tsaya su a cikin ƙasa sako-sako da sabõda haka, biyu ko uku buds kasance a farfajiya, da kuma rufe da bushe ganye. Lokacin da kuka cire ganyayyaki a bazara, yawancin yan 'peran za su fara girma kuma da damuna zasu juya zuwa seedlings.

Furanni Michael Peirce

Lokacin yadawa ta hanyar yin farawan a lokacin bazara ko kaka, tanƙwara ƙananan reshe na ƙasa zuwa ƙasa, ɗaure shi da studs kuma yayyafa shi da ƙasa mai dausayi - Tushen da sauri ya haifar akan sa. Kuma a cikin bazara, yanke wannan reshe daga daji. Kuma a shekara mai zuwa, furanni zasu bayyana akan sabon tsiro. Kafin tanƙwara reshe, ja shi da waya ko yanke haushi a kai - to saiwojin zai fito da sauri.

Dabbobi

A tsakiyar Rasha, mafi kyawun shuka shine dasa shuka - ita ce mafi yawan hunturu-Hardy.

Forsythia (Forsythia) nisantawa - lowarancin (1.5-2 m) yada shruban asalin Koriya zuwa Koriya. Tana da haske mai haske launin toka-mai-toka da ganyayyaki kore mai haske. A watan Afrilu, an rufe rassa da furanni masu haske mai rawaya. Wannan nau'in da aka shuka shine mafi kyau a tsakiyar Rasha - shine mafi yawan hunturu-Hardy. A Yankin Moscow, watsi da ƙirar ƙirar kwai ba ma buƙatar an rufe shi ba don hunturu, saboda kawai tukwicin ƙwayar matasa suna daskarewa cikin tsananin sanyi. Kuma daskararren bushes ana mayar dasu daidai. Mafi sau da yawa, ana samun nau'ikan biyu - dwarf 'Arnold Dwarf' - wani ciyayi mai yawa wanda ke fure ba yawa, kuma 'Tetragold' - tare da daji mai ƙarfi.

Forsythia ba shi da ma'ana. © sara.palsson

Forsythia (Forsythia) bushewa, ko kuka, ko drooping shigo da Turai daga China. Sheƙa har zuwa 3 m tsayi tare da kyawawan katako, arched. Wani lokacin suna rataye a ƙasa kuma suna ɗaukar tushe. Fesythia rataye rassan suna da launin ruwan kasa-kasa-kasa, tare da ɓangaren ɓangaren tetrahedral. Kuma ganyen suna da sauki, ko na ulongated uku. Wannan Forsythia na farawa tare da manyan, kararrawa-kamar shuɗi mai launin shuɗi tare da rawaya mai launi a ciki. A kan rassan suna zaune ɗaya a lokaci ɗaya ko a cikin rukuni uku zuwa shida. A tsakiyar Rasha, an rufe shuka don hunturu, amma a cikin mafi yankuna na kudu yana jin girma. Wani ƙarin yanayin hunturu-wannan shuka shine Forsythia Siebold. Tana da ƙoshin mai sauƙin canji wanda za'a iya sanyawa akan trellis ko yada a ƙasa.

Forsythia tana narkar da ƙasa, ko kuka, ko barin jiki. © KENPEI

Forsythia (Forsythia) kore ya fi dacewa da canjin yanayin zafi. A tsakiyar layi dole ne a tsare shi sosai don hunturu. Kuma a cikin bazara yana da mahimmanci a zabi lokacin da ya dace don buɗe daji, saboda ya sami lokaci zuwa fure kuma a lokaci guda buds ba su daskare ba.

Forsythia mai launin kore. Ang Fanghong

Forsythia (Forsythia) matsakaici, ko matasan, ko matsakaici shahara sosai a kasashen yamma. An karɓa ta hanyar ƙetare ruwan duhu na duhu da drooping. Wannan itace mai nisan mita uku tare da rassa masu kauri da ganyayyaki masu kauri, tare da hakora a gefen. A inji ma quite sanyi-resistant. Akwai da yawa nau'ikan Forsythia na matsakaici, alal misali mai yawa - tare da fure mai rawaya fure, ko fure - tare da furanni a gindin harbe. Dukansu za a iya girma a cikin layin tsakiyar, babban abu shine rufe su don hunturu.

Forsythia matsakaici ne, ko kuma matasan, ko matsakaici. © Jerzy Opiola

Amfani

Tsakanin tsirrai masu rarrafe, Forsythias sun shahara saboda keɓantaccen kayan adonsu. Saboda farkon da daɗewa fure, suna kama da kyau ba wai kawai a cikin kafaɗa ɗaya ba da kuma rukuni na lawns, har ma a matsayin ɓangaren hadaddun abubuwan da ke ciki. Za'a iya yin amfani da nau'ikan ganye don ƙirƙirar kirki mai kyau, shinge mai yawa. A cikin jihar blooming, suna da tasiri musamman a kan bangon duhu kore conifers. Bugu da kari, furannin Forsythia da aka dasa a gaba a cikin tubs za a iya amfani dasu don tilasta hunturu, kuma a yanke rassan a watan Janairu-Fabrairu kuma a saka cikin ruwa zai ba ku a cikin kwanakin 8-10 kyawawan furanni na fure mai haske na furanni waɗanda ke iya yin ado da kowane ciki.

Shinge na Forsythia. Llen ellenm1

Distillation

Kuna iya sha'awar fure na Forsythia ba kawai a gonar ba kawai a cikin bazara. Distillation daga cikin harbe zai haifar da yanayi na bazara da bikin a cikin gidan a cikin lokacin sanyi. Abin sani kawai Dole a shirya su a gaba.

Ana yankan harbe harbe da zarar dusar ƙanƙara ta faɗo, amma kafin sanyi. Zaɓi rassan shekara-shekara 40-50 cm tsawo, a cikin abin da girman dutsen ba ya fi rabin diamita na harbi - wasu na iya ruɓewa.

Yayyafa harbe da aka sare tare da dusar ƙanƙara, ko, haɗawa cikin jakakkun filastik da yawa, saka a cikin firiji.

Tilasta Forsythia. © lastonein

Don tayar da harbe-harbe, runtse su tsawon awanni 4-5 cikin ruwa (30-35 C). Narke sukari (50 g kowace lita) a cikin ruwa kuma sanya rassan forsythia a ciki. Bayan kwanaki hudu, fararen fure zai fara bayyana a kansu, kuma bayan wasu kwanaki biyar - furanni.

Cutar da kwari

Cututtuka da kwari kusan sun tabbata.

Shayarwa. Fesa tare da tushe kozo na cineb, mai ɗaukar hoto tare da adhesives, maida hankali 0.2 - 0.5%. Tare da ƙwayar cuta, an ba da shawarar cire tsire-tsire tare da tushen. Idan an gano nematodes, yana da mahimmanci don lalata ƙasa tare da carbathion.