Noma

Calfan maraƙi bai tashi ba, me zai yi, yadda ake taimakawa?

Saniya ta haifi 'ya'yan itacen har tsawon watanni 9 sannan kuma haihuwar ta zama abin farin ciki ga daukacin dangi. Kyawu ga manomi lokacin da ɗan maraƙin bai tashi tsaye ba, me zai yi, waɗanne matakan ɗauki? Wannan na iya faruwa tare da jariri ko ma jaririn wata uku. Cututtukan sun bambanta, amma alamu iri ɗaya ne, kuma gwani yakamata ya ƙayyade dalilin kuma ya tsara magani.

Adana jariri

Koyarwa don dabbobin da aka koresu - jariri ya kwanta na mintina 15, a huta, a ƙafafunsa kuma a bi mahaifiyarsa. Me za a yi idan ɗan maraƙin bai tsaya a ƙafafunsa ba, gajiya, ba ya motsa? Kusan 7% na 'yan maruƙa ba za su iya rayuwa ba tare da taimakon mutum ba. Dalilin shi ne, fita, jariri ya rasa isashshen oxygen ta hanyar igiyar tsumma. Abubuwan jikinsu zasu buɗe tare da farkon numfashi lokacin da babu isashshen oxygen a cikin jini, kuma akwai carbon dioxide mai yawa. Aiki ne da yawa ga jariri ya ɗauki numfashi na farko, daidaita huhun huhunsa, sanya zuciyar sa aiki. Duk wannan abin da jariri zai yi da kanshi, idan aka haifeshi lafiya.

Idan kana da maraƙin marayu, haihuwar ba zai zama da sauƙi. Don kwanaki da yawa, ya zama dole a bincika saniya don madaidaicin maƙaryacin tayin. Taƙaita abincin furotin don saniya ba ta kitse kuma 'ya'yan itacen ba su girma ba. Tare da tsawan lokacin haihuwa, kuna buƙatar kiran kwararrun masani waɗanda zasu taimaka ceta mama da maraƙi.

Taimako ga jarirai

A cikin aikin likitan dabbobi, an haɓaka algorithm don kula da marayu. Cikin sauri don 'yantar da hanjin jariri daga cikin ruwa, zai zama sauki gare shi ya daidaita a wannan duniyar. Sabili da haka, ana taimaka wa dukkan 'yan maruƙa su ɗauki numfashin farko. Dukkanin masana sun san, idan ɗan maraƙin bai tashi ba, menene kuma yadda ake yi:

  1. Taimakawa za'a haife ku, kuna buƙatar ɗaukar maraƙi ta hancin kafafu a ƙashin ƙugu kuma ku runtse shi tare da kansa ƙasa har ruwa ya fito.
  2. Ci gaba da riƙe jikin juye juye, matse fitar da ƙanƙun lemo kaɗan daga hanci da ƙisa don zuwa mafita.
  3. Yi shirye-shiryen "Respirot" a shirye, a faɗo a hanci da kunci.
  4. Zuba ruwan sanyi kadan a bayan kai, ya kamata ya dau iska mai kauri.
  5. Budewar iska na mutum zai iya taimakawa wajen daidaita huhun huhu idan kun sha iska sau 10 a cikin hanci ɗaya, rufe dayan kuma bakin da hannunka.

Don dakatar da jan ragamar kowane mataki, da zaran sun lura cewa ɗan maraƙin ya biyun da karbuwa. Da zaran jariri ya hura iska, dole ne a bai wa uwa. Yin lasisin, ta yi tausa, ta tilasta gabobin ciki su kasance cikin aikin. Da yake ya tashi zuwa ƙafafunsa, maraƙi mai ƙarfi ya tsotse kashi na farko na colostrum - a ciki kariya ne daga duniyar maƙiyi. Jariri mai rauni yana buƙatar bugu daga nono, amma ba da ƙarfi ba. A yadda aka saba, idan ɗan maraƙin ya tsaya a ƙafafunsa a cikin awa ɗaya, jariri mai rauni zai iya samun ƙarfi awanni 5-7. Babu wata ma'ana a ceci shi mafi tsayi. A wannan lokacin, likitan dabbobi yayi duk mai yiwuwa tare da allurar bitamin da ma'adanai.

Me yasa ake haihuwar maraƙi mai rauni

Saniya tana daukar tayin kuma tana ci gaba da samar da madara. Wannan al'ada ce har sai lokacin haihuwar ta kasance watanni 7. Karin lokacin ya kamata a karkata zuwa ga cigaban tayin da tayi. Daidaitaccen ciyarwa, abincin bitamin, tafiyar yau da kullun shine halayen isar da saurin maraƙin maraƙi.

Yawancin lokaci manyan 'ya'yan itatuwa suna fama da hypoxia, yawan amfanin ƙasa wanda ya kasance mai tsawo da wahala.

Tare da ciyarwar da bata dace ba, ciyarwar marigayi, maraƙi yana haɓaka cututtuka, dalilin da yasa maraƙin ba zai iya tashi ba:

  • babu isasshen haemoglobin da enzymes a cikin jini;
  • Ayyukan gastrointestinal ba su da lokacin haɓaka;
  • raguwar ƙananan ƙwayar huhu, myocardium flaccid.

Baƙin maraƙi ba zai iya tashi ba

Kyakkyawan maraƙin mara lafiya mai rauni a lokacin tsotse jarirai a kowane zamani ance yayi "faɗuwa da ƙafafunsa." Ba zai iya tashi ba; legsafafunsa biyu na jan rai ba tare da ɓata lokaci ba. Me yasa ɗan maraƙin ya faɗi a ƙafafunsa, me zai yi a wannan yanayin?

Idan ɗan maraƙin bai tashi ba, akwai dalilai da yawa. Likitan dabbobi ne kawai, dangane da gwaje-gwajen fitsari da jini, yanayin rayuwar jariri, zai iya yin gwaji da kuma ba da magani.

Idan aikin jijiyoyin tsoka suna da rauni, da farko suna jin wata gabar jiki, suna yanke hukunci ko akwai kumburi daga cikin gidajen abinci. Wata kila dalilin ya ta'allaka ne a cikin huxu, kirkinta, wanda ba zai yiwu ba a kallo farko.

Dalilin na iya zama cin zarafin tsarin juyayi na tsakiya. Alamar kasa ce mai taushi, mai rauni ga mai motsawa. Wannan yanayin, yana kusa da coma, na iya faruwa daga zafin rana ko bugun zafi.

Rashin wadataccen ciyarwa na iya haifar da rickets, fararen ƙwayar tsoka, dystrophy na alimentary. Jikin ɗan maraƙi yana haɓaka cikin sauri; ana buƙatar sabon abinci kowace rana. Hatta ɗan maraƙin maɗaukaki a koyaushe yana rarrabe abinci daga mahaifiyarsa a cikin lokacin ciyarwa daga kwanakin farko.

Rickets an ƙaddara ta thinning na haƙarƙari, hakora ba su canzawa. A lokaci guda, 'yan maruƙa suna lalube bangon, suna ƙoƙarin tattara abubuwan da suka ɓace. Dukkanin alamun rashin abinci mai gina jiki sun ɓace tare da gabatarwar aidin, selenium, bitamin alli B, E, D.