Furanni

Lambun fure: makircin launi

"Duk Mafarauta Yana Son sanin Inda Faheera tayi"- dakin karatun wannan yara, wanda ke taimakawa tunawa da launuka na bakan gizo, sananne ne ga kowa. Kuma yana tare da waɗannan launuka da inuwarsu waɗanda muke haɗuwa yayin aiki tare da tsire-tsire. Zaɓin launuka ya dogara da dalilai da yawa. Wanene ku ta hanyar alamar zodiac, menene launi da kuka fi so wanene kai ta yanayin zafi (choleric, sanguine, melancholic, phlegmatic), wane irin tasiri kake son cimmawa (rawar jiki, abin birgewa, ko, a taqaice, kwanciyar hankali, shakatawa) - duk wannan zaiyi tasiri sosai game da zabin launuka. sau razhitelnym mafi m flower gadaje, sanya a shuɗi, da shunayya sautunan, amma m da m ne mafi alhẽri a zabi rawaya da kuma orange launuka.

Akwai dokokin da suka danganci kimiya wadanda nau'ikan launuka daban-daban suke aiki a kan kwakwalwar mutum da abubuwan fahimta a hanyoyi daban-daban. Amma a lokaci guda, akwai tsinkaye mai tsinkaye game da launi. Idan ɗayan yana son haɗuwa da ja da rawaya, ɗayan kuma zai iya tsayayya da shi, shawo kan duk biyun aikin motsa jiki ne. Kowane mutum na da ɗanɗano, sonsu. Amma mahimman ka'idodin haɗuwa da launi suna buƙatar sani.

Istswararrun masana sun gano cewa daga dukkan abubuwanda ke shafar yanayin tunanin mutum (launi, kamshi, sauti), launi ne wanda yake da mafi girman daraja.

An san cewa ja yana da tasiri da aiki. Yana kara yawan tashin hankali na tsoka, hawan jini, yana kara karfin numfashi, yana karfafa kwakwalwa.

Orange - mai daɗi, mai daɗi, shafar narkewa (idan kana son inganta ciwan danginka, sanya kicin a sautunan lemu), yana haɓaka kwararar jini.

Launin launin shuɗi yana haifar da jin zafi, haske, rana, haske da walwala. Yana karfafa hangen nesa, aikin kwakwalwa, yana kwantar da hankalin kwakwalwa, kuma yana haifar da yanayi mai kyau.

Green - yana saukar da saukar karfin jini (ba don komai bane cewa mutane suna tafiya cikin dazuzzuka haka da amfani), yana rage jijiyoyin jini, sauqaqa neuralgia, wartsakewa da sanyayawa.

Launin launin shuɗi - yana rage tashin hankali na tsoka, yana taimakawa rage jinkirin numfashi, amma gajiya na iya bayyana daga tsinkayenta.

Blue - mai laushi mai laushi, mai nauyi da tsauri, mai nuna bege, aminci da aminci, amma adon ruwa - yana ƙaruwa da juriya, amma yana haifar da baƙin ciki da ɓacin rai.

Farar fata - tsaka tsaki, ƙara haɓaka (duk mun san cewa yana da kyau kada ku sanya fararen tufafi don matan da ke da siffofin da ba a san su ba), alama ce ta tsabta da tsabta.

Baƙi ne tsaka tsaki, yana rage ƙarfi kuma yana nuna baƙin ciki ko damuwa mai nauyi.

Ruwan launi (Fig. 1)

Akwai adadi da yawa na tsarin launuka daban daban wadanda zasu baka damar gano hada launuka. Mafi saukin wannan tsarin shine ƙafafun launi, wanda aka rarrabawa zuwa sassa takwas da suka haɗa da launuka bakwai na firam tare da magenta, waɗanda aka samu ta hanyar haɗa launin ja da shunayya (Fig. 1). A cikin tsarin launi daban-daban, za'a iya raba da'irar zuwa sassa 10, 12, 18, 24 ko fiye. Babu bambanci na asali tsakanin waɗannan da'irori, sun bambanta kawai a cikin matakai daban-daban na daki-daki a cikin inuwar launi ɗaya.

Lokacin ƙirƙirar lambun fure, akwai buƙatar haɗuwa da sautunan launi daban-daban. Lambun fure na Monochrome (tare da fifikon sautin launi ɗaya) sun haɗa da, a matsayin mai mulkin, tsire-tsire waɗanda suka bambanta da haske da jikewa (don irin wannan gadajen fure, sautunan ƙarancin maɓallin pastel sun fi dacewa - ruwan hoda, lilac, fari, zinariya).

Ruwan launi (Hoto 2)

Hada launuka biyu yana ba da sakamako mafi girma idan aka yi amfani da launuka waɗanda suke kusa da juna a kan ƙafafun launi (ja - ruwan lemo, shuɗi - violet) ko cikin kewayon 120-180 ° (orange - shuɗi, ja - shuɗi) (Hoto 2). Idan launuka da aka zaɓa suna da banbanci sosai a cikin matattakala (alal misali, haske mai cike da rawaya mai duhu da duhu ba tare da ɓoye ba), zaku iya haɗa waɗannan launuka ta yin amfani da ragin yanki: sautin mai cike da yakamata ya mamaye yanki mafi ƙanƙanta, kuma wanda ba shi da ɗanɗano (a wannan yanayin shunayya) ya kamata ya zama babba (siffa 3) .

Ruwan launi (fig. 3)

Sau da yawa dole ne a yi amfani da adadin launuka masu yawa.

Mixborder mai launi uku ana iya ƙirƙirar ta hanyoyi biyu. Na farko shine a zabi launuka wadanda suke a cikin 120 ° ta hanyar motar launi, i.e. a lokuta na yau da kullun (ja-rawaya-shuɗi) (siffa 4). Na biyun shine a zabi launin launi, kuma sauran biyun zasu kasance cikin kewayon 30-60 ° daga sabanin launi zuwa mafi rinjaye (alal misali, launi mai launi shine shunayya, launi yana bambanta launin rawaya, kuma a cikin kewayon 30-60 ° daga rawaya akwai ruwan lemo da kore).

Motar launi (siffa 4)

Hakanan za'a iya zaɓar launuka guda uku a cikin ɗan tazara (90 °) na launi mai launi (alal misali, violet, ja da magenta ko cyan, shuɗi da violet) (Hoto 5).

Motar launi (siffa 5)

Kayan launi guda huɗu Hakanan za'a iya ƙirƙirar ta hanyoyi biyu. Na farko shine a zabi nau'i biyu daga launuka masu banbanci da aka shirya domin kuskar da ke tsakanin su shine 30-60 ° (alal misali, shuɗi - shunayya da launin rawaya - orange). Na biyu shine a yi amfani da launi ɗaya mafi rinjaye, mai dacewa da shi a cikin dabarar launi, da launuka biyu kusa da ɗayan, wanda ke cikin kewayon 30-60 ° daga ita (alal misali, shuɗi - ruwan lemo mai launin shuɗi da ja) (Hoto 6).

Motar launi (siffa 6)

Kuna iya amfani da haɗuwa da launuka masu yawa, wanda ya ƙunshi launuka biyar ko fiye, amma wannan ya riga ya zama aiki mai wahala, kodayake ana amfani da dokoki iri ɗaya a nan.

Lokacin aiki tare da launi lokacin ƙirƙirar gadaje na fure, yi la'akari da waɗannan ka'idoji:

- tasirin launi ya dogara da wasa na haske da inuwa, haka kuma akan tsarin furanni da ganyayyaki (shimfidu masu haske suna nuna haske kuma suna bayyana haske, masu walƙiya, matsi - ɗaukar haske da bayyana duhu daga wannan);

- daidaituwa na lambun fure yana nuna zaɓin ɗayan launuka - mai ɗumi ko sanyi (launuka masu haske - ja, rawaya, ruwan lemo; sanyi - shuɗi, shuɗi, violet);

- don hango ƙananan yankuna na gani, kuna buƙatar amfani da ƙarancin launuka kuma ku guji bambanci;

- sautunan shuɗi a bango da kyau na faɗaɗa gonar, musamman idan kun dasa furanni a rawaya da ja a gaban gaba (saboda ku iya dasa furanni masu launin ja da rawaya a bango don ingantawa da sauri a kan kunkuntar shirin, a bangon lambun furen);

- da yawan zafin rai da mai launi-mai-ban tsoro na furen lambun, mai sanyin gwiwa da bangon yanayin ya kamata;

- mafi girman rawaya kore a gonar, mafi girma adadin sautuna da launuka, gami da masu bambanta juna, ana iya haɗe shi (i.e., yayin da ake yankan ciyawa da bishiyoyin bishiyoyi, mafi karin gadaje fure mai haske na iya zama);

- mafi sautunan launuka da kuke amfani da su kuma suna da zafin gaske, mafi girma yakamata ya zama ya dace da launuka tsaka-tsaki (alal misali fari, launin toka, shuɗi-kore, mai launin shuɗi-kore, launin shuɗi);

- an bada shawarar mafi yawan shuɗi, fari da ruwan hoda - ba su da cikakkiyar iko kuma suna rawar baya. Sautunan da aka ɗora - jan, rawaya, ruwan lemo - nasara a ƙananan rukuni kuma, a matsayinka na mai mulki, suna yin 5-6th na jimlar yawan tsire-tsire;

- al'adu tare da ganye mai duhu da furanni ana bada shawarar sanya su a tsakiyar gonar fure, don ba shi hankali da kwanciyar hankali;

- Shock, ko babban bambanci mai hade da launuka na sanyi da launuka masu dumama, alal misali, rawaya mai haske da shuɗi mai launin shuɗi tare da shuɗi mai launin shuɗi da rasberi tare da gelenium-orange, ƙirƙirar wuri mai launi a cikin lambun ƙarfin ƙarfi da haske. Babu fiye da ɗaya irin wannan abun izinin a yarda a cikin lambu.

Abubuwan da aka yi amfani da su:

  • Bochkova I. Yu. - Mun kirkira kyakkyawan lambun fure. Ka'idojin zabi shuka.