Lambun

Duk abin da game da inabi: iri, iri da kuma hanya zuwa kyau

Zai yi wuya a taƙaita mahimmancin inabi a rayuwar mutum na yanzu da na mutane baki ɗaya. Ya zama ɗayan amfanin gona na farko, giya da ruwan inabi tun zamanin da ya taka muhimmiyar rawa a cikin bunƙasa ciniki da kewayawa. Yawancin abubuwan tarihi da abubuwan da suka faru sun haɗa da inabi. Ba shi yiwuwa a faɗi komai game da inabi, amma kawai gaskiyar cewa gabaɗaya ilimin kimiyya ya tsunduma cikin tsiro da kuma namota - ampelography ya cancanci kulawa da girmamawa.

Dangane da ayyukan N.I. Vavilov, yankin Asiya da Gabas ta Tsakiya ya zama wurin haifuwar wannan al'ada da cibiyar don haɓakar ƙoshin dabbobi. A nan ne mafi yawan adadin 'ya'yan itacen innabi da ba suyi karatu ba har yanzu suke girma. Anan, a Jojiya, an gano tabbatuwar kasancewar giyar giya da ta koma karni na VI shekaru dubu VI.

Tun daga wannan lokacin, yankin rarraba al'adun ƙauna-zafi ya yadu sosai. Kuma a yau, ba za a iya haɗuwa da itacen inabin ba sai dai a duniyar ta Antarctic. A cikin duka, an kasafta kadada miliyan 10 don giya da ruwan inabin a duniya. Tare da haɓaka zaɓi da fasahar masana'antu, nau'in innabi yana ƙara zama mai mahimmanci ba kawai ga aikin giya ba, har ma don amfani sabo, ƙirar ruwan 'ya'yan itace da giya.

Tsarin innabi: iri da asali

Gabaɗaya, a cikin ƙwayar cuta ta Vitis, bisa ga ƙididdigar data kasance, akwai sama da nau'in dozin guda bakwai, waɗanda aka rarraba a cikin rukuni uku:

  • Yuro-Asiya;
  • Gabashin Asiya;
  • Yar Amurkawa ta Arewa.

Euroungiyar Euro-Asiya ita ce, a zahiri, wani nau'in cutar ta Vitis vinifera, ƙananan al'adu wanda ya ba da mafi yawan nau'ikan kayan fasaha da tebur waɗanda suke a yau. Waɗannan, bisa ga rarrabuwa na A. M. Negrul, an rarrabu zuwa rukuni ɗaya na ƙasa uku:

  • Orientalis- oria;
  • occidentalis - Yammacin Turai;
  • pontica- wanda ya samo asali daga bakin Tekun Bahar Maliya.

Daga cikin nau'ikan 28 da ke cikin rukunin Amurka, uku suna da kyau kuma an horar da su. A lokaci guda, cutar ta Vitis labrusca ba wai kawai asalin yawancin yawancin nau'ikan Amurka ba ne, har ma da wani nau'in zuriyarsa, saboda ƙyalli da ƙirar su, sun fi yawa a cikin duniya. Berries ɗin wannan nau'in ana iya gane shi da sauƙi ta ɗanɗano da aka fi so, wanda galibi ana kiransa "fox" ko strawberry. Misalin ingantacciyar hanyar halitta ta Turai da Amurka ita ce nau'in innabi Isabella na fasaha, wanda tarihinsa ya kasance kusan ƙarni biyu.

Eastungiyar Eastan yankin gabashin Asiya mafi girma ta ƙunshi nau'ikan 44, wanda guda ɗaya ne kawai aka bincika kuma aka yi amfani dashi a cikin viticulture. Wannan shine cutar ta Vitis amurensis - Amur innabi.

A yau, a cikin ƙwararru da kuma gonaki mai son, ana girma bushes, suna ba da zagaye da kuma elongated berries na dukkan inuwa daga kusan baki da shunayya zuwa amber rawaya da kore.

Haka kuma, farin inabin shima sakamakon aikin kiwo ne, amma dabi'a da kanta yayi. Duk nau'in innabi na daji suna ba da itacen duhu, amma a sakamakon maye gurbi, wanda aka samu nasarar daidaita shi, wasu tsire-tsire sun rasa ikon samar da 'ya'yan itaciyar anthocyanins da ke rufe' ya'yan itace. Don haka akwai nau'ikan farin inabi.

Koyaya, inabi ba kawai shuka bane wanda ke ba da berries mai laushi, har ma da itacen inabi mai ban sha'awa. Sabili da haka, wasu nau'ikan, alal misali, 'ya'yan itacen inabi na Amur, da Isabella ana yin amfani da su sosai cikin ƙirar shimfidar wuri da kayan lambu. Akwai inabi har dakin. Wannan shine dangi mai nisa na wakilan al'adu na cututtukan cututtukan ƙwayar cuta - cissis, a cikin ganyayyaki da kuma bayyanar daji wanda yake kama takwarorinsa na fruiting.

Sabbin innabi na zamani da kuma zaɓi sababbin iri

Idan zamuyi magana game da nau'in innabi na yanzu, wanda yananan ya dade yana dogaro da rayuwar mutum, to akwai sama da dubu 20 daga cikinsu a duniya, kuma mafi yawa sune yankuna wadanda kwayoyin halittar su dauke da innabi na Turai, labrusca Amurka da nau'in Amur.

Kowane ɗayan wannan nau'in yana da nasa fa'ida da rashin nasarori, sabili da haka, shayarwa suna aiki tukuru don haskaka mafi kyawun fasahohi da samun sabon tebur da nau'in innabi na fasaha:

  • tare da babban hunturu hardness;
  • tare da babban, mai zaki ko iri da ba a shuka;
  • tare da kwanakin fara girki;
  • tare da amfanin gona na yau da kullun;
  • tare da kyakkyawan juriya ga cututtuka da kwari.

Komawa a cikin tsakiyar karni na karshe, Michurin ya sami damar samar da kayan cakuda na hunturu-Hardy Amur inabi da iri-iri na Amurkawa, yawancinsu har yanzu ana amfani da nau'in innabi na farko, wanda ya fadada iyakokin viticulture a cikin Soviet Union.

Fiye da rabin yankuna da ake shuka inabi a Rasha ana alakanta su da wasu yankuna tare da canjin yanayin ƙasa.

Wannan yana nufin cewa itacen inabi dole ne ya tsayayya:

  • matsanancin winters;
  • sanyi ba makawa a cikin bazara da kaka;
  • rashin danshi a damuna da damuna;
  • damana da wuri, lokacin tarawa ko girbi.

Dangane da ire-iren ire-iren da aka samu a shekarun Soviet, irin waɗannan cututtukan da suke iya kamuwa da cuta, nau'in innabi mai jure sanyi kamar Kodryanka, Vostorg, Asalin, waɗanda tuni kansu sun zama "iyaye" don ƙarni dayawa da aka girbe zuriyarsu.

Innabi na innabi

Babban mahimmanci shine matsalar samun nau'ikan innabi don giya da dalilai na kayan zaki, tare da ɗan gajeren lokacin girma.

Akwai ra'ayi cewa ikon shuka don samar da amfanin gona da sauri ya dogara da dalilai da yawa, babban shine asalin tsararraki. Koyaya, a cikin yanayin yanayi da yanayi daban-daban, 'ya'yan itacen inabi na yanayi iri ɗaya na iya samar da amfanin gona tare da bambancin lokaci na makonni 1-2.

Bugu da kari, akwai bambance-bambance masu yawa a cikin halittu tsakanin nau'ikan asalin arewa da na kudu. Misali, farkon farkon innabi na asalin asali ba wai kawai yana ba da berry zaki a cikin ɗan gajeren lokaci ba, har ma yana kulawa don shirya don hunturu. A lokacin girma, itacen inabinsa ya yi toho. Yawancin Southernan kudancin da ke da iri ɗaya lokacin girbi ba sau da yawa ba za su yi alfahari da wannan kadara ba; itacen inabinsu yana toho bayan girbin girbin. Kuma a cikin cikakke berries, tsaba marasa cikakken lokaci suna bayyane.

Lokaci daga lokacin da kodan ya fashe zuwa ripeness na berries a cikin nau'ikan balaga na balaga shine:

  • sosai farkon ripening 105-115 kwanaki;
  • farkon farfadowa kwanaki 115-125;
  • matsakaita ripened 125-130 kwanaki;
  • matsakaici-marigayi ripening kwanaki 130-140;
  • Marigayi kwanaki 140-145;
  • marigayi ripening fiye da kwanaki 145.

Gaskiya ne, akwai wasu nau'ikan innabi da wuri waɗanda, a ƙarƙashin yanayin girma mai kyau, suna shirye don faranta da girbi a cikin 90-95 ko ma kwana 85.

Bishiyar juriya game da 'ya'yan inabi

Amma ko da lokacin da ake girma iri tare da gajeren lokaci na girma, ba shi yiwuwa a sami kowane mai ma'ana idan tsire-tsire ba su da dammar hunturu da ake buƙata kuma ba su da damar tsira yayin lokacin sanyi da lokacin sanyi. Varietiesapean inabin sanyi mai jure yanayin sanyi suna da mahimmanci a cikin yanayin Rasha tare da yanayin duniya, inda tare da lokacin bazara mai zafi kuma a cikin yankunan kudanci na hunturu suna da tsauri.

Dangane da tsarin da aka yarda, iri sun kasu kashi hudu:

  • mai rauni mai tsauri, hunturu a yanayin-zafi daga -15 zuwa -17 ° C;
  • matsakaici mai jurewa, mai jure yanayin-sanyi daga -18 zuwa -22 ° C;
  • tare da kara juriya, tsira a cikin sanyi daga -23 zuwa -27 ° C;
  • mai tsayayya da sanyi, yanayin sanyi daga -28 zuwa-35 ° C.

Abin ban sha'awa shine, iyawar inabi don yin tsayayya da sanyi na iya canzawa tsawon shekara guda.

A lokacin girman girma, kwantar da kwatsam zuwa -3 ° C zai iya lalata bushes gaba ɗaya ko da nau'in innabi mai tsananin sanyi, wanda kusan rasa wannan dukiya a lokacin bazara. Harbe a wannan lokacin yana cike da ruwan lemon, lignification ba shi da mahimmanci, kuma tsire-tsire bashi da abubuwan kariya da ajiyar. Ta hanyar kaka, mawuyacin hunturu yana girma kuma ya kai matsakaici har zuwa Janairu. A lokaci guda, itace mafi kariya fiye da harbe-shekara. Kuma mafi hankalin shine wurin da kamshi yake da tushen ci gaba tare.

Lokacin girma nau'ikan 'ya'yan inabin da ba sa sutura, dole ne mutum yayi la'akari da cewa buds akan daji shima yana da matakin kariya daga sanyi:

  • Kodan bacci yana da aminci.
  • A wuri na biyu sune sauyawa, ƙodan gefe.
  • Kodan na tsakiya galibi suna fama da sanyi da sanyin hunturu.

Sanyin sanyi na nau'in innabi ya dogara ba kawai da yanayin meteorological ba, har ma a wurin da itacen inabi yake a wani yanki, shekarunta, digiri na shirye don hunturu, lalacewa ta cututtuka da kwari.

Iri na innabi iri

A mafi yawan aiki kiwo ne a cikin shugabanci na samun sabon iri, da berries wanda aka cinye sabo. Wannan nau'in innabi ne na tebur wanda a yau ya mamaye matsayi na farko cikin shahararrun a tsakanin lambu mai son da ƙwararren mashaya giya.

Na jimlar yawan 'ya'yan itacen inabi, yana da sauki a bambance da alamu da yawa:

  • girman da kyakkyawa siffar manyan goge;
  • launi mai kyau, siffa da girman berries;
  • furta ƙanshi da ɗanɗano 'ya'yan itatuwa cikakke.

Lokacin da kiwo irin waɗannan nau'ikan, ana kula da kulawa da yawa don rage yawan acidity na berries, yawan amfanin ƙasa da samun manyan 'ya'yan itatuwa da goge. Yawancin matakan aikin gona waɗanda ba a yin su akan 'ya'yan inabin giya ma ana nufin su. Daga cikin wadannan dabaru:

  • wucin gadi na wucin gadi;
  • rationing na goge da inflorescences;
  • thinning berries a kan bunches;
  • Ana cire shayin goge ganye.

Yawan amfanin ƙasa da nau'ikan innabi na innabi ya dogara da sauyin yanayi, yanayin zane da ƙasa wanda itacen inabi ke tsiro.

Idan a gaban girbin nau'in innabi ne da ba a adana shi ba, a yau akwai ire-irensu, ga amfanin gida, da jigilar kayayyaki da kuma dogon ajiyar kaya.

Iri iri na innabi

Varietiesapean inabin da ba su da area ,an, waɗanda berries ɗin su ne ko dai ƙwaya-ƙwaya ko kuma ƙwaya kawai, suna samun karbuwa sosai tsakanin masu giya. Irin waɗannan berries ɗin suna cikin buƙatar ba kawai sabo bane, suna yin ruwan 'ya'yan itace daga' ya'yan inabi, musamman ma raisins mara ƙwaya suna da daraja. Rashin tsaran tsaba yana da babban tasiri wajen jawo hankalin masu cin abinci, sabili da haka, har kwanan nan, ƙaramin rukuni yana haɓaka da sauri, ya cika tare da wasu iri da ruwan hoda, baƙar fata da fari gwal na daban da hatsi.

Gaba ɗaya an yarda cewa 'ya'yan inabi marasa iri suna wakiltar nau'ikan biyu:

  • raisins na gabashin ƙungiyar inabi;
  • kirfa, mallakar rukunin tekun Bahar Maliya ne.

Ana daukar wannan Kishmish ɗayan shahararrun nau'ikan duniya. Amma idan 'ya'yan inabi tare da ƙanana kaɗan amma ingantaccen berries har yanzu ana samun su akan kantin sayar da kayayyaki, a yau masu shayarwa sun riga sun ba da nau'ikan innabi na farko marasa lahani tare da manyan fruitsya ofyan baƙi, fari da ruwan hoda

Iri dake innabi

Tun da inabi daga nau'ikan inabi an yi niyya don aiki, babban fasalinsa shine ruwan 'ya'yan itace. Yawan ruwan 'ya'yan itace da aka samo daga berries masana'antu ko giya mai ruwan inabi na iya kaiwa 75-85%. Alamar mahimmanci ta biyu ita ce rabo daga taro na nauyin tsefe da nauyin berries a hannu. Denser na buroshi da ƙanƙan nauyi a kan tsefe, mafi mahimmancin albarkatun kasa.

A lokaci guda, bayyanar bunch, jituwa ta launi da girman 'ya'yan itacen ba su da mahimmanci. Mafi yawan ƙarin kulawa da aka biya ga inji da kuma sinadaran abun ciki na berries, abun ciki na sukari da kuma acidity, wanda nau'in da ingancin samfurin zai dogara. Samun kyakkyawan girbi a kan inabi na fasaha iri-iri ya dogara ba kawai akan halaye na halitta da abubuwan halitta na shuka ba, har ma a kan yanayin girma. Ba abin mamaki ba akwai gonakin inabi waɗanda suka koma ƙarni da yawa na tarihi kuma sanannen kyakkyawan giya.

'Yan Connoisseurs suna sane da cewa ban da yanayin ƙasa da canjin yanayi, ingancin ruwan inabin da bolaikin sa yana tasirin wurin musamman na itacen kurangar. Misali, yawan canza launi na berries na nau'in innabi giya kai tsaye ya danganci haske, shugabanci na layuka da jigon geza wanda tsirrai suka girma. Godiya ga halaye na musamman na nau'ikan mutum, alal misali, inuwa mai ɗanɗano, kamar ta Cabernet, ko ƙanshi, kamar nau'ikan da ke kasancewa tare da nau'ikan Muscat, masu shayarwa suna sarrafawa don samun ban sha'awa, ba kamar sauran giya da abin sha ba.

Idan nau'in innabi na tebur yawanci ba a ɗaure shi da wani takamaiman wuri ba, to don nau'in fasaha, rarrabuwa cikin asalin asali da gabatarwa yana dacewa. Bayan haka, nau'in inabin masana'antu na gida ana godiya sosai kuma sune kayan masarufi don samar da wasu nau'ikan giya na wani giya, wanda samarwa a wani yanki mai sauki bashi yiwuwa.