Shuke-shuke

Akantoripsalis - babban daskararren daji shinge

Daga cikin cacti na fure, acanthoripsalis ba shine mafi mashahuri ba. Manyan katako mai cacti mai ƙarfi da harbe-harbe da siliki mai tsananin kyau suna buƙatar sarari mai yawa. Haskensu ya bayyana a fili har ma da dangi na cacti, kuma haɗuwa da harbe mai lebur mai launi tare da fure mai ƙyalƙyali alama ce mai daɗi. Babban kwarewar acanthoripsalis shine ikon murmurewa da sauri da rashin fassara. Wannan murtsunguwa bazai buƙatar samun lokacin sanyi ba. Kuma ƙaunar danshi za ta zama abin mamaki ga masu sha'awar cin nasara.

Single-thorned acanthoripsalis (Acanthorhipsalis monacantha)

Danshi mai ƙauna-gandun daji ƙawancen girma

A cikin tarin gida, cacti daji nan da nan ya fito daga takwarorin sa na hamada. Amma a tsakanin manyan nau'in, ana gano acanthoripsalis a matsayin tsire-tsire na musamman. Kuma ba wai kawai a cikin bayyanar su ba, har ma a cikin hali, lokacin furanni da danshi mai ƙauna.

Akwai rikice-rikice masu yawa tare da rarrabewar acanthoripsalis. An sake nazarin tarihin halittar tsirrai na kusan shekaru goma, sannan a tura wani nau'in jinsin ga halittar halittar Ripsalis, sannan a hada shi da sauran cacti. Amma bisa hukuma acanthoripsalis yana ci gaba da ɗauka a matsayin asalin halittar tsirrai, waɗanda halayensu suka bambanta da dangi da farko a cikin fure da tsari.

Yawancin nau'ikan acanthoripsalis na cikin gida basa iya yin fahariya. A cikin al'adun daki, galibi nau'in nau'in acanthoripsalis daga nau'ikan 9 na halitta suna yaɗu. Ragowar tsire-tsire sune mallakar ƙananan tarin tsire-tsire masu tarin yawa. A cikin yanayi, acanthoripsalis ana samunsa ne kawai a Latin Amurka, galibi a Peru, Argentina da Bolivia.

Acanthoripsalis single-thorned (Acanthorhipsalis monacantha, kundin adireshi ana kiranta sau da yawa acanthoripsalis monocantha ba tare da fassarar sunan jinsin ba) - babban murtsunguwa, girman wanda zai iya wuce 2 m in girth. Tsawon Shuka ya dogara da yanayin tsarewa. A lokacin saurayi, yana da kamala, yana nuna fuskarsa ta gaskiya kawai lokacin da ya kai shekaru hudu, ko ma biyar.

Itace yana girma koyaushe, rataye daga tanki, ƙirƙirar babban daji wanda harbe zai iya shimfiɗa don mita da yawa. Flat, m sau da yawa - trihedral harbe tare da wani haske koren launi sannu a hankali saya bel-kamar ko flattened-trihedral siffar. Tare da nisa daga 2 zuwa 6 cm, zasu iya girma har zuwa 50 cm a tsawon kuma mamaki tare da kyawun farfajiyar su mai laushi "santsi", da wuya akwai hakora tare da halos na ƙananan santimita na bakin ciki da kuma bristles. Tare da rashin haske da girma a cikin kwanduna masu rataye, ana iya shimfiɗa harbe har zuwa 100-150 cm, amma tare da haɓaka al'ada ba su kai wannan tsayin ba, suna ƙirƙirar siliki mai ɗaukar hoto kamar siliki. Babban mahimmancin rarrabe na acanthoripsalis, bisa ga abin da waɗannan cacti ke rarrabe da mafi girman halittar Ripsalis, shine kasancewar kashin cikin bakin ciki.

A cikin haɓakar acanthoripsalis, lokacin hutawa yana da rauni sosai, aka bayyana shi daidai, yana ɗaukar gajeren lokaci kuma baya buƙatar rage yawan zafin jiki. Lokacin hutawa a cikin acanthoripsalis ya faɗi a cikin fall.

Babban amfani da dukkanin acanthoripsalis shine lokacin fure. An yi imani da cewa ba daidai ba ne ga cacti na cikin gida, saboda zaku iya sha'awar buɗewar furanni a hankali daga ƙarshen hunturu zuwa tsakiyar bazara. Amma ni ma ina son yin sha'awar furannin da kansu. Budsarshen launuka masu ban sha'awa na launuka mai haske a buɗe a hankali, abin mamaki ba tare da ƙarancin karrarawa na fure mai fure tare da lanceolate petals ba. Furanni suna kama da tsantsan fure da falle. Ba shi da girma, amma ga alama mai ban sha'awa a kan harbe-fure mai laushi, furanni mai haske na acanthoripsalis tare da diamita na har zuwa 2 cm suna da cikakkiyar jituwa tare da launi na kayan kore, suna ba da sha'awa ga haɗuwa mafi sauƙi na launuka masu launin kore da ƙoshin orange. Sauran launuka masu launi ana samun su a tsakanin acanthoripsalis, ja da fari ba su da yawa. Yankin gefen furanni shine matsakaitan fure, wanda ke jaddada sabon yanayin shuka. Bayan fure, 'ya'yan itatuwa zagaye, an rufe su da kananan sikeli, sannu-sannu ɓoye tsaba launin duhu.

Kula da acanthoripsalis a gida

Acanthoripsalis mamaki tare da ƙaunarsa danshi. Tabbas, yawan shayarwa don waɗannan cacti har yanzu suna da sauƙi fiye da na tsire-tsire na wurare masu zafi, amma ba za a iya kwatanta su da 'yan uwansu ba. Wani takamaiman lokacin bacci, wanda ke bayyana kanta sosai a cikin canjin kulawa fiye da canjin yanayi mai tsauri, baya buƙatar ɗaukar ƙoƙari iri ɗaya a ɓangaren lambu kamar lokacin sanyi na kowane ɗan tsiron fure. Acanthoripsalis za a iya kira shi lafiya shuka mai sauƙi-don girma saboda iyawarsa don murmurewa da kyau.

Acanthoripsalis yana girma a matsayin babban daskararren turmin katako ko kuma kamar tsiron ampel tare da harbe-harben drooping. Zai fi kyau a mai da hankali kan halayen kowane tsirrai da yawan haɓakarsa, kodayake tare da taimakon sarrafa pruning da gyaran yanayi, zaku iya sarrafawa da saita "shugabanci" da ake so.

Haske da zaɓi wurin zama don acanthoripsalis

Sakamakon asalin gandun daji, acanthoripsalis cike da farin ciki tare da ƙarancin haske. Ko da a lokacin furanni, shuka ba zai zama mai tsananin zafi ba kuma yana buƙatar wuri ne kawai na rana. Amma tsananin hasken kai tsaye yana shafar siffar da girman sa. A cikin wuri mai zafi tare da shage kawai daga faɗuwar rana, acanthoripsalis ya kasance mai ɗaukar nauyi, harbe bai wuce 50 cm ba Amma a cikin shading sun shimfiɗa cikin dogon lebur, shuka da kansa yayi kama da kayan kwalliya kuma yayi kyau kawai a cikin kwanduna.

Single-thorned acanthoripsalis (Acanthorhipsalis monacantha)

Zazzabi da iska don acanthoripsalis

Duk da matsayin ta a matsayin ɗan itacen fure, acanthoripsalis ya bambanta da cacti na yau da kullun a cikin bukatun kula da hunturu. Domin wannan murtsunguwa don fure, ba ya buƙatar tsayayya da bushewar lokacin sanyi, wanda ya bambanta sosai da yanayin yau da kullun. A cikin hunturu, acanthoripsalis yana da dadi sosai a yanayin sanyi-daki. Ana tunanin Wintering mafi kyau a zazzabi na 15 zuwa 18, wanda yake mai sauƙin tabbatarwa koda a cikin ɗakunan rayuwa na al'ada. Mafi ƙarancin zafin jiki wanda aka yarda dashi shine 10 digiri Celsius.

A lokacin girma girma, acanthoripsalis yana shafar juriya ga kowane zafin jiki, har ma da mafi zafi. Yankin zazzabi yana daga digiri 20 zuwa 30 Celsius.

Don haɓakar acanthoripsalis, ya fi dacewa cewa zafin jiki na dare ya ragu sosai idan aka kwatanta da rana.
Tare da cewa akwai wadataccen kariya daga yanayi da kuma yin sanyi, idan aka sanya su a inuwa, ana iya fitar da wadannan cacti a cikin iska a cikin rani. Kada iska ta tashi sama da digiri 12. Acanthoripsalis ba ya jin tsoron zane-zanen, amma ya kamata a kiyaye su a hankali daga jerin abubuwan sanyi a cikin hunturu.

Watering da zafi ga acanthoripsalis

Acanthoripsalis yana buƙatar yawan shayarwa a duk ɗaukacin matakin bunƙasa mai aiki. Shuke-shuke fi son daidaitaccen substrate danshi tare da kawai saman Layer na earthen coma bushewa fita. Yana da muhimmanci musamman a kula da matsayin danshi lokacin danshi da ciyawa, idan shuka tayi mai wuya fari. Rage yawan ruwa kawai don lokacin ɓoyewa, yana mai da hankali kan yadda substrate yake bushewa da rage danshi ta rabi ko lokaci-lokaci ƙyale ƙasa ta bushe (amma ba gaba ɗaya ba). Intensearin matsananciyar bushewa yana ƙarfafa samuwar ƙarin buds, amma inji bai yi haƙuri fari ba, cikakken bushewa na substrate, har ma a lokacin dormancy. Watering na acanthoripsalis yana da kyawawa don rage hankali.

Don acanthoripsalis, yana da Dole a yi amfani da ruwa mai ɗumi da ɗan ɗumi kadan daga magudanar ruwa bayan an sha ruwa.

Acanthoripsalis yana son zafi mai zafi. Shuka ba ya buƙatar yanayi mai zafi, amma feshi lokaci-lokaci yana ba ku damar kula da ado a cikin zafi kuma ku sami kyakkyawar kyakkyawar kayan kore da haɓaka. Idan iska ta bushe sosai, to don acanthoripsalis yana da kyau a saka humidifier a ƙalla a cikin tire na yau da kullun tare da yumɓu da aka ɗora ko ƙanshin.

Tsarin kula da lafiyar acanthoripsalis ya kamata ya haɗa da turɓaya na yau da kullun. Zai fi kyau cire cire datti tare da goga mai taushi.

Takin takin gargajiya na acanthoripsalis da abun da ke ciki na takin zamani

Ciyar da acanthoripsalis yana da fifiko musamman a yayin buduwa da furanni. Ciyar da takin zamani a wannan lokacin yana inganta ingancin fure da tsawon lokacinta, amma har ma don wannan dalilin, kada ku sa takin ya yi zafi sosai. Don acanthoripsalis, ana amfani da takin zamani ne kawai daga watan Afrilu zuwa Satumba. Matsakaicin mita shine lokaci 1 a kowane wata.

Don wannan murtsunguwa, takin gargajiya na musamman na cacti da takin gargajiya na al'ada don tsire-tsire na cikin gida sun dace. Idan ana amfani da takin mai magani don maye gurbin, to, kula da sashin da aka nuna akan kunshin. Amma takin gargajiya na al'ada suna amfani da maida hankali ne da rabi.

Single-thorned acanthoripsalis (Acanthorhipsalis monacantha).

Trimming da gyaran acanthoripsalis

Abilityarfin acanthoripsalis don murmurewa mai kyau bayan rushe harbe yana ba da izinin shuka don adana ado, koda kuwa ta juye saboda zaɓi na rashin cancanta. Amma ba lallai bane amfani da kwarewarta sosai.

Idan an fitar da harbe wata shuka, suka ji rauni, suka rasa kayan kwalliyarsu, inji ya zama mai kumburi ko kuma kuna buƙatar iyakance girmanta, zaku iya yanke ƙarin harbe ko ya rage lashes mai tsawo, bada izinin yanka ya bushe da bi da shi da gawayi. Za a iya magance trimming da wuka mai tsabta.

Acanthoripsalis dasawa da kuma zaɓin substrate

Juyawar acanthoripsalis ana aiwatar dashi ne kawai lokacin da suka cika sikelin. Ba a dasa shi ba tare da tsufa ba, yana maye gurbin babban ɓangaren samfuran tare da sabo kuma ya canza ƙarfin kawai azaman makoma ta ƙarshe.

A ƙasa domin girma acanthoripsalis bukatar a zabi bisa ga misali na ruwa permeability da sako-sako da rubutu. Wannan gidan cactus bashi da wasu buƙatu na musamman don ƙasa, yana dacewa da kowane ƙasa tare da abun ciki mai yashi. Matsakaicin ma'aunin cacti da succulents cikakke ne ga acanthoripsalis. Valuesimar pH mafi kyawu daga 4.5 zuwa 6.0.

Thearuwar daskararren wannan tsiron dajin ba ya rage rage zafin ji daga matsanancin danshi, damshin ƙasa, da kuma kwararar ruwa. Rot yana shafar wannan karafan da ba a dace da ruwa ba, har ma da dukkan abubuwan maye. Sabili da haka, lokacin dasawa, yana da matukar muhimmanci a sanya magudanar ruwa mai ƙyalli a ƙasan tanki kuma ƙara sara abubuwan rage abubuwa a cikin daskararren. Don acanthoripsalis, ƙari na yumɓu da aka faɗaɗa, kwakwalwan bulo, perlite sun dace.

Lokacin zabar kwantena don acanthoripsalis, yana da daraja a tuna cewa kwanciyar hankali na tukunya, iyawarta ta riƙe tarin harbe-harbe, da kasancewar adadin adadin ramuka don magudanar ruwa suna da mahimmanci. Game da siffar da girman, a nan suna mai da hankali ne da girman girman shuka da kanta. Yankin da ya wuce tsawo ya fi kyau. Acanthoripsalis sama da shekaru 5 ana yin shuka shi sau da yawa a cikin akwatuna ko manyan kwanduna rataye.

Cututtuka da kwari gaba daya a cikin acanthoripsalis

Daga cikin waɗannan cacti mai Hardy, kwari suna da wuya sosai. Sai kawai a cikin wata sakaci sosai jihar yi acanthoripsalis fama da mealybugs, wanda za a iya magance tare da sauki kayan ado na ganye ganye ko tafarnuwa, shafa mai tushe ko kwari.

Tare da ƙaruwa mai ƙarfi ko haɓakawa, cacti suna fuskantar barazanar rot, wanda yake mai sauƙi ne a lura kuma a dakatar da gyaran kulawa. A cikin yanayin mawuyacin hali, an dasa acanthoripsalis cikin gaggawa, cire duk sassan da suka lalace.

Matsaloli gama gari a cikin haɓakar acanthoripsalis:

  • shimfiɗa harbe a cikin ƙananan haske;
  • canza launi a cikin yanayin haske daban-daban;
  • bushewa da harbe, nau'in da aka yi sakaci da yawan bushewar ƙasa.
  • rashin Bloom a karamar haske.
Single-thorned acanthoripsalis (Acanthorhipsalis monacantha)

Sake bugun acanthoripsalis

Ba za a kira Acanthoripsalis da wahala ba don samar da cacti. Ana iya samun su daga tsaba ko itace, duka hanyoyin suna da tasiri sosai.

Yanke daga acanthoripsalis za a iya yankewa daga duka matasa da tsofaffin harbe, ta yin amfani da sassan da suka rage bayan gyaran. Dole ne a share sassan da yawa a cikin sa'o'i da yawa. Tushen daskararre a cikin yashi ko cakuda wani yashi tare da yashi, tare da zafin zafi. Matsakaici, tushen yakan ɗauka daga makonni biyu zuwa shida.

Acanthoripsalis tsaba suna girma a zazzabi na 20 zuwa 25 Celsius. Amfanin gona da za'ayi da wuya, a cikin yashi peat substrate, rufe tare da bakin ciki Layer yashi. Ana kwantar da kwantena zuwa hasken fitila mai haske, an rufe shi da fim ko gilashi, ana iska a kullun.