Shuke-shuke

Rashin ruwa don tsirrai na cikin gida

Irin wannan nuna alama kamar yanayin zafi iska lallai ne an ambata a cikin kowane labarin da aka keɓe wa tsirrai na cikin gida da kulawa da su. Wannan shine ɗayan manyan halaye don kyakkyawar haɓaka furen gida, saboda haka zamuyi la'akari da shi dalla dalla. An daɗe da sanin cewa yanayin iska yana da mahimmanci ga tsire-tsire kamar zafinsa. Iska mai bushewa, haɗe tare da yanayin zafi mara kyau, ba cutarwa ba kawai dabbobi ba, har ma da mutane. Abin da ya sa ƙirƙirar yanayi mafi kyau don tsire-tsire suna ba masu mallakar damar kasancewa cikin yanayin lafiya.

Hanya da tsirrai ke nuna halayen da ke daɗaɗɗar buƙatun zafi - alal misali, adiantum, bishiyar asparagus - na iya zama alamar nuna matakin danshi a cikin iska. Idan ya bushe sosai, waɗannan tsire-tsire ba za su faranta wa masu su da furanni, watsar da buds da dakatar da ci gaba ba, har ma da ingantaccen ruwa. Bari wannan ya zama alama a gare ku cewa iska a cikin ɗakin tana rasa danshi. Hanyoyi iri-iri zasu taimaka wajen dawo da matakan matakan danshi. Hanya mafi sauki don siyar da humidifier na musamman. Amma na'urar haɓaka mai tsada tana kashe kuɗi, kuma wataƙila ba zai bada tasiri ba. Sabili da haka, yana da kyau a yi amfani da tsoffin hanyoyin da aka tabbatar.

Mafi farkon shine feshin ruwa. A lokacin da shuka take samun saurin kore taro, dole ne a sarrafa ta da safe da maraice. Kuma idan fesawa ta biyu ta kasance lafiyayyen abu, to lokacin da ake aiwatar da farkon, ya zama dole la'akari da lokaci da wurin da fure yake a cikin ɗakin. Idan wurinka yake don haka da safe hasken rana kai tsaye ya sauka akansa, saika sanya shi kafin a fallasa rana. Wato, kuɓutar da ruwa ta bushe kafin haskokin rana su fara faɗuwa a cikin ganyayyaki. In ba haka ba, kai ga yanayin zafi da ake so a cikin iska, zaka iya fallasa furen don ƙonewa mai zafi.

Tare da taka tsantsan, kuna buƙatar fesa tsire-tsire tare da ganyayyaki da aka saukar da su (gloxinia, senpolia, streptocarpus) da kuma maigidan da ke da madaidaiciya mai ƙarfi (hippeastrum, amaryllis). Yawancin danshi na iya kwanciya a kansu, wanda ke da haɗari ta hanyar lalata. Kuma don farawa lambu yana da kyau a bi da waɗannan shawarwari - kar a fesa su kwata-kwata! Jirgin sama don irin waɗannan tsire-tsire za a iya amfani da shi ta wasu hanyoyin.

Ofaya daga cikin abubuwanda aka saba shine amfani da tire mai ruwa. Sanya tukunyar filawa a cikin akwati mai fadi wadda aka cika da yumɓu masu yumbu ko kiba. Matakin ruwan yakamata ya kasance ƙarƙashin ramin tukunyar tukunya. Madadin duwatsu, zaku iya ɗaukar moss, a fili ko sphagnum, kuma kuyi kyau sosai. Gaskiya ne, wannan hanyar tana da babban koma-baya - gansakuka, duk da cewa tana riƙe da matsayin danshi, amma tana iya zama gida ga ƙananan kwari, ba zata ƙare da komai mai kyau ba.

Kuma, hakika, kar ku manta da hanyar da aka tabbatar da dadewa na riƙe da gumi a cikin hunturu - tawul ɗin rigar a kan batirin dumama. Babban liyafar, wanda aka ba yawancin tsire-tsire na cikin gida ana sanya su ne a kan taga.

Dokoki masu mahimmanci don kiyaye matakin zafi da ake buƙata don tsire-tsire na cikin gida:

  • Lokacin fesa fure, yi amfani da ruwa mai tsabta kawai a zazzabi a ɗakin, kuma a baya an kare. Abin da ya, ya kamata iri ɗaya ne na shayarwa.
  • Kome yakamata ya kasance cikin matsakaici. Yawan danshi a cikin iska shima yana cutar da tsiron, harma da rashin sa. Hadarin yana da girma musamman idan an haɗu da zafi mai zafi tare da ƙarancin zafin jiki. Irin waɗannan yanayi sukan tsoratar da lalacewar shuka.
  • Lokacin da ka'idoji don kula da shuka ba su nuna takamaiman hanyar kula da matakin danshi ba, amma kawai bayar da shawarar yadda za a fesa ruwa, yana nufin hanyoyin yau da kullun. Fesa, wanda aka za'ayi lokaci-lokaci, kawai yana kula da tsabta na tsirrai, ana iya maye gurbinsu ta hanyar goge ganyen.
  • Wadancan wakilan flora na cikin gida wanda ke buƙatar babban danshi a cikin iska, amma ba sa son wuce haddi na ruwa, za'a iya sanya shi kusa da tsire-tsire da aka fesa. Misali, an sanya streptocarpus sosai kusa da azalea ko abutilone. A wannan yanayin, aiwatar da spraying na karshen dole ne a aiwatar daban, da farko cire su daga windowsill, sannan kuma dawo da su. Irin wannan tsire-tsire ba wai kawai za a cika shi da danshi ba, har ma za a gabatar da shi ga maƙwabta.
  • Wasu kyawawan kayan gida - tangerine, azaleas, lemun tsami - a kai a kai suna buƙatar miya ganye. Yana da kyau a haɗe tare da fesawa. Mahimmanci! Lokacin aiwatar da irin wannan riguna don ganye, yi hankali sosai. Ana aiwatar da hanyoyin kawai da yamma, keɓance waɗannan tsire daga wasu. Yawancin lokaci abubuwan da ake nema daga launi ɗaya na iya zama lahani ga maƙwabta.
  • A ƙarshe, wani tip. A lokacin rani, a cikin zafi, idan baku da damar sake dasa tsire-tsire gida daga ɗakin zuwa titi, ko kuma basu buƙata ba, sanya su a ƙasa. Anan tsire-tsire za su kasance da kwanciyar hankali, saboda ƙasa zazzabi ke ƙasa. Kuma don kula da yanayin da ake buƙata a cikin yanayin zafi, za a fesa ruwa daga ƙaramin kwalban da aka fesa ko'ina - danshi zai daɗe a kusa da bene. Wannan hanyar tana da kyau ga gesneriaceae (streptocarpuses, senpolia).

Wannan shine babban abin da kuke buƙatar sani game da gumi a lokacin da kuke kula da tsirrai. Tabbas, akwai wakilai da yawa na tsirrai na cikin gida waɗanda ke buƙatar ƙarin yanayin zafi na musamman. A cikin tukwicin kulawa da su, babu shakka za ku karanta game da bukatunsu da kuma yadda ake saduwa da su. Kodayake yawanci irin waɗannan tsire-tsire suna buƙatar kulawa da greenhouse, yana da kyau a jira mai girbi ba tare da ɗan gogewa tare da su.