Lambun

Babban abinda yake haifar da haihuwa ga nau'ikan ƙasa shine humus

Haihuwa da humus kalmomi ne masu alaqa da juna. Daga harshen latin, ana fassara wannan kalmar a matsayin ƙasa ko ƙasa. Dukda cewa a yau manoma suna shuka kayan gona akan ruwa mai ruwa ko kasa mai wulakantarwa ba tare da matsala ba, hakanan, wannan tsarin aikin gona ba za'a iya tallata shi da shi ba. Don ƙara yawan amfanin ƙasa, da farko kuna buƙatar gano menene humus a cikin ƙasa, sannan kuyi la’akari da tsarin ƙirƙirar sa.

Humus ne ...

Kamus ɗin Mahalli gabaɗaya sun ce yana da tsiron humus na tsire-tsire a cikin lalata tare da sharar dabbobi. Ko da a zamanin da, kakanninmu sun lura cewa duhu ya yi ƙasa, yawancin amfanin gona yana ba da girma. Wannan launi ita ce alama ta farko da ke nuna kasancewa a cikin ƙasa na matsakaici mai gina jiki don tushen tsirrai.

To yaya ake kirkirar humus? A cikin babba ƙasa hadaddun biochemical tafiyar matakai faruwa - bazuwar kwayoyin zauna ba tare da oxygen. Ba za su iya faruwa ba tare da halarta:

  • dabbobi;
  • ƙarancin ƙasa;
  • tsirrai.

Lokacin da suka mutu, suna barin alama mai mahimmanci a cikin samuwar ƙasa. Abubuwan da aka lalata na waɗannan abubuwan kwayoyin kuma sun tara anan. Bi da bi, irin waɗannan abubuwan sunadarai suna tsayayya da ƙwayoyin cuta, wanda ke ba su damar tarawa cikin sararin ƙasa.

Wannan nau'ikan halittar yana a matsayin matattara ta gaske ga dukkan manyan kwayoyin halitta. Abubuwan da aka haɗo a ciki sun daidaita tushen tsirrai da makamashi, kuma ya wadatar dasu da dukkanin abubuwanda suke buƙata:

  • humine;
  • humic acid;
  • mahaɗan mahaifa.

Kauri irin wannan murfin zai iya isa (a cikin yanayin latitude na duniya) har zuwa mita 1.5. A wasu yankuna yana yin 10-16% na ƙasar, kuma a wasu - kawai 1.5%. A lokaci guda, peatlands dauke da kusan 90% na wannan nau'in halitta.

Samuwar humus kai tsaye ya dogara da tsarin ma'adinin abubuwa - bazuwar kwayoyin halitta (a ƙarƙashin rinjayar oxygen) cikin ma'adinai mai sauƙi da ƙananan kwayoyin. A karkashin yanayin muhalli na al'ada, wannan yana faruwa a ko'ina, ba tare da nuna bambanci ga ƙasƙanci ba.

Abun ciki

Kafin ka kula da fa'idojin kadin wannan murfin ƙasa, kana buƙatar lasafta abin da ya ƙunsa. Ana samun mafi girman maida hankali na abubuwa masu amfani shi kaɗai a cikin ɓangaren sama na sararin samaniya. Tare da zurfafa, suna zama ƙarami, tunda duk "mahalarta" a cikin wannan tsari suna zaune a matakin 50-70 cm daga farfajiya. Saboda haka, samuwar yadudduka mai wuya ba zai yiwu ba tare da:

  • wasu nau'ikan namomin kaza;
  • tsintsayen duniya;
  • kwayoyin cuta.

Gudanar da abubuwan da aka haɗa daga kwayoyin, kazalika da tsallake dabbobin da ke cikin lalacewa suna haifar da ƙirƙirar humus mai mahimmanci. Tsutsotsi ne masu mahimmanci a cikin samuwar sa. Ya kamata a lura cewa kusan mutane 450-500 suna zaune a cikin 1 m² na humus. Kowannensu yana cin tsire da ƙwayoyin cuta. Kwayoyin halitta da suke ajiyansu sunada babban adadin kwayoyin halitta na abinci mai gina jiki. Abun da ke tattare da humus ya hada da irin waɗannan abubuwan sunadarai (thearin yana dogara da nau'in ƙasa):

  1. Cikakken acid (30 - 50%). Nitrogen-wanda ke dauke da narkewa (nauyi mai nauyi) na Organic acid. Suna haifar da haifar da mahadi waɗanda ke lalata tsarin ma'adinai.
  2. Gumins (15 - 50%). Wannan ya hada da abubuwanda basu gama aikin wulakanci ba. A lokaci guda, mahimman ayyukansu suna dogara da ma'adinai.
  3. Yankin Wax (daga 2 zuwa 6%).
  4. Acic acid (7 - 89%). Ba su da illa, kodayake ƙarƙashin ikon alkalis za su iya bazu zuwa abubuwan mutum daban. Kowane ɗayansu ya ƙunshi ɗayan manyan abubuwa: nitrogen, oxygen, hydrogen da carbon. Lokacin da acid ya haɗu da wasu abubuwan haɗin, gishiri na iya haifar a cikin ƙasa.
  5. Ruwa mara iyaka (19 - 35%). Wannan ya shafi yawancin saccharides, enzymes, giya da sauran abubuwa.

Tebur na humus abun ciki a cikin manyan rukunin ƙasa yana nuna adadin nitrogen da carbon ga kowane ƙasa na 100 cm ko 20. Ana aiwatar da aunawa a cikin t / ha. Wannan shine yadda janar na hannun jari na ƙasar mai daɗi yake a Rasha.

Idan takin mai magani (ma'adinai, musamman, nitrogen) ana amfani dashi sau da yawa kuma a cikin adadi mai yawa, wannan zai haifar da saurin lalata kwayar halitta. A cikin farkon shekarun, yawan amfanin ƙasa, ba shakka, zai haɓaka sau da yawa. Amma a tsawon lokaci, ƙarar da ke tattare da ƙasa za ta ragu sosai, kuma yawan aiki zai ragu.

Dukiya mai amfani

A cikin aikin gona, kiyaye wannan sararin samaniya ana ɗauka mafi mahimmanci. A cikin rabin karni da suka gabata, saboda lalacewa a cikin Rasha da Ukraine, murfin sama ya ragu da kusan rabin. Fiyayyen iska da ruwa ya haifar da hurawa / wankin yadudduka ƙasa. Masana ilimin dabbobi da manoma sunyi la'akari da abubuwan da ke cikin humus a cikin ƙasa shine tushen haihuwa da kuma babban ma'aunin siyan ƙasa. Bayan haka, shi ne ke da alhakin halaye na ƙasa, kuma saboda dalilai masu zuwa:

  1. Yana da wadataccen abinci mai mahimmanci wanda ake buƙata don rayuwar tsirrai. Wannan kusan kashi 99% na nitrogen da ke cikin yanayi, haka ma sama da kashi 60% na dukkan phosphorus.
  2. Yana taimaka saturate duniya tare da oxygen, yana sa ya zama sako-sako. A sakamakon wannan, tushen tsarin amfanin gona da ƙananan ƙwayoyin cuta da ke zaune a cikin ƙasa suna samun isasshen yanki na iska.
  3. Yana samar da tsarin ƙasa. Sakamakon haka, yumbu da yashi ba su tarawa. Abubuwan da ke tattare da kwayoyin halitta sunadaran ma'adinai a cikin clods, suna samar da nau'i mai lattice. Danshi ya ratsa ta, wanda ya zauna a cikin voids. Ta wannan hanyar, ciyayi ke karbar ruwa. Hakanan, tsarin mara karfi yana kare qasa daga canje-canje kwatsam a zazzabi da gurbataccen yanayi.
  4. Humus yana haɓaka dumama yanayin ƙasa. Cikakken hanyoyin nazarin halittu suna faruwa a wannan sashin. Sakamakon irin wannan halayen shine ƙarni na zafi. Kamar yadda aka fada a sama, ƙasa mai dausayi tana da inuwa mai duhu. Sautunan launin ruwan kasa-baƙi suna jan hankali kuma suna ɗaukar haskoki na ultraviolet da kyau.

Abubuwan da ke cikin kwayoyin halitta suna kare ƙasa daga cutarwa mai guba mai guba da aka kafa sakamakon ayyukan ɗan adam. Wadannan abubuwan suna “kiyayewa” karar carbons, gishiri, karafa da radionuclides, suna barin su har abada a cikin duniyan da kuma hana tsirrai amfani dasu.

Matsalar kawai ga dukkanin manoma shine yanki na halitta don amfanin gona, har ma da nau'in ƙasa wanda yanayin humus (tebur a cikin labarin) ya sha bamban. Saboda haka, don haɓaka yawan ƙasashensu, ya zama dole a ƙayyade matakin biomass a cikinsu, suna ɗauka azaman yanayin yanayin yankin.

Taswirar Hanyar Humus

A wuraren da sauyin yanayi ke da tsauri, tsarin samar da ƙasa ya yi tsawa. Saboda ƙarancin dumama na babban ɓangaren, tsire-tsire da ƙananan ƙwayoyin cuta suna rasa yanayi mai kyau don cikakken rayuwa.

Tundra

Anan zaka iya ganin manyan yankuna da suka kunshi conifers da shrubs. Sassannin galibi an rufe su da gansakuka. A cikin tundra, abubuwan da ke cikin humus shine 73-80 t / ha a cikin yanki mai mita ɗaya. Waɗannan yankuna sunyi laima sosai wanda ke haifar da tara baƙin ƙarfe. A sakamakon haka, ƙwayoyin tundra suna da wannan tsarin:

  • murfin saman - zuriyar dabbobi, wanda ya kumshe da tarkacen tsire-tsire marasa kan gado;
  • Layer humus, wanda aka nuna rauni sosai;
  • Layer helium (ya zo tare da ƙyalli mai haske);
  • permafrost.

Oxygen da wuya ya shiga cikin irin wannan ƙasa. Don ayyukan kwayoyin halittar kwayoyin, kasancewar iska yana da mahimmanci. Ba tare da shi ba, su mutu ko daskarewa.

Taiga

Ana samun bishiyoyi iri iri a cikin wannan yanki. Suna kirkiro dazuzzuka mai yawa. A cikin sassanpepe ba kawai gansakuka ke tsiro ba, har ma da ciyawa. Lokacin bazara (sau da yawa dusar dusar ƙanƙara) da kuma ruwa sama sama a saman shayar da ƙasa. Irin wadannan hanyoyin suna nisantar da sararin samaniyar humus.

A nan ne ya samar kuma ya ta'allaka ne a ƙarƙashin gandun dajin. Yawancin kafofin suna ba da alamun daban-daban na abubuwan da ke cikin humus a cikin taiga. Ga nau'ikan ƙasa mai zuwa, sune kamar haka (a 1 m², t / ha):

  • podzolized (mai ƙarfi, matsakaici da rauni) - daga 50 zuwa 120;
  • daji mai launin toka - 76 ko 84;
  • sod-podzol - ba fiye da 128 ba, kuma ba kasa da 74;
  • Taiga-permafrost tana dauke da kaso mai tsoka sosai.

Don shuka amfanin gona a kan irin waɗannan ƙasashe, ya kamata a haɗa gadaje tare da abubuwa masu inganci. A wannan yanayin ne kawai za'a iya samun yawan amfanin ƙasa.

Chernozem

Shugaba da wanda aka fi so a cikin wannan darajar haihuwa duk sanannu ne na chernozem. Tsarin humus na jiki a cikinsu ya kai zurfin 80 cm ko mita 1.2. Ta hannun dama, ana iya kiransu mafi yawan ƙasashe. Wannan ƙasa ce mai kyau don haɓakar hatsi (alkama), beets na sukari, masara ko furannin rana. Daga jerin masu zuwa zaku iya ganin canji a cikin humus a cikin nau'ikan chernozem (t / ha, a kowace 100 cm):

  • hankula (500-600);
  • hange (har zuwa 400);
  • leached (a cikin 550);
  • mai ƙarfi (fiye da 800);
  • Kudancin Yankin Caucasian (390);
  • lalata (har zuwa 512).

Ya kamata a fahimta cewa alamomin budurwa, arable da nau'in ƙasa mai haɓaka sun bambanta. Don fahimtar kansu da tsarin kowane rukuni, an ba tebur. A cikin yankuna masu kauri da bushewa, kasa mai yawa a jiki, wanda basu da kusan 100-230 t / ha na humus. Don hamada (launin ruwan kasa da nau'in murfin ƙasa) yankuna, wannan alamar tana kusan 70 t / ha. A sakamakon haka, manoma koyaushe dole ne suyi gwagwarmaya tare da kwantar da filaye.

Kamfar ruwa shine babban abokin gaba na irin wannan nau'in ƙasa. Saboda haka, tsire-tsire na iya buƙatar ban ruwa mai yawa.

Hanyoyi don haɓaka yawan aiki

Fahimtar yadda ake kafa Layer na duniya, mai gadin zai iya ƙara yawan abubuwan humus a cikin ƙasa mai narkewa podzolic, wanda ke fama da yawan danshi. A cikin gwagwarmaya don haihuwa ga irin wadannan yankuna, ana amfani da wadannan ayyuka:

  • takin gonar da taki, peat ko humus;
  • amfani da / kirkiro takin;
  • koyaushe kwance ƙasa don iskar oxygen ta shiga tushen da tsintsaye;
  • kula da isasshen ƙwayoyin ƙwayoyin ƙasa, zaku iya amfani da samfuran halittu na musamman ko watsa ciyayi a cikin lambun, har da kwayoyin halitta.

Za'a iya binne sharar shuka a gadaje, don haka kula da abinci mai gina jiki na mazaunan ƙasar.

Irin waɗannan matakan don kulawa da abubuwan mallakar su na ƙasa zai taimaka wa manomi ya kiyaye ƙasa ta “raye”. A wannan yanayin, yawan aiki zai ninka sau da yawa.

Halittar ƙasa humus daga ciyawa - bidiyo

Kayan fasahar samar da biohumus - bidiyo