Lambun

Fa'idodi da lahanin gonar radishes

Daga cikin kayan lambu na farko, radish shine ɗayan farkon wuraren shahara. Kuma wannan ba abin mamaki bane, saboda albasa kore kawai da wasu albarkatu na kore, amma ba kayan amfanin gona ba, zasu iya yin fahariya da irin wannan tsinkaye da girbin sada zumunci daga maƙwabta a cikin lambu.

A cikin kowane nau'ikan abun ciye-ciye, salads, soups mai sanyi da sauran jita-jita akwai zagaye da elongated radish. Lambu suna da akasari iri iri tare da farin, ruwan hoda, jan, har ma da kayan amfanin gona masu launin shuɗi da rawaya. Amma ba wai kawai nau'ikan nau'ikan da gajeren lokacin tarawa suna jawo hankali ga wannan al'ada ba, amma kaddarorin radish waɗanda ke da amfani ga jiki.

Juicy ɓangaren litattafan almara na tushen amfanin gona, wanda ke da dandano mai daɗin ɗanɗano tare da kaifi mai ƙoshi, an cika shi da abubuwa masu amfani, rashi wanda jikin ɗan adam yake samu bayan hunturu.

Abin da bitamin suke a cikin radish? Shin wannan kayan lambu yana da amfani ga kowa, kuma menene hanya mafi kyau don zaɓar radish ku ci?

Abun Vitamin na radish da abun da ke ciki na kalori

Radish ya ƙunshi bitamin B1, B2, B5, B6, B9, PP, E, har zuwa 25 MG na bitamin C, salts ma'adinai da magungunan antimicrobial phytoncides.

Abubuwan da ke cikin kalori na radishes kadan ne, gram 100 na tushen amfanin gona ya ƙunshi daga 15 zuwa 20 kcal. A wannan yanayin, an haɗa darajar abinci mai gina jiki a cikin gram 100 na samfurin:

  • 1, 2 grams na furotin;
  • 0.1 grams na mai;
  • 3.4 grams na carbohydrates;
  • 3.1 grams na sukari;
  • 1.6 grams na fiber na abin da ake ci;
  • 93 grams na ruwa;

Hakanan a cikin ɓangaren litattafan almara da ganye na radish akwai ƙarancin adadin acid na Organic, abubuwa na sitaci da ash.

Abinda ake amfani da macronutrient na tushen tushen radish shine ya dogara da babban abun ciki na potassium, alli da magnesium, phosphorus da sodium. Abubuwan da aka gano sune ƙarfe, zinc, jan ƙarfe da aidin, boron da manganese. Ana iya ɗanɗano daɗin ɗanɗanar radishes ta mustard mai, wanda ke da maganin antiseptik.

Yadda za a zabi mafi amfani radish ga jiki?

Don haɓaka amfanin kiwon lafiya na radishes a cikin salatin ko okroshka, yana da mahimmanci don zaɓar albarkatun gona na roba, lafiyayyen tushen albarkatu tare da fata mai laushi. Radish da sauri ya rasa ruwan shayarwarsa, tushen amfanin gona ya zama mara nauyi, mai taushi, kuma adadin abubuwa masu amfani yana raguwa a ciki. Idan ana iya lura da baƙar fata a jikin fatar ko da miyar amfanin gona, wannan shine farkon alamar cin gaban funfa. Kada ku jira jin daɗi yayin amfani da kwanon irin wannan radish ko mai kyau, amma cutarwa mai yiwuwa ne. Sabili da haka, tsabtaceccen radish shine yanke hukunci a amfaninsa.

Karka manta cewa wannan al'adar tamu ba ta cika da wasu abubuwa masu amfani ga jiki fiye da kayan amfanin gona. Zai fi kyau amfani da shi a abinci nan da nan bayan an tattara, tunda foliage zai bushe cikin maganganun sa'o'i.

M Properties na radish

Tushen amfanin gona na radish da firam ɗin suna dauke da adadin kuzari kaɗan, amma suna da wadatuwa a cikin abubuwa masu aiki da ƙwayar abincin, wanda ke ba da dalilin yin magana game da amfanin wannan kayan lambu don matsaloli da yawa da ke da alaƙa da narke abinci da ƙoshin abinci. Tushen Tushen, wanda aka haɗa a cikin kayan jita-jita, kunna motility na hanji, yana ba da gudummawa ga ƙayyadadden lokaci na tsarin narkewa da samar da sakamako mai laushi mai laushi. Babu ƙarancin amfani ga maƙarƙashiya shine radish ganye wanda aka sanya jiko.

Radishes, wanda abun da adadin kuzari yayi ƙasa sosai, ya daɗe yana mutunta mutane waɗanda suke son kawar da ƙarin fam tare da fa'idodin kiwon lafiya. Abincin fiber na iya taimakawa. Yana wucewa cikin hanji, zare yana tsaftace shi, yana cire gubobi da aka tara. Glycosides da ke cikin radish suna da tasiri mai ban haushi, suna ba da gudummawa ga samar da ruwan 'ya'yan itace na ciki da hanzari narkewa abinci.

Radish yana da amfani ga marasa lafiya da ke fama da cututtukan zuciya da na jijiyoyin jini. Kwayar cholesterol a jikin bangon jijiyoyin jini tana lalata karfinsu da kuma iyawarsu, wanda hakan ke cutar da samar da kyallen takarda da gabobin jini tare da haifar da matsaloli ga lafiya. Radishes tare da adadin kuzari ƙasa da sauran kayan lambu, kamar na dangi mafi kusa: radish, horseradish, mustard da turnip, yana hana ba kiba kawai ba, har ma da tarin cholesterol da haɓakar atherosclerosis.

Akwai abubuwa a cikin radish waɗanda ke tasiri sosai ga matakan sukari na jini. Saboda haka, wannan kayan lambu ana iya kuma yakamata a haɗa shi cikin menu na mutanen da ke da sha'awar kamuwa da ciwon sukari ko kuma tuni suna fama da wannan mummunan cutar.

Fata na tushen launin shuɗi mai haske mai launin shuɗi ya ƙunshi anthocyanins na halitta, bisa ga binciken da aka yi kwanan nan, yana tsayayya da haɓakar ƙwayoyin cutar kansa. Tare da shigowar nau'ikan launuka masu launin shuɗi mai duhu, ƙimar amfani da radishes cikin sharuddan yaƙi da cutar kansa kawai yana ƙaruwa.

Godiya ga magungunan phytoncides, za'a iya amfani da radishes azaman na halitta mai daɗi sosai don magance cututtukan cututtukan, ciki har da lokacin sanyi da kuma cututtukan fata da ke tattare da su, rhinitis da laryngitis. Ruwan radish, kamar ruwan 'ya'yan itace na radish, zai taimaka tare da tari, narkewar hanci da sauran alamomin mara dadi. Vitamin C zai kara kuzari da kuma bayar da karfi domin yakar zazzabin cizon sauro.

Abin sha'awa, ana iya amfani da kaddarorin amfani da radishes don dalilai na kwaskwarima. Gruel daga tushen amfanin gona ke ciyayi da fata tare da danshi, yana da tasirin tonic da fari, sannan kuma yana taimakawa wajen magance cibiyoyin kumburi. Kuma bitamin E da ke cikin radish yana kunna farfadowa da farfadowa da fatar.

Sanannen sanannu ne cewa tushen kayan marmari na radish sune makawa a cikin matsanancin rani mai sanyi da kayan ciye-ciye. Abune mai kyau ga salads, ƙari na bitamin da kuma ɓangaren abinci na gefen kayan abinci da dankali. Mafi yawa, ana cin abinci radishes, tun lokacin zafi yake jikewa tushen rasa yawancin ababe masu amfani na radishes, da bayyanar su da kuma irin kayan da suke dasu.

Mutane kalilan sun san cewa za a iya ɗaukar radishes kuma irin waɗannan abubuwan ciye-ciye za su zama ainihin ado na tebur a cikin hunturu. Ko da ƙasa da sau da yawa kula da ganye, kuma bayan duk da amfani kaddarorin radish fi ba kasa da na amfanin gona tushe. Wannan bangare na shuka a cikin sabon nau'i na matasa yana zuwa okroshka da salads. Kuna iya ajiye fiɗa don hunturu a cikin nau'i na miya, inda tare da yankakken ganye ƙara man zaitun, gishiri, kayan ƙanshi da walnuts na itace ko kwaya na pine.

Shin radish yana da amfani ga kowa?

Duk da bambance-bambancen da keɓaɓɓen saiti da sahiban kaddarorin masu amfani, radishes ba za a iya ɗaukar al'adun gargaɗi na gaba ɗaya ba. A cikin lamura da yawa, a maimakon tsammanin fa'idodin kiwon lafiya da ake tsammanin, radishes na iya haifar da ƙarancin lafiya.

Wannan shi ne saboda kasancewar glycosides na kayan lambu a cikin tushen amfanin gona kuma, a sashi, a cikin foliage, wanda ke damun mucosa na ciki kuma yana haifar da aikin acid mai aiki. Tare da ƙara yawan acidity, cututtukan cututtukan fata da cholecystitis, tare da cututtukan ciki da na ciki, sabo jita-jita na radish na iya tayar da zafin da ba a san shi ba.

Kowane mutum na iya kimanta fa'idodi ko cutarwa na radishes don lafiyar kansu, amma idan akwai contraindications, bai kamata kuyi tunanin cewa ya kamata ku rabu da kayan lambu na farko ba tare da izini ba. Haske mai launi da fararen nau'ikan radish suna da ɗanɗano da sauƙi, kuma, alal misali, kusan babu glycosides a cikin daikon.

Bidiyo game da fa'idodin radish

//www.youtube.com/watch?v=P_Sy9HGHDcM