Shuke-shuke

Valotta purpurea

Valotta wata itaciya ce mara ma'ana wacce zata iya tsayayya da matsanancin yanayin wajan taga mu. Wani lokaci da alama mafi muni da suke kula da valotta, da yawa yalwatacce shi blooms.

Tabbas, furanni 8-centimita valotta ba su da ƙanƙan da girma ga hippeastrum, amma sun fi kyau kyau da kyawun launi. Idan kwan fitila na Valotta purpurea yana da ƙarfi, to yana ba da fifikon fiye da ɗaya - ɗaya bayan ɗaya.

Bayanin

Valotta wata shuka ce da ke da girma lokacin girma, wanda ya dogara da ruwa. Wani lokacin kuma ana kiranta Valotta purple da kyau kuma sunan ya sami karbuwa sosai. Blolotta fure a ƙarshen watan Agusta - Satumba, sake sake kundin launuka na kaka tare da furanni masu launin shuɗi-ja.

Valotte kwan fitila elongated-ovate, launin ruwan kasa. Matsakaicin diamita na kwan fitila shine cm 4. Tsohuwar kyakkyawan kwan fitilar Valotta, tayi kauri kuma wacce zata zama ba ɗaya ba, amma 2-3 kibiyoyi masu fure 6-7 masu launin shuɗi.

Wallot kwararan fitila suna da matukar dawwama kuma suna iya yin kowace shekara da yardar Allah ko da kuwa bayan sun kai shekara 20. Ganyen Valotte sune layi-layi, mai siffa fan, har zuwa 50 cm tsayi da faɗi 3 cm, kore mai duhu. Su ne lebur, lokaci-lokaci mutu a kashe, forming wani scaly "ru-kai" a kasa a kan kwan fitila.

Fuskar Valotta falo ce, mai ƙarfi, tsawon cm 30, tana da furanni 3-6 a cikin laima (barin tsakiyar kwan fitila). Furen fure yana girma da sauri, kimanin cm 2 a rana. Kuma makonni uku bayan bayyanar Buto-on, farkon fure fure, wanda ke rufewa bayan kwanaki 4-6.

Manyan furanni na Walotte suna da fure guda shida da tambari iri ɗaya da ƙwaya ɗaya. Suna jin warin kamar karon akuya, amma mai rauni sosai.
Daga cikin wasu amaryllis valottas, yana da sauki a gano ta tsananin sansanonin kwalliya na ganyayyaki da hasken karafa sautin na bushe kwan fitila ciki.

Wani fasalin Valotta shine 'ya'yanta da yawa. Idan duk sauran jariran amaryllis sun fashe ta hanyar jujjuyawar kwan fitila a gindi, to, valotta ya samar da “kafafu” na musamman da ke ɓoye a cikin kwan fitila, wanda ke "tura" jaririn daga kwanar mahaifiya. Saboda haka, kwararan fitila ba a bayyane a gindi ba, amma kusa da tsakiya ko ma a cikin ɓangaren kwan fitila.

'Ya'yan Valotta ba su ji tsoron bayyana a farfajiya na ƙasa ba, saboda suna iya kafa "kwangila" na musamman (waɗanda aka bayyana a kimiyya kamar yadda ake ƙulla yarjejeniya).

Wadannan Tushen zasu zana kwararan fitila 'yar cikin ƙasa kuma zasu ba' ya'yan Valotta damar kama sabon sarari. Saboda haka albasa mai juna biyu ba ta cika, 'Ya'yan suna raba lokaci daya.

Hakanan Valotte da karamin tukunya suna da amfani, wanda ba zai ba ku damar kafa yara da yawa ba.

Homelandasar haihuwar kyakkyawan Valotta ita ce Kudancin lardin Cape (Afirka ta Kudu).

Girman valotta ya bambanta daga 30 zuwa 50 cm, gwargwadon shekarun shuka.

Wuri

Valotta yana jin daɗi sosai a gabas da yamma, da kuma a kudu ok-nah. A lokacin rani, an kwashe tukwane zuwa iska mai-kyau, amma a wata hanya ba ana shuka su a ƙasa ba, tunda a ƙarshen daminar dole ne a sake buɗe walot, wanda ba a so.

Ba za a yi fure a cikin ɗakin da aka rufe ba. Hasken rana yana da matukar muhimmanci ga bango. Ko da a kan peduncle da buds na launin ja sosai akan gefen rana. Ta hanyar juyawa da tsire-tsire zuwa wuri mai zafin rana ko inuwa, zaku iya juya lokacin furanni kuma ku sami furanni na stucco lokacin da yawancin tsire-tsire sun riga sun tafi ko kuma basu farka ba.

A wannan yanayin, valotta yana iya yin fure a watan Satumba, da Oktoba, da Nuwamba. Ana lura da lamurran da aka maimaita fure na valotte a cikin bazara.

Idan yanayi ya ba da izinin, rage zafin jiki zuwa 16 ° C a cikin lokutan hunturu.

Juyawa

Tushen tushen wallochka, tushen ba su da tsayi kuma basa buƙatar ƙasa mai yawa. Don adana sarari, zaku iya dasa kwararan fitila da yawa a cikin tukunya ɗaya. Ana dasa kwararan fitila na tsoka Valotte sau ɗaya kowace shekara 2-3, tun da ba ta yarda da dasawa ba; lalacewar valotte Tushen sauƙi rot.

Ana sayar da kwararan fitila na Valotte a cikin hunturu, lokacin da za'a iya kawo su cikin yanayin zurfin dormancy. Walotte yana barin asarar ganye yana da matukar raɗaɗi, kodayake ba tare da asarar viacy zai iya wanzu na dogon lokaci cikin yanayin bushewa.

Kamar tsire-tsire da yawa waɗanda ke adana ruwa da abubuwan gina jiki a cikin tushen, valotta bai yarda da jigilar jigilar abubuwa ba. Sabili da haka, tsire-tsire mai hutawa yana da manyan ayyuka biyu: don mayar da ganye mai mahimmanci da asalinsu.

An dasa kwan fitilar Walotte da aka saya nan da nan, ba tare da barin barin wuyan sama ba. Wannan zai sa ya zama da sauƙi a raba yara ba tare da fasa taran da ke cikin ƙasa ba.

Duk da rauni mai rikitarwa na turawa, hadewar Valotte duniya har yanzu yana buƙatar sabunta shi a kowace shekara 3.
Yana da Dole a dasa kwararan fitila na wallot, dipping cikin ƙasa kawai ta 1/3 ko rabi. A wannan yanayin, yara suna fadowa a wannan yanayin suna kwance a kan ƙasa, suna barin tushen da ganyayyaki sama.

Sauya

Valotte ba shi da ma'ana ga abin da ke canzawa. Kuna iya ba da shawara ga cakuda turɓaya da takarda ƙasa tare da yashi ko yankakken sphagnum (1: 1: 1).

Watse

Ruwa da valotta sosai, yana hana ruwa tsayawa a cikin kwanon rufi. Yana da amfani idan saman Layer na ƙasa tsakanin ban ruwa ya bushe kadan. Bayan fure, a tsakiyar Satumba, rage yawan shayar da valotta wanda ya sa tsirrai ya daidaita akan girma tsakanin tsiro da mutuwar ganyayyaki.

Fari mai tsananin gaske ya zama dole ga Valotte daga watan Fabrairu zuwa Afrilu, lokacin da ba a shayar da shuka kwata-kwata (ba shakka, idan ba su fara faduwa da ganyayyaki daga wannan ba). Idan yanayi ya ba da izinin, rage zafin jiki zuwa 16 ° C a cikin lokutan hunturu.

Idan babu yiwuwar hakan, to lallai za a soke fari mai tsananin gaske kuma a shayar da valotta a hankali kamar yadda ganyayyaki suka bushe.

Vallota ya yarda da fari da kyau, amma ya daɗe.

Manyan miya

Valotta tana mayar da martani sosai ga takin zamani da ake amfani da shi ta ruwa - cikakkiyar takin ma'adinai, slurry, kuma sau ɗaya a kowane mako 2-3.

Valotta ba ya buƙatar musamman akan zafi.

Iri da iri

Daga cikin nau'ikan valotte na zamani akwai fari, ruwan hoda, ja tare da farin “ido” a cibiyar, nau'ikan da suke da yawa sosai a cikin girman fure da shuka gaba ɗaya.

Ga wasu nau'ikan gama gari:

  • Alba - fararen furanni;
  • Magnifica - furanni tare da farin ido;
  • Manyan - manyan-flowered;
  • Orarami - ƙarami-yadudduka da kuma kunkuntar.

Kiwo

Valotta tsire-tsire ne na cikin gida gama gari, ana kuma sintiri a cikin gidan sanyi. Yaduwa da 'yar kwararan fitila, flakes da tsaba.

Karin kwari da cututtuka

Don Valotta, ambaliya yana da matsala. Ya isa ya cika shuka sau da yawa, kuma yana ɓatar da kusan duk ganye, tushen ya mutu, bayan da kwan fitila da kanta ta fara jujjuyawa. Yawan kwari, tsutsotsi, kwari sun shiga ciki.

Bulbsaƙƙarfan fitila da aka lalace na iya samar da shinge, amma suna da rabi tsawonsa (15-19 cm), ƙanƙane da arean fure ke kafa. Ya kamata a lura cewa matasa shuke-shuke mafi kyau yi haƙuri yawan watering.