Shuke-shuke

Yadda za a shuka tsaba don shuka a cikin allunan peat?

Lokacin da dusar ƙanƙara ta ƙarshe ta narke kuma rana ta fara yin zafi kuma da yawa, fara mazauna rani dole ne su yi girma seedlings. Ta hanyar kanta, wannan tsari yana da wahala sosai, amma zaka iya yin sauki kuma ka kubutar da kanka daga aiki mai rikitarwa, yayin samun manyan 'yan ci-rani. Ana iya yin wannan idan ana amfani da kwantena na peat a matsayin kwantena na dasa.

'Yan shekarun da suka gabata,' yan lambu da yawa sun shuka iri don shuki a cikin kayan da suke da su. Don waɗannan dalilai, sun daidaita akwatunan ruwan 'ya'yan itace, madara, gilashin yogurt, kirim mai tsami, sau da yawa amfani da kayan aikin gida. Koyaya, halayen waɗannan na'urori basu dace da tsammanin mazaunan bazara ba.

Wannan kuma ya shafi tukwane na peat, wanda har zuwa kwanan nan ya shahara sosai. Komai ya canza lokacin da aka matso allunan peat. Duk da gaskiyar cewa yana da matukar dacewa dasa shuki a irin waɗannan kwantena, kuma bayan shuka kusan dukkan tsaba sun yi ƙasa, suna da ƙari ɗaya da - waɗannan tukwane ba su decompose a cikin ƙasa don watanni da yawa, tunda an yi su da kwali mai kwasfa.

A baya can, tsarin dasa shuki ya buƙaci ƙoƙari mai yawa, saboda dole ne a hankali ka yanke gefen tukunyar tare da wuka ko wani abu mai kaifi kuma a hankali cire fitar da seedlings don sanya shi akan gado. Ba koyaushe komai ya zama kamar yadda aka tsara ba. Sabili da haka, idan maigidan ya ba da kulawar da ta dace don tsire-tsire a cikin bazara, to, lokacin da aka watsa shi cikin ƙasa, sau da yawa ana karɓar lalacewa. Sakamakon gaskiyar cewa da yawa daga cikin tsire-tsire sun ji rauni, a ƙarshen lokacin amfanin gona ya ƙasa da abin da mazaunin bazara ke lissafawa.

Allunan gyada na peat da siffar mai wankiAn yi shi da kayan itace, wanda aka matsi na peat. Don sauƙaƙe amfani da tukwane, ana yinsu ta amfani da abubuwan haɗin da suka dace waɗanda ke yin aikin bushewa da matsewa. Bayan an sadu da ruwa mai ɗumi, allunan sun fara amsawa kuma suna kumbura. Sakamakon haka, yanayin su da girman su ya canza. Bayan haka, ana iya amfani dasu don manufar da aka nufa.

Umarnin don yin amfani da allunan peat don shuka

Tsarin amfani da allunan peat ya ƙunshi waɗannan ayyukan:

  • allunan da aka saya an sanya su a cikin kwandon filastik tare da manyan tarnaƙi;
  • sannan a matse peat dole a shafa shi ta amfani da ruwan dumi;
  • sannan kuna buƙatar jira ɗan hutu domin fayafai na iya ƙaruwa cikin girma;
  • ana sanya tsaba a tsakiyar faifai;
  • a ƙarshe, an jawo fim akan ganga.

Allunan sun ƙunshi da yawa abubuwa masu amfani:

  • abubuwan karawa;
  • fungicides;
  • masu kara girma.

Sabili da haka, lokacin amfani da allunan peat don shuka iri, zaku iya rage haɗarin kamuwa da cututtukan cututtuka da lalata.

Siffofin allunan peat

Silinda yana cikin kayan matse mai bakin ciki, godiya ga wanda peat yake riƙe da asalin sihiri yayin sufuri, haka kuma yayin narkar da ciyawar tsaba. Peat yana da isasshen acidity ga yawancin tsire-tsire. Matsakaicin darajar ph daga 5,4 zuwa 6.2. Waɗannan allunan, har ma bayan shekaru 5-10, ba sa asarar kayan aikinsu na asali. Koyaya, don wannan suna buƙatar samar da yanayin ajiya da suka dace: dole ne a kiyaye su a cikin bushe.

An gabatar da ganyaye na boya a cikin shaguna na masu girma dabam. Zasu iya samun diamita na 2.5 cm zuwa cm 7. Kodayake, masana sun ba da shawarar zabar briquettes 4 cm a girma, kamar yadda suke da kyau don dasa shuki.

Idan kuna buƙatar shuka seedlings daga ƙananan tsaba, ya fi kyau ku sayi fayafan ƙananan diamita. Idan kuna shirin shuka seedlings na kwai, barkono da tumatir, to, mafi yawan barnuwa sun fi dacewa a gare ku.

Menene fa'idodin ƙwayoyin peat na shuka?

Peat disks sune na’ura ta duniya don shuka shuki. Sabili da haka, a cikinsu za ku iya shuka duk abin da kuke so, ba lambun kawai ba, har ma amfanin gona na fure.

Kwayoyin Peat suna da kyau kwarai ga girma seedlings na fure mai kauri na petunia, lobelia, wasu nau'ikan tsire-tsire waɗanda basu dace da ɗaukar ba. Ganin cewa Allunan suna dauke da abubuwan kara, sai an sami babban adadin iri na shuka. Wannan mahimmin mahimmanci yana da mahimmanci idan ya zama dole don shuka seedlings na albarkatu masu tsada da ƙarancin gaske, har ma da tsaba da aka sanya a cikin kwasfa.

Hakanan yana da amfani don amfani da waɗannan briquettes saboda tushe da ganyen ganye suna kafe sosai a cikin su. Godiya ga allunan peat, zaka iya ajiye sarari mai yawa, wanda ake amfani dashi wurin sanya ciyayi. Wannan lokacin yana da mahimmancin gaske ga gidan, inda ba koyaushe isasshen sarari don shuka.

Godiya ga ganyen kwandon peat, yana iya yiwuwa a zabi wurare don 'yantar da shuka, don canza seedlings idan wasu sun hau a gaban wasu.

Bayar da farashin briquettes, kuma ɗayan irin wannan tukunyar yana biyan kusan 5 rublesBa su dace da shuka ɗimbin yawa na shuka ba. Peat disks za a fara godiya da mazaunan bazara waɗanda ke buƙatar kwantena don girma seedlings a cikin ƙaramin ƙara.

Yaya ake amfani da kwayoyin hana daukar ciki?

Kafin yin shuka a cikin peat briquettes dole ne a shirya tsaba:

  • Da farko, ana zubar da barnata ruwa mai ɗumi. Koyaya, da farko kuna buƙatar shigar dasu daidai, kuma saboda wannan kuna buƙatar gano inda ɓangaren babba yake. Jin zurfin rashawa shine wurin da ake yin shuka iri;
  • a lokacin kumburi na peat, silinda ya fara ƙaruwa cikin girman, yayin da tukunyar da kanta take riƙe da ainihin asalinta;
  • ruwan da aka shirya don ban ruwa yakamata a zuba a kananan rabo, jiran jiran kammalawa bayan wanda ya gabata;
  • lokacin da, bayan shayarwa, kwamfutar peat zata sami matsakaicin girmanta, kuma yawanci zai ninka sau 5, tsaba suna fara shuka. Yawancin lokaci wannan aikin yana ɗaukar minti 20-30;
  • don sauƙaƙe aiki tare da ƙananan tsaba, ana bada shawara don sa su da sandar katako. Don yin wannan, ƙulla ƙwaya tare da tip na sanda kuma canja shi cikin akwati;
  • don shuka manyan tsaba, ba a buƙatar kayan aikin musamman, ana iya sanya su a kan briquettes da hannu.

A wasu halaye, kuna iya buƙata rufe tsaba. Don yin wannan, yi amfani da peat na musamman. Bayan shuka, tsaba suna buƙatar ƙara zurfin zurfin cikin, sannan kawai sai an ɗoraɗa peat peat a kansu.

Don dasa shuki, zaka iya amfani da bushe ko rigar. A cikin shari'ar ta karshen, dole ne a sanya su tsawon kwanaki 2 a cikin ruwa, suna jiran haɓakar su. A wannan yanayin, dole ne a shuka su a cikin allunan tare da peat a hankali, ta amfani da spatula ko na katako na bakin ciki.

Lokacin da tsaba suke a cikin allunan, dole ne su kasance da kyau pipetted. Lokacin da harsashi ya zama taushi, dole ne a rarraba harsashi a kan peat tare da ɗan yatsa. Godiya ga wannan dabara, ana iya kara tsarin shuka iri mai sauri.

Allunan Peat suna da kyau kwarai ga shuka iri iri. Don shuka tsaba wannan al'ada, zaka iya amfani da wasa. Don ɗaukar zuriya tare da wasa, da farko dole ne a sanyaya ƙwayayensa. Bayan wannan shi canjawa wuri zuwa allunan hutu. Bayan jiran jiran seedlings ya bayyana daga tsaba kuma zasu sami ƙarfi, ana iya juyawa zuwa wuri mai ɗorewa, sanya shi a cikin ƙasa tare da kwamfutar peat.

Dasa tsaba a cikin allunan peat

Bayan sun gama shuka iri, suna ɗaukar hoton kwalliya waɗanda aka sanya allunan, bayan an kwashe su zuwa windowsill ko wani wurin dumin. Don rawar pallet, zaka iya amfani da akwatin bayyana filastik daga ƙarƙashin cake. Idan ba a samo murfin da ya dace don akwati ba, to, ana saka fim a saman ta, yana ƙirƙirar mafi kyawun yanayin zafi a ciki.

Allunan Peat sun fi kyau. a mini greenhousesa cikin abin da aka samar da ramukan kowane kwamfutar hannu. Za a iya guje wa tara ruwa idan an sanya lambun a kan wasu kantuna na musamman. A waccan lokacin, yayin da seedlingsa willan seedlings zasu girma kuma suka sami ƙarfi, yakamata a kiyaye ingantaccen matakin zafi. Bugu da ƙari, suna buƙatar samun iska ta yau da kullun, don abin da ya wajaba don buɗe murfin akwati.

Hakanan ba zai yiwu a sami ƙwayoyi masu ƙarfi ba tare da ƙirƙirar tsarin mafi yawan zafin jiki ba. An bada shawara don ci gaba da saukowa akan taga ta yamma ko gabas. Sideangaren arewa bashi da kyau sosai don shuka seedlings saboda microclimate mai sanyi sosai. A lokaci guda, ba zai zama mafi kyawun mafita don shigar da shi a gefen kudu ba, tunda rana ta fara dumama sosai da rana.

A hankali, ɗigaɗar ruwan ɗabi'a zai zama akan bangon ganga, a irin wannan lokacin wajibi ne don buɗe ɗakunan katako. Don ingantaccen cire danshi ya zama dole don aiwatarwa A kalla sau ɗaya a rana. In ba haka ba, zaku iya haɗuwa da irin wannan sabon abu mara kyau kamar m, wanda zai haifar da mutuwar tsire-tsire masu rauni. Lokacin da farkon harbe ya bayyana, an cire murfin. Watering kada ta kasance yalwatacce a wannan lokacin. Don yin wannan, zuba ruwa a cikin ƙaramin tarko ko amfani da kwalban da aka fesa. Lokacin girma seedlings a cikin dakin daki, ba a buƙatar ciyar da abinci.

Dokokin Canje-canje

Lokacin amfani da allunan peat don shuka seedlings, mai gonar ba dole bane ya ɗauka, don haka yayin dasawa zai buƙaci canja wurin seedlings kai tsaye tare da dunƙule peat. Wannan hanyar tsiro na seedlings yana da fa'ida a cikin wannan lokacin dasawa, lalacewar tushen tsarin kayan amfanin gona. Wannan lokacin yana da mahimmanci musamman a lokuta inda dole ne ka magance seedlings tare da ƙananan harbe.

A lokacin da girma seedlings zama dole koyaushe kula da silinda. Bayan gano cewa tushen sun bayyana akan sa, ku sani cewa lokaci ya yi da za a dasa tsiran tsirrai a cikin manyan kwantena. Yana da muhimmanci sosai kada a rasa wannan lokacin, saboda in ba haka ba Tushen suna hade da juna kuma suna girma. A wannan yanayin, tsire-tsire ba za su ƙara yin girma da ci gaba ba. Idan ana amfani da allunan peat don girma seedlings, sanya shi a cikin kwasfa raga, to, a lokacin dasawa dole ne a yanke shi a kan tushe domin daga baya ana iya dasa tushen da kyau. Koyaya, a wasu halayen wannan ba lallai ba ne, idan ba a sanya peat a cikin yanar gizo ba, amma na bakin ciki katako na katako.

Kammalawa

Duk da cewa a yau akwai hanyoyi da yawa da ake da su don shuka iri a gida, a kowace shekara kuma masu farawa da kuma ƙwararrun mazauna rani sun zaɓi hanyar girma da su a cikin allunan peat. Sanin yadda ake shuka a cikin allunan peat, mai lambun ya rabu da matsaloli da yawa. Babban fa'idarsa shine a yayin dasa shi an rage shi. haɗarin lalacewar tsarin tushe. Wannan ya shafi amfanin gona na gaba na gaba.