Itatuwa

Itatacciyar goge-tsalle

Wannan tsiron ana samun sa ta hanyar daji ko ƙaramin itace. Ya kasance tare da Harkar halittar Loch (Elaeagnus), dangin Lochows (Elaeagnaceae). Consideredasar haihuwar mai kunkuntar mahaukaciya ana ɗauka Arewacin Amurka da kuma China. Wannan inji itace. Ilasa na iya zama kowane. Danshi yakamata ya zama matsakaici. Yana girma zuwa tsayin mitoci 10 kuma yana rayuwa har zuwa shekaru 60. Kuna iya shuka tare da yankuna ko bends, kuma tare da tsaba.

Bayanin Itace

Loch itace itaciya mai ƙara-girma mai girma tare da kambi mai faɗi da faɗi. Haushi mai launin ja-launi ne a launi, akwai ƙayayuwa, ya kai santimita 3 a tsayi. Gangar jikin, a lokacin haɓaka, yana samun siffar mai lankwasa. Itace yana samar da matasa bishiyoyi masu tsinkaye tare da adon azurfa. Yana da tsarin tushe mai ƙarfi mai ƙarfi.

Ganyayyaki. Siffar ganyayyaki abu ne mai kyau, yana kama da laurel, kunkuntar a gindin kuma nuna a saman. Ofarshen ganye yana da fari, ɓangaren kuma na fari launin shuɗi ne. An rufe saman fuska da sikeli. A kan bishiya, ana riƙe ganye tare da taimakon ganyen, tsawon sa shine 4-7 cm.

Furanni. Itace tayi fure a jikinta, kananan furanni. Sashinsu na ciki shine orange-yellow, waje shine azurfa. Suna da ƙanshi mai ƙarfi kuma suna fitar da yawancin nectar. Fulawa ya fadi a watan Yuni, zai kai kwanaki 20.

'Ya'yan itãcen. Daga Agusta zuwa Satumba, 'ya'yan itãcen fara ripen. Wannan daskararren drupe ne ko mai sihiri a siffar, yana da dandano mai daɗi da launi mai launi-rawaya. Yawan 'ya'yan itacen ya kai 3 g, tsayin 1 cm. Tsarin yayyafa bai daidaita ba, amma waɗancan' ya'yan itacen da suka riga sun mamaye har yanzu suna kan rassan na dogon lokaci. Don cikakken ripening, 'ya'yan itãcen marubucin sucker bukatar lokacin dumi ya zama tsawo. Itatuwa wanda ya kai shekaru 3-5 yana farawa yana bada 'ya'ya.

A ina ne ɗan itacen goro ya girma

A cikin yanayin dabi'a, ana iya samun wannan tsiro a cikin Caucasus, Ukraine da kuma shimfidawa na Tsakiyar Asiya. A Rasha, Goose ya kasance kunkuntar-goggu, ya girma a cikin yankin Turai. Yana son daji-steppes da steppes, kuma har yanzu ya fi son ruwan kogin. A cikin yankuna da aka yi watsi da Kazakhstan, duk wani yanki mai daure irin wannan bishiyar da aka kafa har ma an fara kiran shi "gandunan tugai."

Dankin yana da tsayayya wa fari, wanda ke tsiro akan kowace ƙasa, baya ƙin yin ƙyamar saline da ƙasa mara kyau. Makaryata da ke girma cikin yashi mai yashi suna haifar da tushen da yawa. Rashin daidaituwa ga yanayin birnin, a hankali yana da dangantaka da iska mai ƙazanta. Amma sanyi mai sanyi, a cikin hunturu, yana da wuya a yi haƙuri.

Shuka shuka yana da sauri. Kowace shekara tana girma da mita 1. Bayan shekaru 4 na rayuwa, itaciyar tana fitar da harbe-harbe a kaikaice.

'Ya'yan itãcen marmari masu-kunkuntar mai zuke

A waje, suna yin kama da kwanan wata kuma suna da ƙwararrun astringent, ɗanɗano mai ɗanɗano, mai gina jiki sosai. Suna da sauƙin tara tare da godiya ga ƙananan sanduna na bakin ciki. Su za a iya adana na dogon lokaci. Ko da zafin jiki na dakin yana ba su damar kiyaye duk lokacin hunturu.

Abun da ke ciki na tayin ya hada da: fiber, salts, phosphorus da potassium, tannin (wani abu mai tasirin astringent), sunadarai 10%, bitamin, har zuwa 40% sukari. 'Ya'yan itacen suna da ƙashi da nama. Ana iya amfani da su duka sabo da mai sanyi da bushe. Tare da taimakon bushewar 'ya'yan itace, an shirya shirye-shiryen infusions da kayan kwalliyar magani, kuma ana amfani da waɗancan daskararren don yin kayan ado.

Irin waɗannan 'ya'yan itatuwa suna da ƙima a cikin ilimin kimiyya. Irin wannan magani, kamar pshatin, an yi shi ne daidai daga 'ya'yan itaciyar mai maye. Yana taimaka tare da matsaloli tare da ciki ko hanji. Sakamakon kayan aikinsu na astringent, waɗannan 'ya'yan itatuwa sun sami aikace-aikace a cikin maganin jama'a, tare da ƙoshin abinci, kuma suna taimakawa maganin cataracts. Yin ado irin waɗannan 'ya'yan itatuwa yana da kyau a yi amfani da shi don mura, sanyi, da cututtuka na numfashi. Hakanan ana amfani dashi azaman kayan aiki mai tasiri a cikin aikin kumburi a cikin rami na bakin, ta hanyar yin ɗebo.

Hakanan zaka iya amfani da 'ya'yan itatuwa don abinci. Yana da kyau a kara wa burodi burodi, abinci na miya da sauran su. Ya dace azaman sabon zaɓi, da yankakken.

Barin tashi da sauka

Kula da irin wannan shuka abu ne mai sauki. Kowace shekara kuna buƙatar ciyar da shi da yin loosening na ƙasa kusa da gangar jikin. Tare da farawar bazara, tsarma tare da ruwa kuma ƙara urea, mullein da nitin nitrate. Nitroammofosku suna ba da gudummawa a farkon kaka. Don hunturu, kananan bishiyoyi suna buƙatar a rufe su sosai. A cikin bazara, an bushe rassan bushe. A lokacin rani, ana yin aski sau biyu (a farkon da ƙarshen lokacin bazara).

Kuna iya yaduwa ta kowace hanya: tsaba, layer, cut. Amma yin gyangyaɗi na iya zama tushen kawai bayan shekara ta biyu ta rayuwa. Shuka tsaba ita ce hanya mafi dogaro. Tuni a cikin shekarar farko ta rayuwa, harbe ya bayyana a nan ya girma zuwa mita 1.

Kafin dasa, yana da kyau a zabi wuri kuma shirya ƙasa. Dole ne a kiyaye rukunin yanar gizon daga iska don kada iska mai ƙarfi ta lalata shuka. Isasa yana da kyawawan acidic da tsaka tsaki. Lemun tsami zai taimaka da yawan acidity.

Ya kamata a fara saukowa a cikin watan karshe na kaka ko a farkon bazara. Tsakanin kujerun, nesa na mita 2-3 ya zama dole, zurfin ramin ya kai rabin mita. Kafin dasa, yashi, ƙasa mai amfani da takin ya kamata a sanya shi a cikin ramin, kuma yakamata a rufe ƙasa da pebbles ko ƙananan duwatsu (wani irin magudanar ruwa). Don haɓaka lafiya da haɓaka, ana iya ƙara ash na itace zuwa ƙasa, takin nitrogen da ninki biyu ba zai tsoma baki ba. A farkon zamanin (3-4), ana buƙatar kyakkyawan shayarwa.

Ina ne ake amfani da goran itace

Ganye, furanni, haushi da 'ya'yan itatuwa ana amfani dashi ne don dalilai na likita. Scurvy, cututtukan zuciya, kumburi da cututtukan hanji, tare da duk waɗannan cututtukan, ana bada shawarar kayan ado da infusions daga fure na mai suyar. Don taimakawa gout, yayin farmaki na rheumatism da warkar da raunuka, infusions na magani daga ganyen shuka zai iya.

Dyes na halitta don fata sune ganye da haushi na shuka, suna ba da launin baƙi da launin ruwan kasa. 'Ya'yan itaciyar za a iya cinye su kuma a yi amfani da su a dafa abinci. Za'a iya yin raye-raye iri daban-daban na itace, kuma mai sufanci shima kayan sawa ne don samar da kayan daki da dukkan nau'ikan sassaƙa.

Wannan tsire-tsire ne mai ban mamaki na zuma. Kudan zuma daga ƙwannin furanni na mai wankin ya zama kyakkyawan launi na amber kuma yana da ƙanshi mai ban sha'awa da dandano mai ban sha'awa. Za'a iya amfani da itacen don yin shuka iri ɗaya, kazalika rukuni. Daidai dace da shimfidar wuri kowane yanki, yankan sauki. Iya aiki don ƙarfafa ƙasa.

Yayi kyau, kamar tsire-tsire na ornamental, saboda ganye na silvery, haushi mai haske, fure mai rawaya da 'ya'yan itatuwa ja.