Shuke-shuke

Citrofortunella Calamondin ko Sakatariyar Kula da Gida na Cikin gida na Mandarin

Citrofortunella calamondine hoto mai kula da gida

Kalamondin - itace mai ado wanda aka samo daga tsallaka kumquat (fortunella) da mandarin talakawa. Tangerine na gida shine "sanannen" sunan don matasan, kuma citrofortunella shine sunan kimiyya.

Itace tana da girmanwa - tsayinsa ya kai mita. Ganyen suna duhu kore, mai sheki. Furanni ƙananan, fararen fata, ƙanshi mai ƙanshi mai daɗi.

Zan iya ci calamondine?

A wurin furanni, ƙananan rawaya, 'ya'yan itace mai haske mai haske suna bayyana. Abincinsu ne, amma ɗanɗana mai tsami, kamar lemons, suna da tsaba da yawa.

Ikon girma mandarin na ado har ma da masu farawa masu siyarwa. Yana da bayyanar mai haske, ƙanshin citrus mai sauƙi, yana da sauƙin kulawa, wanda ke sa shi shahara sosai.

Theasar mahaifar tangerine na gida shine kudu maso gabashin Asiya. Domin 'ya'yan itatuwa su bayyana, kuna buƙatar samar da yalwar zafi da haske. Idan an yi daidai, fruiting zai wuce zagaye na shekara. Fulawa yana farawa a cikin shekaru 3-4 na rayuwa.

Calamondin bayan siye

Citrofortunella bayan sayan abin da za a yi

Saboda kyawawan ƙanshi, ƙanshi mai daɗi da kasancewar 'ya'yan itace, calamondine na iya zama kyauta mai daɗi. Idan an gabatar muku da irin wannan bishiyar ko kun yanke shawarar siyar da kanku, ku kwantar da hankula: ba za ku iya kiransa da ƙima ba, don haka kula da tsire ba zai yi wuya ba.

Adaidaita

A cikin makonni biyu na farko bayan bayyanar citrofortunella a cikin gidanka, dole ne a fesa kullun, don tabbatar da kyakkyawan hasken. Har ila yau, ƙasa tana buƙatar taushi. Sauya shuka ana bada shawarar bayan sati 2.

Bayan an tashi daga shagon zuwa gidanka, tangerine na cikin gida ya fara dacewa da sabon yanayi. A farkon zamanin, ganye na iya faɗuwa. A wannan yanayin, kuna buƙatar ƙara zafi ta hanyar rufe itace kawai da jakar filastik. Ka tuna yin iska a kullum.

A cikin shagon furen, filayen kwalliya tare da haɓakar haɓaka waɗanda ke samar da ciyayi masu aiki da furanni ana gudanar da su sau da yawa, amma wannan na iya dacewa da yanayin gidan / Apartment - watakila itaciyar za ta fara bushewa a idanunmu. Canjin gaggawa zai taimaka anan.

Juyawa

Yadda za a watsa calamondine bayan siyan hoto

Makonni biyu bayan sayan, an sake yada mandarin na cikin gida dole. Kuna buƙatar dasawa a cikin tukunyar da ta fi girma tare da sabon ƙasa. Idan kun sami tushen lalacewa, tabbatar cewa a yanke wuraren da ya lalace. Gabaɗaya, kuna buƙatar gwada kada ku lalata tushen, in ba haka ba inji na iya mutu: yana da kyau a hankali ku wuce itaciyar, ba tare da keta mutuncin earthen coma ba.

Guji overheating Tushen: shuka nan da nan a cikin tukunyar fararen fure ko kunsa kwandon tare da takardar takarda, ba da shawarar sanya shi nan da nan a cikin wuri mai zafin rana. Lokacin da sake juyawa dunƙarar ƙasa, zai fi kyau a kiyaye shi gwargwadon yiwuwar ta ƙara kawai sabon yanki na ƙasa daga sama, cire ɗan tsohuwar.

Yadda ake kulawa da calamondin a gida

Zaɓin wurin zama

Ya kamata a zaɓi wurin citrofortunella tare da ingantaccen fitilu. Yankin gefen rana na gidan (gabas ko yamma) ya dace, don kada shuka ya sha wahala daga ƙonewa, ya isa cewa haske ya ratsa ta cikin labulen m. A cikin hunturu, Tangerine zai rasa hasken halitta. Ana buƙatar sanya tukunya a gefen arewa kuma ana amfani da hasken wakar. Biyan 'ya'yan itace ya dogara da hasken da ya dace.

Yanayin iska da zafi

Ya kamata zafin jiki na iska ya zama matsakaici. A lokacin rani, calamondine ya gamsu da yawan zafin jiki wanda bai wuce 25 ° C ba, a cikin hunturu - kimanin 18 ° C. Rage yawan zafin jiki a cikin hunturu ya dace da yanayin bishiya a yanayi, wanda zai taimaka ga yawan furanni da na gaba.

Fesa calamondine foliage akai-akai. Ruwa da zaran topsoil ya bushe da kimanin cm 0. Ruwa don ban ruwa kai tsaye daga famfo tare da babban taro na cutarwa yana cutarwa ga shuka. Kuna buƙatar shayar da shi da ruwa mai dumi ko ruwa mai tsafta.

A cikin hunturu, bushe iska ya tashi, ana buƙatar ƙara yawan sprayings don kada kyakkyawan kambi ya bushe, amma rage ruwa.

Crown gyaran jiki da kuma gyarawa

Yadda za a shuka hoto na hoto

Samuwar kyakkyawan kyakkyawan kambi mai zagaye wanda aka sauƙaƙe yana sauƙaƙe ta yau da kullun na tukunya tare da shuka a zahiri 'yan millimeters agogo. Nan da nan m don tura itace tangerine tare da kishiyar sashi zuwa haske ba zai yiwu ba, zai iya cutar da shi sosai.

Itace zai buƙaci pruning na yau da kullun:

  • Don ƙirƙirar kyakkyawan sifa mara kyau, kuna buƙatar albarku (ɓangaren gangar jikin daga ƙasa zuwa ƙwanin) tsawon 25 cm.
  • Fara farawa tare da rassan kwarangwal (mafi girma, suna yin kashin na kambi), suna isa ga rassan tsari na huɗu.
  • Kuna buƙatar fara hanya daga Fabrairu, har zuwa lokacin rani, kuma a lokacin rani yanke rassan daskararru kawai.

Calamondine Bonsai

Hoton Mandarin Calamondine Bonsai na gida

  • Don ƙirƙirar bonsai daga mandarin na cikin gida, kuna buƙatar barin rassan da yawa akan akwati ɗaya na tsakiya, kuma yanke sauran kuma tsunkule saboda kar su yi girma.
  • Ganga na iya zama mai lanƙwasa ta hanyar amfani da kayan da aka gyara: zaku iya ɗaure shi zuwa ƙarshen igiya da kuma sanya su a gindin tukunyar, kamar dai suna jan ƙasa.
  • Kuna iya amfani da madaidaiciyar waya don wannan maƙasudi: kunna shi a kan sanduna da gangar jikin, a hankali tanƙwara a kan hanyar da ta dace.
  • Lokacin da aka daidaita gangar jikin da rassan kuma suka ɗauki siffar da ake so, ana cire kayan taimako.

Manyan miya

Kamar sauran tsire-tsire, a lokacin furanni, calamondin yana buƙatar ƙarin ma'adanai da abubuwan gina jiki. A lokacin daga Maris zuwa Satumba, dole ne a yi amfani da takin ƙasa bayan makonni 1-1.5. Ragowar lokacin isasshen sutturar sutturar wata. Za'a iya siyan foda don ciyarwa a kowane kantin sayar da kayan lambu. Musamman sanannen shine “humus don 'ya'yan lemun tsami”; za a iya amfani da keɓaɓɓen abubuwan da aka shirya don tsire-tsire na gida.

Tsarin aikin mandarin na gida wanda aka tsara

Kalamondin na kula da gida

Cokali na citroppyella ana dasa shi a kowace bazara; samfuran manya sun isa su rikita kowace shekara 2-3.

  • Kuna buƙatar babban tukunya, saboda tushen tsarin mandarin yana haɓaka sosai kuma itaciyar zata iya kaiwa girma girma.
  • Dole ne a sanya tushen wuya a daidai wannan lokacin da yake a gaban dasawa.
  • Kwallon kafa bai kamata a rusa da yawa ba.
  • Tabbatar shirya magudanar ruwa a gindin tukunyar, ya kamata fafinta ya zama kusan cm 3. Gaba, sa ƙasa cakuda ƙasa, ciyawa da yashi a cikin rabo na 2: 1: 1.
  • A hankali canja wurin bishiyar daga tsohuwar tukunyar zuwa sabuwar wacce take, ta cika ƙasa a gefuna kuma a hankali ta latsa shi da hannuwanku.
  • Zuba karamin adadin ruwa, tabbata a cire magudana daga kwanon.

A tsakanin watanni 1.5 bayan dasawa, babu buƙatar ciyar da itaciyar, saboda sabon ƙasa mai wadata sosai a cikin abubuwan da suke bukata.

Calomondine yaduwa

Calomondin za'a iya yada shi ta hanyoyi masu zuwa:

  • Alurar riga kafi.
  • Noma daga kashi.
  • Yankan.

Duk hanyar da aka haifeta tana da wahala, tana bukatar matukar kokari.

Don scion dace orange seedling da karfi Tushen, wanda ba ya tsoron fari.

Girma Citroɗella daga Kashi

Yadda ake girma calamondine daga hoton dutse

  • Dasa tsaba a cikin tukunya ana ɗauka hanya mafi sauƙi, amma a gare su ta kyankyasar, dole ne a haɗa ƙasa da kullun tare da mahaɗan musamman waɗanda ke haɓaka haɓaka (haɓakar haɓaka). Mafi kyawun shuka kashi ɗaya a cikin kofuna daban, tabbatar da samar da magudanar ruwa: yi ramuka a ƙasan, idan babu.
  • Tsarin germination yana ɗaukar lokaci mai tsawo, yayin da tsaba suke tsiro, yana da kyau a rufe su da jaka a iska a kullum.
  • Lokacin da tsaba suka haɗu, an cire jaka.
  • Watering wajibi ne akai-akai, amma ba tare da tsattsauran ra'ayi ba: wuce haddi danshi ne fraught tare da mutuwar tsire-tsire.

Yanke mandarin gida na gida

Yadda za a iya dasa hoton hoto da ke ɗaukar hoto

Rooting cuttings ba shine mafi sauƙin aiki ba, amma watakila mafi karɓa ne ga masu farawar lambu. Farfagandar da iri yana da nasa nuances.

  • Kuna buƙatar zaɓar ciyayin apical tare da manyan internodes da haɓaka ganye.
  • A hankali a yanka itace, riƙe awanni da yawa, ko ma rana ɗaya, a cikin matattarar ƙirar halittar musamman (zircon ko tushen).
  • Dole ne a sanya shank a cikin ƙasa har zuwa matakin kumburin na ƙananan ganye.
  • Don kula da babban zafi, rufe tare da gilashi, kwalban filastik mai yanke ko jakar m.
  • Tsawon mintina 30 zai zama wajibi ne a iska a kullun.
  • Zai fi kyau ruwa ta wurin kwanon rufi.
  • Tare da kulawa da ta dace, ganyen zai ɗauki tushe cikin wata guda.

Cututtukan Calamondine da Cututtuka

Wannan al'adar cikin gida na iya shafar cututtuka kamar su anthracnose, gummosis, soot naman gwari.

Anthracnose

Anthracnose akan hoton calamondine

Cutar da ganyayyaki ke rufewa da bakin rawaya, wanda ke kaiwa ga ƙashin jini na wasu sassan shuka. Idan baku magance cutar zazzabin cizon sauron a lokaci tare da maganin farin sulfate (sulfate na ƙarfe), to cikakkiyar fitowar ganyayyaki zata gudana.

Soot naman gwari

Ya bayyana a matsayin fim ɗin baƙar fata wanda ke rufe ganye, harbe. Ya kamata a tsabtace wuraren da aka shafa cikin kayan plaque da injina (shafa tare da soso mai ruwa). Tabbatar da bi da jiko na ash, wani bayani na colloidal sulfur ko magani na musamman - Fitosporin.

Gummosis

Cikakken yellowing na ganyayyaki, 'ya'yan itatuwa suna rufe da launin ruwan kasa kuma sun rasa dandano. Dukkanin sassan da abin ya shafa suna buƙatar yanke su, bi da "raunuka" tare da sulfate na jan karfe ko cakuda Bordeaux.

Karin kwari

Karin kwari hoto

Karin kwari na mandarin na cikin gida: aphids, ƙwayoyin gizo-gizo, pseudoscutis, scabies, fararen fata. A cikin farkon farkon, ana iya shawo kan kwari ta hanyar wankewa ta al'ada tare da ruwan dumi, amma a cikin manyan lokuta ya zama dole don amfani da kwari tare da maimaita magani.

Calamondine ta bar ganye Me za a yi?

Daga zane, rashin hasken wuta, zazzabi mai zafi, da iska mai bushe, calamondine na iya jefa ganye.

Kuna buƙatar gano rashin kulawa da kawar da shi, to shuka zai sake dawowa:

  • Ka narkar da shuka daga ganye taga ko kuma bude kofofin.
  • Sanya wurin hurawa kusa.
  • Kula da yanayin zafin jiki ba tare da canje-canje ba tsammani.
  • Bayar da hasken baya tare da phytolamps idan ya yi duhu a ɗakin.
  • Yi saurin juyawa cikin gaggawa, duba yanayin Tushen (idan ka ambaci shuka a kai a kai, ana iya shafa ta). Cire duk wuraren da abin ya shafa, a kula da shuka tare da maganin kashe kwari (misali phytosporin).

Daban-daban na Calamondine Citroɗella microcarpa

Calamondine variegate citrofortunella microcarpa variegata hoto

Tangerine na cikin gida da kanta an bred a matsayin matasan kuma ba shi da manyan iri-iri. Masu shayarwa sun kirkiro fewan withan kawai tare da ƙwaya mai haske da kuma nau'ikan 'ya'yan itace.

Calamondine brindle citrofortunella microcarpa tiger hoto

Shahararrun nau'ikan da aka samo a cikin shagunan fure:

  1. Variegated - gefuna da ganyayyaki suna da iyaka a cikin nau'i na madaidaicin tsiri na launin shuɗi.
  2. Tiger - ganye ana ɗauka ta hanyar yanki na bakin ciki na launin zinare.

Tangerine na gida a cikin zane na ciki

Calamondin a cikin hoton zane na ciki

Kalamondins suna da kyau a cikin cikakkiyar sifa, amma kuma ana iya yin siffofi kamar bonsai.

'Ya'yan itãcen marmari ne edible. Abin ban sha'awa shine, ƙwayar Citrus na acidic, kuma fata yana da dadi. Kuna iya ƙara kwasfa mai bushe zuwa shayi.