Kayan lambu

Mene ne guna na cantaloupe da amfaninsa?

Sau da yawa dole ne ku ji a talabijin ko kuma saduwa da wata shuka kamar Cantaloupe a wurin bazaar, amma mutane ƙalilan ne suka san menene kuma yadda wannan 'ya'yan itace ke da amfani. A zahiri, wannan itace, wanda ke nufin yawancin 'ya'yan itacen kabewa.

Wani sunan cantaloupe, wanda yake kusa da asalin zuwa mahaifar mu shine cantaloupe. Itace a cikin bayyanar tana da sihiri ko kuma ɗan ƙaramin sihiri. Launin cantaloupe yana da launuka masu launin shuɗi ko ruwan lemo, kuma ganyayyaki galibi suna da launin kore mai duhu. A ciki, guna yana da launi mai launi, kuma idan aka yanke, an fitar da ruwan 'ya'yan itace da ɗumbin dumbin yawa.

Tarihin cantaloupe

Cantaloupe (Cantaloupe) wani nau'in ambaliyar ruwa ne, wanda aka samo sama da shekaru dubu 2. Mafi yawan ambaton cantaloupe ana samunsu a cikin bayanan daga India da Guinea, amma an yarda cewa galibin nau'ikan ya samo asali ne daga yammacin Turai.

A zahiri, nau'in nau'in cantaloupe ne kawai ya bazu daga Turai, kuma kankana ya faɗi akan waɗannan ƙasashe godiya ga 'Yan Salibiyyar. A lokacin Jibiyoyin, 'yan bindiga sukan tattara abubuwan da suka gano a waje da kuma tsiro iri-iri.

Don haka, 'ya'yan cantaloupe sun kasance shigo da su daga Armenia kuma ya kawo a matsayin kyauta ga Paparoma. Wani ambaton wannan nau'in guna za a iya samu a cikin bayanan Rome, wanda aka ƙaddamar da I karni na B.K. e.

A yau, ana iya samun haɓakar cantaloupe a kowane kusurwar duniyar wayewa. Cantaloupe ya zo Rasha da Amurka kai tsaye daga Italiya, inda aka fi son wannan 'ya'yan itace saboda ta dandano mai dadi. Daga Italiya, an rarraba nau'ikan melons na cantaloupe a duniya.

A cikin aikin gona, cantaloupe ana darajarta shi sosai saboda yanayin rashin lalacewarsa. Smallarancin danshi lokacin lokacin bazai tsoma baki tare da wannan tsiro ba. Cooks kuma suna amfani da cantaloupe a cikin kwanon su, kamar yadda yake yana da ƙanshin ƙarfi ku ɗanɗani kyau.

Mashahuran nau'in guna na cantaloupe


A cikin Rasha, kamar yadda yake a cikin sauran ƙasashe, mutane sunyi ƙoƙarin haɓaka sabbin nau'ikan da zasu iya saba da yanayin yankin. An sarrafa don ƙirƙirar akalla Iri 15 har zuwa 50s na ƙarni na karshe, daga cikin shahararrun sune:

  1. Cantaloupe na Moscow.
  2. Tsaritsyn rana.
  3. Anastasia

Bayan 50s na ƙarni na karshe, namo sabbin nau'ikan shima ya ci gaba. Yanzu galibi ana guna guna irin su:

  • Prescott.
  • Algerian.
  • Yawon shakatawa.
  • Karmel.

Yawancin 'ya'yan itace da yawa sun bazu ko'ina cikin duniya, amma mafi girma Charente ya shahara. 'Ya'yan itãcen wannan nau'in suna ƙanana kaɗan da nauyi (600−1200 gg).

A dukkan sauran fannoni, Charente yana kama da kankana na yau da kullun, amma halin sa yana da matuƙar ƙarfi da ƙamshi, har ma da dandano mai yajiwannan ba ya faruwa a wasu nau'ikan.

Charente cantaloupe an girma shi kaɗai a cikin Faransa akan ƙasa mai kariya. Mafi sau da yawa, yana tafiya kawai azaman kari, maimakon babban sashi.

Abun sunadarai na nutmeg

Cantaloupe ko cantaloupe ana godiya saboda kawai dandano mai ban sha'awa, har ma saboda kaddarorin da suke da amfani. A wasu sharudda, kankana ba daidai yake da sauran 'ya'yan itãcen marmari.

Misali, ya ƙunshi mafi yawan babban adadin carotene a tsakanin dukan sauran 'ya'yan itãcen marmari. Bugu da ƙari, cantaloupe ya ƙunshi babban adadin sucrose. Abun sukari a cikin guna ya wuce kankana, inda ake samun fructose mai yawa, wanda tare da adadin mai yawa zai iya cutar da lafiyar ɗan adam.

Hakanan Cantaloupe ya ƙunshi baƙin ƙarfe, wanda ya ninka girma kamar nama kaza kuma sau 17 baƙin ƙarfe a cikin madara. Daga cikin abubuwanda ake amfani za'a iya bambance su kuma bitamin c, wanda kuma yalwa a cikin adadin ya wuce abin da ke cikin kifin sau uku.

Cantaloupe yana da kyau don cin abinci lokacin da mutum ke fama da kiba, cholesterol, ko asarar gashi. Inosine yana hana ci gaban wadannan cututtukan.

Manyan adadin potassium yana hana haɓaka matsa lamba, saboda haka, cantaloupe zai zama da amfani ga hauhawar jini. Bugu da kari, wannan 'ya'yan itace shima mai karancin kalori ne, saboda haka za'a iya cinye shi cikin kwanciyar hankali idan mutum yana kan abinci.

Yin amfani da cantaloupes

Mafi sauƙin amfani da cantaloupe shine cin abinci, amma cantaloupe shine albarkatun ƙasa don yin 'ya'yan itacen candied mafi girma da kuma matsawa. Batun anan shine kawai wadanda suka noma shi zasu iya cin wannan 'ya'yan itace.

Wannan ya faru ne saboda ɗan gajeren rayuwar rayuwar cantaloupe, kuma shine dalilin da yasa aka samo wani amfani a cikin nau'ikan albarkatun ƙasa don kerawa. nutmeg da matsawa. Cantaloupe a bushe foda shima ya shahara sosai. Dole ne ku yi amfani da tsayi da rikitarwa don tabbatar da cewa 'ya'yan itacen da suka bushe daga cantaloupe sun kasance mafi inganci.

Da farko, ana sanya ‘ya’yan itacen a farfajiya, inda suke shayar da bushewar rana zuwa kwana biyu. Sannan a wanke cantaloupe ya bushe. Bayan guna-bushe, an yanke su cikin rabi tare da tsawon tsawon kuma an cire dukkan tsaba daga tsakiya.

Ara guda, kowane ɗayan tayin tayi an raba shi zuwa kashi biyu zuwa huɗu santimita, gwargwadon ci gaba da amfani da 'ya'yan itatuwa da aka bushe. Kowane sashi yana peeled kuma kore Layer wanda ya dace da fata an cire. A wannan nau'in, ana sanya guda daga cantaloupe don wasu kwanaki 8−12 don bushewa a rana.

Bayan 'ya'yan itaciyar da aka bushe an shirya, an juya su cikin braids (filaye) kuma a sanya su cikin kwalaye da aka rufe da takardar takarda. A tsarinta musk bushe 'ya'yan itace guna masu wuya, mai daɗi da ɗanɗano.

Yawan danshi a cikin busasshen yanka ba kadan bane, amma adadin mai yawa na sucrose, wanda ya kusan kusan kashi 65% na kayan. Hum zafi kusan 15% ne ko ƙasa da haka gwargwadon lokacin bushewa.

A cikin hanyar da aka gama, 'ya'yan itãcen marmari daga' ya'yan itacen cantaloupe suna da launin rawaya mai haske ko haske mai haske. Yawan wuraren duhu ba su da yawa kuma baya wuce 5% akan duk yanki na yanka.

Cantaloupe shine Berry wanda zai iya taimakawa wajen magance yawancin cututtuka, ƙara abubuwa masu amfani ga jiki, ko kuma kawai ya haskaka ranar da ta gabata tare da dandano na musamman.

Ana amfani da wannan samfurin a ƙasashe da yawa har ma a matsayin kayan albarkatun ƙasa don yin 'ya'yan itacen candied, jam a dafa abinci da kayan kwalliya kuma wannan ba hatsari bane, saboda, a zahiri, babu sauran fruitsa fruitsan da aka yi kama da ɗanɗano da adadin kaddarorin amfani ga duniya.