Lambun

Yana da Dole a sani: duk game da namomin kaza inedible

Masu cin naman kaza tare da gwaninta sun san cewa a cikin kyautar gandun daji akwai irin waɗannan samfurori waɗanda ba za su haifar da lahani ba, amma ba zai kawo jin daɗi ba. Muna magana ne game da namomin kaza. Ba su da alaƙa da nau'in guba, amma kuma ba zai yiwu a ci irin wannan 'amfanin gona' ba. Wannan rukunin ya ƙunshi namomin kaza, ɓangaren abincin da ba ya da gubobi masu haɗari don haifar da mummunan guba, amma a lokaci guda yana da alamu na alamomi ko ɗayansu:

  • tsari mai tsauri;
  • dandano mara dadi (yawancin namomin kaza suna da daci);
  • ƙanshi mai banƙyama, wanda zai iya kasancewa a cikin ko da naman kaza, ko kuma ya bayyana kansa a cikin shirye-shiryensa.

Wasu nau'in, ban da bayanin da ke sama, suna da haɓaka mummuna a kan hulunsu.

Mun kawo muku taƙaitaccen jerin shahararrun sanannun namomin kaza tare da suna, kwatanci da hoto. Muna fatan hakan zai taimaka don kauce wa kurakuran da zasu fusata kuma zaɓi kawai namomin kaza mafi daɗi.

Mazaunin dazuzzuka kururuwa - kekuna

Namomin kaza namomin kaza ɗaya ne daga cikin jinsin da bambancin zai iya rikitar da ko da mashawarcin naman kaza. Baya ga abinci mai daɗi mai daɗi mara illa mai guba, akwai kuma matakan sa inedible. Mafi shahararrunsu sune:

  1. Ryadovka spruce. Ya girma a cikin m lokacin farin ciki na conifers da spruces. Hatarancin ƙaramin ne, har zuwa 10 cm a diamita, mai kama da bararrarawa mai ruwan wuta tare da ƙaramin bulan wasa a cibiyar. Filin an rufe shi da karsashi da kima mai iya gani da ratsi, kuma namomin kaza na overripe huluna, suna bayyana daskararren ruwa mai ƙanshi mai ƙamshi da ƙamshi mai daɗin ji. Kafar ta yi tsayi, mai lankwasa, wofi a ciki.
  2. Ryadovka sulfur-rawaya. Ana samo shi a cikin gandun daji mai ɗorewa. Matasa namomin kaza suna da kullun zagaye na launin launin toka-mai launin shuɗi, a cikin tsofaffin ana daidaita su, kuma an samar da harsashi a tsakiyar, launin yana duhu. Bayan ruwan sama, fatar jiki ta zama mai laushi, yayin da a lokacin bushewar ta ke da santsi, matattakala. Sleafar siririn da ke cikin ɓangaren babba yana da rawaya mai haske, yana da danshi ko tapers, kuma kusa da ƙasa ya zama ya zama datti cikin launi. An yi ado da ƙafafun tsohuwar namomin kaza tare da Sikeli mai duhu, amma ba koyaushe ba. Duffa mai launin shuɗi-kore, ƙanshi na acetone, kuma yana da daci.

Yankin spruce layuka za a iya rikita su tare da yanayin zama mai ingancin greenfinches, amma, sabanin na farko, greenfinches suna girma akan ɗan gajeren faren fata da launin ya mamaye cikin kore.

Wasu masana kimiyya sun danganta sanadi mai sanyin ƙanshi da daskararren rawaya. Tabbas, idan ka ci su zaka iya samun karancin ci, amma karamin adadin gubobi yawanci baya haifar da mutuwa.

Russula kyakkyawa ko bayyanar shine yaudarar

Daga cikin russula da aka sani da kowa, yawancin namomin kaza ana ɗaukar abincin da suke da kyau kuma wasu suna da ɗanɗano, kuma wasu musamman masu kamun kifi masu haɗari ko da kuwa suna cinye su ba tare da tafasa na farko ba. Koyaya, akwai irin wannan nau'ikan a cikinsu har ma da mafi yawan masu cin abincin ba za su yi kuskure ba don dandana, kuma dalilin shine dandano na ban sha'awa.

Inedible russulas, wanda, duk da haka, suna da kyan gani sosai, sun haɗa da:

  1. Caustic (shima yana matsanancin zafi ko konewar caustic). A kan farin kafaɗɗen fata, fanko a ciki, akwai hat madaidaiciya mai launi mai haske tare da gefuna masu wuta, an rufe shi da fata mai laushi. Hakanan akwai namomin kaza tare da launin ja ko ruwan hoda. Dankalin turare fari ne, na bakin ciki ne kuma mai fasti, ba shi da kamshi, amma yana da daci sosai.
  2. Jinin ja (tana sardonyx). Hakanan yana da kullin ja a cikin bambancin daban-daban na wannan launi, amma ya bambanta a cikin ƙafa mai ruwan hoda mai ruwan hoda a cikin siffar kulob ko silinda. Gefen hula yana ɗan murmushin ɗanɗano, fatar jiki mai haske ce kuma ana iya cire shi cikin sauƙin. Duffa fari ne, mai yawa, mai kaifi sosai kuma baya jin warin komai.
  3. Sharp-edged. Mushan itace mai haske mai haske kuma mai saurin ganewa, wanda tabbas ba za a iya wuce shi ba: hat ɗin wata launin ruwan hoda mai zurfi tare da duhu mai duhu, convex na farko, sannan kuma ya sanya leveled. Smoothaƙwalwar ƙwallon ƙafa mai laushi duhu Dankali da faranti rawaya. A iyawa ne sosai caustic.
  4. Birch. Ofaya daga cikin mafi yawan yunƙurin russula, ɗanɗano mai ɗanɗano ba ya ɓacewa ko da bayan jika mai tsawo. Amma yana da kyan gani har ma yana da daɗi, kamar 'ya'yan itace, tare da bayanin kula na zuma. Kafa ta fari, ƙyallen beige ce, nama mai sauƙi ne, ba ta da ƙarfi.

Ko da dandano mara kyau ne

Yawancin masu fashin naman kaza suna tunanin cewa zasu iya tattarawa kuma su ci komai a jere sannan kuma da gaske suna mamakin dalilin da yasa aka yanke naman kaza a ƙarƙashin ƙyallen ƙyallen ido. Wannan na faruwa ne idan kunga madara da ba za'a iya shayarwa ba, waɗanda kuma ana kiransu daskararru ne saboda ruwan milkinsu wanda aka sanya a ciki lokacin hutu.

Incible lacticians sun hada da:

  1. Cikin dabara. Noma yana da matsakaici da yawa tare da convex dan kadan ko bude hat tare da gefuna na yau da kullun; launin ya bambanta daga ruwan hoda zuwa launin ruwan kasa mai haske. A cikin tsoffin samfurori, alamun sifa mai launin shuɗi mai kama da ƙananan ratsu sau da yawa akan saman hat. Kafaffan kafa na launi iri ɗaya, mai lankwasa, faranti masu launin rawaya a ƙarƙashin hat suna a haɗe da shi. Naman wannan naman dabbar da ba zai iya warware ko launin toka, mai kamshi, amma mai kaifi.
  2. M (m ne mai launin toka-kore ko siririn). Sunan ya yi daidai da bayyanar: ƙafar haske ta manne a hannunka, a saman ta an yi masa ado da koren datti, har da launin toka, hat tare da duhu duhu. Sticky shima milk juice, sakamakon fashewar kamshi, farar fata da kaifi, mai kamshi.
  3. Hepatic An fentin ƙananan namomin kaza a cikin kyakkyawan launi mai launin ruwan kasa, ƙyallen ya zama kamar ɗakuna, mai laushi. Naman ma launin ruwan kasa ne, amma mai walƙiya, mai jan kunne sosai, baya jin warin, ƙanshi mai kazanta.
  4. Rawaya mai launin shuɗi (aka zinari). Hatanyen kwandon shara ne, mai laushi, mai launin zinare a launi, mai duhu mai fiɗa ko bakin ciki. Kafa ya ɗan fiɗa wuta, abu mai yawa, sannan ya zama m. Dankali da ruwan 'ya'yan itace fari ne, amma juya lokacin rawaya. Babu ƙanshi mai daɗi, amma naman kaza yana dandana mai daci. Siffar lactarius tayi daidai da saffron, amma ƙarshen yana da ruwan 'ya'yan lemo tare da sauyawa zuwa launin fure mai launin kore.
  5. Grey-pink (aka amber ko roan). Hatirƙiri mai kamanni da ƙafa yana fentin ruwan hoda mai kauri, kusa da launin ruwan kasa. Farar fata farare-ruwan hoda a ƙarƙashin hat ɗin an haɗa su da kafaɗun kafaɗɗun kafa. Siffar halayyar irin wannan Burodi shine ƙamshin da ba shi da kyau wanda ke fitowa daga ɓangaren fure mai launin shuɗi da mai kama da lovage ko chicory.
  6. Resin-baki (aka tarma). Isanyen kwalliyar cakulan ce mai launin ruwan ƙasa mai yalwa, kusan lebur. Kafaffen kafa yana kama da Silinda tare da haɓakawa a ɓangaren na sama kuma an rufe shi da fenti mai haske. A ɓangaren litattafan almara da ruwan 'ya'yan itace farin, amma juya ruwan hoda lokacin da ake yanka. Abin ban sha'awa, duk da yawan dandano mai ɗaci, naman kaza yana samar da ƙanshi mai daɗin ɗanɗano.

A cewar wasu kafofin, mai madara mai ƙarfi ya kasance ga namomin kaza mai guba: adadi mai yawa na gubobi na iya haifar da guba mai guba.

Kyakkyawan amma namomin kaza

Daga cikin kyawawan namomin kaza na boletus akwai irin waɗannan "kwamandoji" waɗanda, ko da bayan dafa abinci mai tsawo, ba sa da daɗi. Jikinsu mai yawa yana ɗauke da haushi mai yawa, wanda yasa ya zama cikakke.

Ganyayyaki da ba a ci daga ciki sun hada da:

  1. Kyawawan (yana da kyau ƙafar ƙafa ko kawai inedible). Jikin naman kaza yana da halayyar jinsin kuma yana da kyan gani, hat yana launin ruwan kasa a launi, an rufe shi da busasshiyar fata. Kafar ta yi launin shuɗi-baki gaba ɗaya ko launin ruwan hoda mai ruwan hoda. Jiki mai laushi mai laushi ya zama shuɗi lokacin da aka yanka.
  2. Chunky (aka kafe ko kuma sanadi mai haushi). Hatwanƙwurar ƙwallon ƙafa yana kashe-fararen fata, mai laushi, sau da yawa tare da fasa. Kayan lemun tsami mai launi tare da wuta mai sauƙi, kusa da ƙasa yana da daskararren cutar tarin fuka. Jiki kuma rawaya ne, idan aka matse shi, sai ya zama shuɗi, babu kamshi, mai daci.

Mazaunin makiyaya chlorophyllum gubar-slag

Wannan ƙwayar da ba a iya amfani da ita tare da suna mai wahala suna kama da laima, kuma wasu masana kimiyya sun danganta shi da nau'in guba. Abubuwan da ke tattare da guba gaba ɗaya na chlorophyllum ba a yi nazarin su sosai ba, don haka har yanzu ana kiranta kawai azaman namomin kaza.

Don guje wa rikice-rikicen cin abincin, zai fi kyau kada a haɗari ko taɓa masussukan da aka samu yayin tafiya.

Namomin kaza suna da hula, kamar laima. A cikin tsoffin samfurori, yana yin sujadar, amma a cikin samari yana da siki mai kama da kararrawa. Kyanma ana fentin launin shuɗi-fari, a tsakiyar tuberan ƙaramar ƙwayar cuta, mai duhu. Kwasfa a kan saman gubar chlorophyllum bushe ya bushe, tare da ragowar kayan gado. Tallafa mai tsayi na fari ne, fari ne, amma idan ya faskara, sai ya zama launin ruwan kasa. A cikin kananan fungi, an yi wa ado da zobe a saman. Madubin kuwa fararen fata ne, idan ya shigo batun iska, sai ya zama ruwan hoda.

A araha lover na kututture alder flake

A rubabben ragowar ire-iren bishiya a ƙarshen bazara zaka iya samun ƙananan namomin kaza tare da naman da ke da ƙanƙan - alder flake. Ocher-rawaya hat a tsakiyar yana da launi mai duhu, kuma akan gefuna - ragowar kayan gado. Thewallon ƙafa mai launin fari da fara ringi, amma sai ya zama mai laushi. Jiki mai rawaya sauƙin ya fashe kuma yana da zafin rai.

Don launi mai zafi, naman kaza kuma ana kiranta alder ognevka.

Uwargidan duniya Gebeloma

Da kyau, babu shakka baza ku iya rikitar da shi tare da sauran namomin kaza ba, gobiloma ce mai tushe, kuma saboda duk doguwar kafaɗinta na launin toka, an rufe ta da ƙananan sikeli masu launin ruwan ƙasa, rabi ke ɓoye a cikin ƙasa. Amma hat yana karami, semicircular na farko, sannan leveled. Fata yana da haske, tubalin haske, tare da sikelin ingrown. Namijin hebeloma na yara yana da daɗi, amma sai ƙoshin ya fita, yana ba da haushi. Ba ta da ninki biyu, saboda dandano a abinci ba ta ƙoshi.

Mafi ƙarancin naman kaza - naman ascokorin

Gullu mai launin shuɗi-mai launin shuɗi a kan kututture da ƙyallen itace, ya zama itace, suma namomin kaza ana kiransu naman ascocorin. Tabbas, a launi suna kama da sabon nama. Namomin kaza kansu ƙanana ne, ba su fi 1.2 cm ba, a farko sun girma daban, amma da sauri haɗu cikin faranti mai ɗimbin yawa. Siffar naman kaza yana da bambanci: tana iya samun farin rijiya a tsakiyar wata hat hat ko zama convex. Babban iyali na namomin kaza inedible, ascocorinus, yayi girma akan itaciya, yayi kama da gurɓataccen yanki, tare da kowane "bene" mai zuwa wanda yake girma zuwa na baya. Fungi kuma suna da kafafu, amma suna ƙanana kaɗan, ƙasa da cm 1. Ko da yake naman namomin kaza ba shi da dandano mai ɗaci ko ƙanshi mara kyau, ana ɗaukarsu kamar inedible ne saboda girman ƙaramin su, waɗanda suke da wahalar aiwatarwa kafin dafa abinci.

Shiga cikin daji, tuna - kyau na waje na naman gwari na iya zama yaudara, kuma yana iya isar da akalla baƙin ciki. Yi hankali da nazarin hotunan namomin kaza wanda aka zaba a cikin labarin kafin tafiya. Yi hankali kuma a hankali zaɓi kawai namomin kaza wanda za'a iya cinye shi, kuma tare da ƙarancin shakku yana da kyau a dawo gida hannu wofi fiye da kawo abubuwan ban mamaki da ba a sani ba. Yi kyakkyawan "farauta"!