Lambun

Yadda za a ci gaba da zucchini da kabewa don hunturu a gida?

Gabaɗaya, kodayake squash, kamar kabewa, nasa ne ga dangin kabewa, yanayin ajiyarsu suna da mahimmin maɓalli na yau da kullun, har ma da bambance-bambance masu yawa.

Af, ana iya adanar zucchini da kabewa tare idan kayan lambu sun kasance cikakke, ba tare da lalacewa ba, ba tare da alamun lalacewar kuma an tattara su akan lokaci: ba za su tsoma baki tare da juna ba lokacin ajiya kuma babu haɗari cewa cutar za ta yadu daga kabewa zuwa zucchini da mataimakin. Koyaya, an lura cewa kabewa galibi suna kwance tsawon lokaci fiye da zucchini, wanda yake da mahimmanci a la'akari lokacin adana 'ya'yan waɗannan albarkatun kayan abinci tare kuma a duba wuraren adana su aƙalla sau ɗaya a kowane mako, saboda idan zucchini ya fara jujjuyawa, to kuwa zai iya juya sauƙin zuwa kabewa.

Storage na zucchini a cikin gidan.

Bugu da kari, an dogara da shi cewa ana iya adanar kabewa a zazzabi mafi girma sama da zucchini.

A zahiri, za a iya tsawwala tsawon lokaci na ɗayan pumpkins da zucchini idan fasahar girbi, shirye-shiryen ajiya, da yanayin ajiya kansu, takamaiman ga 'ya'yan kowane ɗayan amfanin gona, ana lura da su.

Mahimmanci! Karka '' wuce gona da iri '' 'ya'yan itacen da ke ajiyar ajiya, yi ƙoƙarin amfani da su cikin sauri. Duk tsawon lokacin da aka adana kabewa da zucchini, matattarar su suka zama, wasu daga cikin abubuwan gina jiki sun lalace, kuma zasu iya fara lalacewa a kowane lokaci, to duk aikin ku zai hau kara karfi, kar ku manta da shi.

Don haka, bari mu fara da yadda zaka adana zucchini a gida, sannan kuma magana game da kabewa.

Zucchini ajiya a gida

Kamar yadda muka fada a baya, mabuɗin don ɗumbin ajalin zucchini shine girbi mai dacewa da dacewa. Don haka, ga zucchini, to lallai ne a cire su tun farkon sanyi (ko da kanana).

Idan amfanin gona na zucchini ya daskarewa, to, za a iya ɓarnar da kullun, kuma ba za su ƙara kasancewa don adanawa ba. A cikin kwanakin farko bayan sanya shi don ajiya, zucchini da aka kama cikin sanyi na iya fara juyawa, kuma ba zai yuwu a dakatar da wannan tsarin ba.

Ka tuna fa waɗannan zucchini waɗanda fatansu sun fi kauri za a adana su sosai, kuma idan ka buga ta, za ka ji sautin maras nauyi. Tsaba bai kamata a inganta shi gaba ɗaya ba (cikakkiyar fasaha), girman zucchini ya zama matsakaici. A farfajiya na zucchini kada ta kasance wani lalacewa, 'ya'yan itãcen marmari tare da lahani na haɗu kuma ya kamata a cire su daga cikin bikin, waɗanda aka yi niyya don sanya ajiya a gida. Kula da "zane" akan fata: da aka ba da bayanin nau'ikan, zaku fahimci ko wannan misalin yana shirye don girbi.

Kar ku manta cewa lokacin ajiya, zucchini na iya yayyafa, kuma da zaran wannan ya faru, tsarin su zai zama sako-sako. Kada ka yi mamaki cewa ta yankan wani zucchini (cire shi daga wani ajiyar da aka tanada), tsaba a ciki za su zama ruɓaɓɓen - wannan yana faruwa kuma ba sabon abu ba.

Lokacin kwanciya don ajiya, ya kamata a yanke kayan lambu domin a wani sashi mai yawa ya ragu (tsawon santimita shida ko bakwai) daga tushe. A lokaci guda, da yanke dole ne bayyananne, wato yanke, ba shi yiwuwa mutum ya ɗauki 'ya'yan itacen ta hanyar juya kara: zahiri waɗannan' ya'yan itãcen ba za a ajiye su na dogon lokaci.

Yanke mai santsi a kan turɓayar ragowar kayan lambu da tsayin daka mai yawa zai samar da ingantacciyar kariya game da shigarwar ƙananan ƙwayoyin halittar cikin kayan marmari na kayan lambu, wanda zai haifar da bayyanar lalacewa ta ciki. Kari akan haka, mutum zai iya yin hukunci ta hanyar dunkulalliyar yanayin tayin baki daya: idan yana da lafiya bayan wani lokacin ajiya, to, tayi zai iya zama lafiyayye kuma. Canje-canje mara kyau tare da farfajiyar yana nuna cewa tayin shima yana canzawa mafi muni. A cikin abin da har ma gefen ɓoyayyen ya riga ya fara lalacewa, ya fi kyau a sami wannan ɗan itacen kuma a yi amfani da shi don manufar da aka nufa, barin shi don a adana shi ƙarin haɗari ne.

Don hana aukuwar irin wannan, koyaushe tattara 'ya'yan itacen zucchini a bushe, yanayin rana, yin wannan a hankali, a cikin wata hanya ba lahani saman (fata) na' ya'yan itacen.

Mahimmanci! Zucchini da aka yi niyya don ajiya ba zai iya wankewa ba, to da sannu za su fara jujjuya su. Don adana su daga ƙura da datti kawai shafa su da bushe da taushi.

Hakanan ba za a adana kayan lambu na kayan lambu ba; da farko dai dole ne a bushe da sanya su a cikin wurin da ba iska. Isa ga wannan 'yan' yan awanni ne kawai, suna bukatar a shimfiɗa su a jere kuma ba za a taɓa ɗayansu ba.

Ma'ajin zucchini a cikin kwalaye.

Ka'idojin asali don adanar zucchini

A farkon doka, ban da subtleties aka bayyana a sama, shi ne 'yancin zabi na zucchini iri-iri. Misali, zucchini nau'in matsakaici da na marigayi ripening (daga kwanaki 50 ko sama da haka) an adana su mafi kyau. Don haka, nau'ikan da ke gaba suna nuna sakamako mai kyau sosai: Festival, Golden Cup, Gribovsky, Arlik (ripens a cikin kwanaki 50-60, yana da silinda, 'ya'yan itaciya masu haske tare da ɓangaren litattafan m, masu nauyin har zuwa 700 g da dandano mai kyau, adana su sosai), Kayan aiki, Jirgin sama (ya fashe a cikin kwanaki 50, 'ya'yan itacen suna ɗaukar nauyin kilogram sama ɗaya, yanayin ƙanƙane shine launi, launi na' ya'yan itace mai haske kore, jiki mai taushi, adana shi sosai da kuma Yellow-fruited (mai riƙe rikodin don rayuwar shiryayye, farfadowa a cikin kwanaki 50-60, yana da 'ya'yan itãcen marmari daga girma, yawan jama'a na farko daya da rabi kilo tare da m surface da wani orange Grid a kan wani rawaya bango, da ɓangaren litattafan almara ne mau kirim, m da dandano).

Koyaya, duk da ire-iren iri, ya fi kyau kada a adana 'ya'yan itatuwa har ma da matsakaicin rayuwar shiryayye fiye da farkon Maris, amma a ci kafin wannan lokacin.

Mahimmanci! Lokacin aiwatar da zucchini bayan ajiya, tabbatar da cire tsaba da karamin ɓangaren ɓangaren litattafan almara a kusa da su, saboda tsaba suna zama mai ɗaci lokacin ajiya kuma suna iya ba da ɓangaren litattafan almara wanda suke hutawa, shima ɗanɗano mai ɗaci.

Zaɓuɓɓuka don adana zucchini a gida

Zucchini ya fi dacewa a adana shi a cikin zafi na 80 zuwa 85% kuma a yanayin zafi har zuwa digiri biyar Celsius kuma ba ƙasa da sifili ba. Idan zazzabi ya yi yawa, to za a rage rayuwar shiryayye zuwa mafi ƙaranci (zucchini kawai rot). Ba lallai ba ne don adana zucchini a cikin ɗakuna masu duhu gaba ɗaya, ya kamata su kwance inda babu wani daftarin. Koyaya, iska mai ƙarfi ba ta amfanar da su, dole ne a tura ɗakin a lokaci-lokaci, aƙalla sau ɗaya a kowane ma'aurata.

Wani muhimmin yanayi don tanadin squash na lokaci shine abin da yakamata su taɓa juna. Kada a ajiye zucchini kofa ta gaba zuwa wasu 'ya'yan itace da kayan marmari, ban da kabewa.

Yawancin lokaci, a gida, ana adana zucchini a cikin ɓoyayyiyar ƙasa, kuma idan tana da mahalli, to, a baranda, wacce ake samun yanayi ta lokaci-lokaci, idan ta kasance mai zafi, ko kuma, ana musayar, an sanya zucchini, idan ba baranda ya yi zafi ba, an rufe shi da bargo masu ɗumi kuma a sanya shi a cikin akwatunan katako waɗanda aka rufe da kumfa. .

Kuna iya ƙoƙarin adana zucchini a cikin kayan kwalliya, kwance su akan shelves da aka tsara a can, ko rataya shi kamar kabeji, amma sanya kowane a cikin grid na daban (alal misali, daga ƙarƙashin albasa, har ma da ragowar albasa na albasa, yana iya taka rawar maganin maganin tari).

Zucchini za'a iya adanar shi a cikin aljihun tebur a baranda a bushe sawdust ko yashi yashi, amma saboda wannan su ba za a sa, amma a miƙe, sanya wanda ya sa stalks “duba” sama. Yana da kyawawa don sanya bambaro ko sawdust a ƙarshen ƙasan akwatin, Layer a cikin santimita biyu.

Idan baranda tana da sanyi sosai, to, ban da bargo, waɗanda za a iya amfani da su a ɓoye akwatunan tare da zucchini daga sama, ana iya lulluɓe su da takarda, jaridar talakawa ko wani masana'anta kafin a saka su cikin aljihun tebur.

A cikin taron cewa kuna da damar da za ku kula da ƙarancin zafin jiki a kan baranda ko a cikin farfajiya, akwai akwatuna kuma zaku iya sanya zucchini a tsaye (saboda kada su taɓa juna), to sai ku sanya takarda kraft ko kuma katuwar takaddun da ke tsakanin su.

Ya halatta a adana zucchini azaman samfuran da aka gama, wannan shine idan babu cikakken wurin ajiyarsu kuma ba zai yiwu a samar da yanayin da ya dace ba. Don yin wannan, ana iya yanke su cikin zobba ko cubes kuma a bushe, a bushe, ko kuma mafi kyau, banal don daskarewa.

Mahimmanci! Kada kuyi ƙoƙarin adana zucchini gaba ɗaya a cikin firiji, a can za su yi kwanciyar hankali ba fiye da kwanaki 12-15 ba kuma za su fara juyawa da sauri.

Kabewa na ajiya a gida

Ina so in lura da gaskiyar cewa kabewa kayan lambu ne mai ban mamaki da banbanci wanda yawancinmu ba mu iya ƙima ba. Ya ƙunshi, a zahiri, duk abin da jikin mutum ke buƙata. Bugu da ƙari, yana jin daɗi yayin girma a kan nau'ikan ƙasa, wani lokacin har ma da ɗan ƙaramin bugun, a cikin yankuna yanayin sararin samaniya daban-daban. Za'a iya yin buhunan fura a cikin manya-manya da sifofi - daga manya manya wadanda mutum baya iya dauke shi zuwa kanana.

Suman amfanin gona.

Bari mu matsa zuwa kantin ajiya - kamar yadda yake game da zucchini, mabuɗin don adana kabewa mai nasara shine girbi na kan lokaci da kuma madaidaitan halaye don ci gaba. Yaya za a fahimci cewa lokaci ya yi da za a tattara kabewa?

Abu ne mai sauqi qwarai - da sanda: idan ya fara bushewa, canza launinsa daga kore zuwa launin toka, to, lokaci ya yi da za a cire kabewa daga makircin kuma a sanya shi a adana.

Mahimmanci! Babu dalilinda zai ba da damar alkama ta rabu da 'ya'yan itacen kabewa. Don haka zaku rage rayuwar shiryayye na wannan 'ya'yan itace mai mahimmanci.

Don cire kabewa daga shafin daidai, kuna buƙatar ƙara sama da shi sama da ƙasa, ta haka yana kwance ƙwayoyin firs ɗin kuma (kamar yadda yake tare da zucchini), yanke ɗan itacen tare da wani ɓangaren ɓoyayyen na biyar ko shida santimita, kuma kada ku tsage shi.

Kabewa yana buƙatar bushewa: a duk bangarorin da farjinta ya kamata ba tare da ko da ambaton danshi ba. Smallestananan ƙananan ƙwayar danshi waɗanda kuka shagala da su, daga baya zasu iya zama tushen juzu'i da ƙira, wanda yake ingantawa lokacin aiki.

Lokacin da an sanya kabewa bushe, ba tare da lalacewa ba, an girbe shi akan lokaci kuma tare da daskararren ciyawa, to, yana iya kwanciyar hankali kafin sabon amfanin gona.

Kabewa na ajiya a gida.

Yanayin ajiya na kabewa a gida

Yana da kyau cewa za a iya ajiye kabewa a ƙarƙashin yanayin da ya dace mu ma: wato, a lokacin zafi na 80-85% da kuma zazzabi har zuwa 22 digiri Celsius. Babban abu shine a cikin dakin da aka adana kabewa, zazzabi baya faɗuwa ƙasa da digiri biyu na zafi kuma baya wuce sifili zuwa sanyi.

Matsayi na biyu mai mahimmanci shine ƙoƙarin samar da kabewa tare da kullun zazzabi ba tare da sauƙaƙewa mai kaifi ba. Misali, a gida, sanya shi a cikin kayan kwalliya ko a baranda mai zafi, idan mahalli ne.

Ana iya adanar kabewa kamar sauƙaƙe a cikin budewa, kwanciya, faɗi, a kan burlap (plywood, kowane allon, duk wani katako ko ƙyalli na jaridu), kuma a cikin rufe (duk ɗaya burlap); duka biyu a cikin babban (wanda aka nada shi da kyau a cikin dala), kuma a cikin kwalaye ko akwatunan takarda, girman wanda ya dace da girman 'ya'yan itacen kabewa.

Abin ban mamaki ne idan an dogara da kabewa daga hasken rana kuma ba kawai kai tsaye ba, amma gaba ɗaya kowane, shine, adana a cikin duhu.

Yayin lokacin ajiya, kusan sau ɗaya a mako, bincika amincin kabewa. Idan wani 'ya'yan itace ya fara jujjuyawa, to, dole ne a cire shi nan da nan kuma a sanya shi a cikin aiki, a yanka a hankali zuwa ƙyallen nama kuma a cire tsakiyar rot ɗin.

Sau da yawa kalli zafi a cikin ɗakin da aka ajiye kabewa, bai kamata ya bushe sosai ba. Wannan na iya sa su bushe. Idan gumi ya faɗi ƙasa da kashi 80%, to, zaku iya fesa iska daga bindigar fesawa ko sanya pumpkins a cikin ɗakin da yake daɗaɗɗa, amma zai fi dacewa da zazzabi ɗaya ko ƙaramin karkacewa daga zafin jiki na wurin ajiya na baya.

Kamar yadda yake game da zucchini, idan babu wurin da za a adana kabewa, to, zaku iya dafa samfurin da aka gama. Don yin wannan, da farko kuna buƙatar wanke kabewa sosai, sannan ku ɓoye kwalin gaba ɗaya, sannan a yanke zuwa kashi biyu, uku ko huɗu, tabbatar an cire tsaba tare da ɓangaren litattafan almara da aka shuka kuma a ɗaure a hankali, a rufe shi da fim ɗin manne. Bayan haka, ana buƙatar sanya kabewa a cikin injin daskarewa na firiji na yau da kullun. A irin waɗannan yanayi, kabewa za ta zauna na wani lokaci mai tsayi kuma zai dace da nau'ikan sarrafawa da yawa (ban da aiki don ruwan 'ya'yan itace).

Af, ƙwayar kabewa, lokacin da aka gasa, suna da amfani sosai ga ciki da hanji kuma suna ɗauke da adadin bitamin. Idan ba kwa son soya, za ku iya sanya su a cikin kowane akwati na ƙarfe ku sanya su akan batirin dumama nan da 'yan kwanaki, a can za su bushe a wannan lokacin kuma ana iya ci, kamar su soyayyen.

Mahimmanci! Ba za ku iya ɗaukan zafi da kabewa ba, saboda haka zaku kashe yawancin kyawawan halaye na tsaba. Ya isa don soya su na mintuna 1-2 kawai a cikin kwanon rufi, ba ƙari.

Wannan shi ne abin da muke so in gaya maka game da adanar zucchini da kabewa. Idan kuna da sirrinku na adana waɗannan kayan lambu, to ku raba su a cikin bayanan, muna tsammanin zai zama da amfani ga kowa!