Furanni

Dama ingantacciyar shuka da kuma kulawa ta waje don phlox

Farkon tsiron phlox ya qawata gidajen katako da wuraren shakatawa na Turawa a karni na 18. A yau, phlox, dasa shuki da kulawa a cikin buɗaɗɗen fili wanda mazaunin bazara mazaunin sami damar yin yana ɗaya daga cikin shahararrun kayan lambu.

Mafi sau da yawa a cikin gadaje na fure zaku iya lura da alamun tsoro mai ban tsoro tare da madaidaicin ganye mai tsiro da madaukai na furanni masu sauƙi ko rabin biyu na launuka daban-daban waɗanda ke buɗe a rabin rabin bazara. Shekaru da yawa, perennial yana girma, samar da labule mai haske. A wannan yanayin, phlox ba ya jin tsoron sanyi, shuka ba ya jin tsoron fari kuma ya gamsu da ƙarancin kulawa.

Hakanan abin lura shi ne irin nau'in da ake amfani da su wajen tsara shinge, da gidajen lambuna, da shimfidar gadajen fure-fure da dama. Ba su da ma'ana, fure mai tsawo da haske, sauƙi, kamar jigon fayiloli, da yawa kuma suna da bambanci sosai da za su ba ka damar sanin kowane mahimmin ra'ayi.

Waɗanne hanyoyi ne ake dasa fure a ƙasa, lokacin dasa shuki furanni, da yadda ake kulawa da tsire-tsire?

Ta yaya kuma lokacin da za'a dasa phlox a cikin bude ƙasa

Saboda mai kyau germination na tsaba, da adaptability da unpretentiousness na seedlings, ba wuya a "hora" kyawawan perennial furanni. Idan kayi ƙoƙari kaɗan, phloxes bayan dasa shuki a cikin ƙasa tare da tsaba, koren kore ko ɓangarorin tsire-tsire na ɗan adam ba da daɗewa ba zai faranta wa farkon farkon fure da fure.

Don firgita da tsinkaye nau'in phlox, an zaɓi yankuna masu zuwa:

  • a rana tare da kariya daga haske daga zafin rana;
  • tare da sako-sako da lambun gona na tsaka tsaki acidity, da permeable zuwa iska da ruwa.

Lokacin zabar wani wuri don furanni, ya kamata a ɗauka a zuciya cewa kowane nau'in bambance-bambancen yanayi a cikin rana mai zafi na iya shudewa da sauri, rasa babban rabo na adorativeness. Zai zama mafi kyau idan a cikin sa'o'i mafi zafi, inuwa mai haske tana rufe inflorescences daga zafin rana.

Saukowa phlox a cikin bude ƙasa

A wuri guda, phlox yana girma har zuwa shekaru 8-20. Irin wannan tsawon rai zai iya kawar da mai damuwa. Amma tsire-tsire sun raunana na tsawon lokaci, suna girma akan shimfidar labule a tsakiyar tsirara.

Kowane shekaru 4-6, ana shuka ƙwayoyin cuta, ana rarraba daji manya zuwa sassa.

Ana iya yin wannan a cikin bazara, lokacin rani ko kusa da damina. Gaskiya ne, idan tsire-tsire sun sami sabon mazauni a cikin matakai na gaba, ba za su sami lokacin da za su ɗau tushe ba kuma ba su yi riba ba. Wannan yana da mahimmanci a la'akari lokacin dasa shuki phlox a cikin ƙasa a cikin Urals, a Siberiya da wasu yankuna inda za'a iya daskarewa kwatsam da farkon yanayin sanyi.

Dokokin rarrabuwa da juyawa:

  1. Girman maganin da aka tsara don rarrabuwa an ƙona shi, yana ƙoƙarin kada ya lalata rhizomes da yawa har zuwa 15-25 cm tsayi.
  2. An yanke harbe a wani tsayi na 10-15 m daga matakin ƙasa.
  3. Bayan haka, tare da wuka mai kaifi, raba daji zuwa sassa don kowane ɗayan yana da aƙalla maki 2-5 masu haɓaka masu kyau.
  4. Ana kula da sikelin tare da foda na carbon, bayan wannan ana dasa delenki a wurin da aka yi nufinsu.

Domin hanzarta dasa tsararren shuka kuma don sauƙaƙe ginin waje, kafin dasa shuki phloxes, an shirya ƙasa gaba. An gina shafin har zuwa cikakken bayoneti, an zaɓi ciyayi ne, ana amfani da takin ƙasa.

Dasa ramuka don perennial phlox ana yin su a cikin bazara, idan tsire-tsire sun faɗi ƙasa a cikin bazara. Don rani da damuna na shuka, ana ƙosar da ƙasa aƙalla makonni 2-4 kafin dasawa. Reshan ƙarancin ƙwayoyin cuta na iya ƙone tushen, saboda haka takin da-rotted da taki kawai ana amfani dashi azaman takin zamani. Lokacin da ramuka suka cika, ƙasa tana dafe da sabo ne aka dasa delenki. Abubuwan girma na girma na phlox bayan dasa a cikin ƙasa ya kamata ya kasance a cikin zurfin 2-3 cm. Isasa tana cikin daidaituwa, an shayar da ita kuma an cika ta.

Hakanan, lokacin da ake amfani da kore kore don dasa, yanke lokacin da harbe 15 cm tsawo ya bayyana akan phlox a watan Mayu ko farkon Yuni. Ana cire ƙananan ganye daga yankan, an yanke babba a rabi. Sannan dasa kayan abu cikin ruwa tsawon mintuna 40-60.

Bayan wannan, ana iya dasa phlox a cikin greenhouse ko kuma nan da nan a cikin ƙasa buɗe. Yankan an binne su kamar santimita. Bayan makonni 1-2, Tushen ya bayyana a kan sababbin tsirrai, kuma phloxes da ke shirye don dasawa da kulawa a cikin ƙasa mai buɗewa ana canjawa zuwa wuri mai ɗorewa.

Kulawar phlox na waje bayan dasawa

Kulawa da tsararrun phloxes bazai wahalar da mazaunin bazara ba. Tsire-tsire suna buƙatar shayarwa, kiyaye ƙasa mai tsabta da takin, wanda zai taimaka wa phloxes girma da girma daidai.

Bayan dasa phlox a cikin bazara, weeding da su a cikin ƙasa ba dole ba ne ya haɗa da weeding da kwance ƙasa. In ba haka ba, ciyawa sun toshe ciyawa, kuma amintaccen abu ba ya ƙaddamar da isasshen ruwa da oxygen.

Idan tayi ruwa a lokacin rani, ba a buƙatar ƙarin watering. Yan watanni bushewa wani lamari ne. A wannan yanayin, ana shayar da bushes akai-akai, yalwatacce, musamman a lokacin da ake furanni, ƙoƙarin kar a sami kiɗan mai taushi. Mafi kyawun lokacin don magance perennial phlox shine sa'o'i maraice.

Tun rabin rabin bazara, phloxes galibi mildew powdery yana shafawa - ɗayan cututtukan da aka fi amfani dasu ta hanyar fungi masu cutarwa. Don kare phlox a cikin ƙasa a bude daga rashin lafiya, rigakafin kuma, idan ya cancanta, warkewa na bushes na fungicides yana cikin kulawa bayan dasa.

Ana fitar da spraying sau biyu a farkon kuma a tsakiyar bazara. Idan wannan bai taimaka ba, dole ne a yanke bushes ɗin kuma a kula dashi da wani shiri mai ruwa da ke ɗauke da jan ƙarfe.

Kafin farkon hunturu, yana da mahimmanci don cire tarkacewar tsire-tsire daga ƙarƙashin bushes, kuma a hankali fesa tsirrai da kansu tare da ruwa na Bordeaux ko sulphate jan karfe.

Perennial phloxes jure hunturu da kyau, amma idan babu isasshen dusar ƙanƙara, za su iya daskare. Sabili da haka, a cikin kaka, an yanke sashin sararin samaniya, kuma an rufe bushes guda tare da lokacin farin ciki da ciyawa ko ciyawa.