Gidan bazara

Eucalyptus shrub - Dome mai yiwuwa ko kuma 'yan kunne ƙannen kyar

Evergreens da tsire-tsire masu rarrafe, sun haɗu a cikin halittar Euonymus, euonymus masani ne ga yawancin Russia da mazaunan wasu ƙasashe na duniya. Bishiyoyi da ƙananan bishiyoyi ba sa ba da 'ya'yan itace mai amfani. Haka kuma, duk sassan jikinsu suna da hadaddun kwayoyin halitta wadanda suke da hadari ga mutane da sauran dabbobi masu shayarwa, saboda haka tsirrai na iya zama hadari.

Amma da yawa daga nau'ikan mutum ɗari biyu suna haɓaka mutane. Mene ne dalilin sananniyar al'ada, kuma a ina za'a iya samun sa?

Siffan bishiyar bishiyar daji

Halin euonymus yana da yawa kuma yana da bambanci. Daga cikin tsire-tsire akwai manyan, wanda ya kai girman mita 9, da ƙananan samfurori 15-santimita. Partangare na bushes tare da farko na kaka saukad da ganye, kuma wasu nau'ikan suna ɗauke da ganyayyaki a ƙarƙashin dusar ƙanƙara. A lokaci guda, duk wakilan dabi'ar halittar sune tsire-tsire na gargajiya na gargajiya, wanda yawancin su sun sami aikace-aikacen a cikin murabbayan shimfidar wuri, wuraren shakatawa, lambuna da ɗakunan rani, wasu kuma suna da masoya sha'awar amfanin gona na cikin gida.

Babban ado na euonymus shine ganyayen da ba a saba gani ba da kuma 'ya'yan itace na asali, wanda babu wasu kwayoyin halitta ko dangi da ya yi daidai da.

Tushen tsarin euonymus

Dukkanin bushes na euonymus, komai nau'in jinsin su, suna da tsarin tushen na sama. Tushen rarrabuwar kai tsaye ta hanyoyi daban-daban daga tushe yana taimaka wa tsiro ya yi ƙarfi kuma ya sami abinci mai gina jiki a gindin kwari, a ƙarƙashin ƙasan bishiyoyi a kan manyan filaye.

Zurfin rhizomes ya dogara da nau'in ƙasa da yawa. Ba kamar al'adun da yawa waɗanda ke jin daɗin rashin kusancin kusancin ruwan ƙasa ko, ba daɗi, bushewar wuce gona da iri, eurasculet sun koya don daidaitawa, wanda ya zama mabuɗin ƙarancinsu na ban mamaki da mahimmancinsa.

Rassan da ganyen euonymus

Kashi na sama na euonymus yana kwance kuma har yanzu kananan harbe-harbe na shekaru daban-daban. A kan rassa na manya, banda launin toka, launin ruwan kasa ko kusan baƙar fata, ana iya ganin haɓakar tsinkaye daban-daban da ƙarfi a cikin wasu nau'in.

Tsirrai guda biyu da aka zama gama gari a ƙirar ƙasa sune misali: euonymus na warty da euonymus mai fiɗa.

  • A farkon nau'in, an rufe murfin da aka yi da katako mai zagaye ko kuma marasa tsari. Tare da shekaru, waɗannan rafuffuka suna girma da haɗewa, suna ba da rassan wani sabon abu mai kama da juna.
  • A cikin euonymus mai fuka-fuki, ciyawar kankara ke gudana tare da harbe, samar da wani nau'ikan lobes ko fuka-fuki, har ma da kara kwalliyar al'adun a cikin hunturu, lokacin da babu wani ganye a daji.

A harbe an rufe m mai yawa ganye, a mafi yawan lokuta ciwon serrated gefuna da located gaban juna. Girman ganyen euonymus ya bambanta da irin salon rayuwa.

A cikin nau'in tsiro mai santsi, yana da girma sosai, kuma yana zama mai matuƙar kyau a lokacin da sauran tsirrai akan shafin suka rasa tasirin ado. A wurin bazara, launin kore yana fitowa duk tabarau na ruwan hoda, tagulla, shunayya ko launi rasberi.

An bambanta euonymos ta kyau, sau da yawa zagaye ko m foliage, wanda ta hanyar hunturu kuma ya zama ja, shunayya ko burgundy, amma ba ya faɗi.

Daga cikin waɗannan tsire-tsire akwai nau'ikan iri da iri tare da ganyayyaki daban-daban, wanda akan haɗa launi na al'ada na gargajiya tare da sautin azurfa, rawaya ko fari.

Furanni da 'ya'yan itãcen euonymus

Ganyayyaki ba shine kawai ado bishiyar euonymus shrub ba. Idan yawancin tsire-tsire na ornamental suna jawo hankalin su ta hanyar fure, to wannan ba batun wakilan halittar Euonymus bane.

Furannin euonymus, duk inda suka girma, a matsayin zaɓi, ƙanana ne, ba a san su ba kuma suna da ƙanshi mara dadi. Corollas, buɗewa daga Mayu zuwa Yuni, a diamita bai wuce 1-1.5 cm ba, ya ƙunshi filayen fure 4-5, daidai adadin ƙananan tamburwa da kwaro. Furanni sune ko dai mutum ɗaya ko tattara su cikin ɓoyayyun inflorescences of 3-12 guda. Babban pollinators na shuka sune nau'ikan ƙananan kwari, waɗanda ke da "ƙanshin" ƙuruciya da kuma ciyar da gamsai da fure yake ɓoye.

Bayan pollination a maimakon witish, greenish ko launin ruwan kasa Corolla, an kafa fruitan itace mai siffa. A watan Agusta ko Satumba, 'yan' cikin da ke ciki sun yi girma. Kuma 'ya'yan itacen euonymus sun rataye daga reshe a kan bakin itace mai santsi a cikin fenti a cikin launuka masu haske daga farin, rawaya da ruwan hoda zuwa burgundy mai zurfi. Tsarin da launi na kwalaye euonymus na musamman ne.

Babu kwayoyin halittar da ke da ire-iren wadannan 'ya'yan itatuwa wadanda, haka kuma, an kuma bayyana su, suna nuna wa duniya irin kwayar shukakkun launuka da aka makala a ciki na “mayafin”.

'Ya'yan itãcen euonymus:

  • na iya bambanta cikin girma da launi;
  • an rufe shi da ƙayayuwa, kamar ɗan euonymus ɗan Amurka;
  • suna da fuka-fuki, ana iya zama tetrahedral ko kuma zagaye.

Black, launin ja ko launin euonymus tsaba an yanki ko gaba ɗaya an ɓoye cikin kauri daga jan, lemo ko carmine seedling. Kuma shi, bi da bi, rataye daga ciki daga 'ya'yan itace bude. Irin wannan hadadden tsari an tsara shi ne domin jawo hankalin 'ya'yan tsirrai da ke cin abinci mai haske, kamar bishiyoyi da yada tsaba a kusa.

Amma yana da haɗari ga mutane su ci abinci a kan fruitsa fruitsan 'ya'yan euonymus masu ɗorewa.

Sakamakon babban abun ciki na alkaloids shiga jiki, nama mai ɗaci, mara dadi, mai ban sha'awa mara kyau na iya haifar da guba mai mahimmanci tare da duk alamomin da ke tare, har zuwa tashin hankali, asarar ƙwaƙwalwar zuciya da gazawar zuciya.

A ina ne euonymus yayi girma?

Karatun da bayanin nau'ikan nau'ikan euonymus, mutum yana iya tunanin cewa wannan asalin 'yan asalin tsibirai ne, tare da ire-iren ire-iren furanninsu. Amma wannan ba haka bane. Kuna iya samun wakilai na euonymus na ilimin halittar daji a cikin ɗan itacen Birch makwabta ko cikin gandun daji na Pine.

Kimanin nau'ikan 20 na wannan shuka su ne asalin 'yan asalin rukunin tsakiya a cikin ƙasarmu da Turai. Amma wannan shine karamin bangare na bambancin jinsin. Daga cikin nau'ikan kusan ɗari biyu, mafi yawan mazaunin dindindin sun zaɓi yankuna na Asiya. A kasar Sin kadai, an samo nau'ikan 50 wadanda ba su girma a wani wuri na duniya. Yawancin daji na daji na euonymus a cikin Gabashin Rasha na gabas, Sakhalin, Japan da Koriya ta Koriya. Wasu daga cikin nau'ikan sun fito ne daga Himalayas, tsirrai na musamman suna a kan arewacin Amurka da kuma a Ostiraliya.

Rashin daidaituwa, mai sauƙin daidaitawa zuwa yanayin girma, tsire-tsire masu tsaka-tsaki na tsaka-tsaki na tsaka-tsalle na tsohuwar gandun daji ko na daji, na iya haɓakawa kan rashin jituwa, tsoffin share fage da ramuka. Abin ban sha'awa ne cewa wasu nau'in Turai da Asiya sun juya da ƙarfi da ƙarfi, da zarar sau ɗaya cikin Amurkan, sai suka fara ƙauratar da shukokin cikin gida daga mazauninsu na yau da kullun. Idan ba don jinkirin ci gaban al'ada ba, yaduwarta za ta zama matsala mai wahala.

Yin amfani da euonymus a cikin shimfidar wuri

Shekaru da yawa da mutum yayi amfani da itace mai ƙarfi, itaciyar ta sami sunaye da sunaye masu yawa. A cikin backofar waje na Rasha, bushes tare da kyawawan 'ya'yan itace ana kiransu idanuwan Allah,' yan kunne da kyarkeci ko ash. Amma a yamma, kusa da itacen bishiya mai kwari, akwai wasu sunaye - dome wanda ba a iya tabbatarwa, daskararre da ciyawar daji.

Duk da bambanci a cikin kwatancen da hotuna, abu ɗaya ya haifar da su - bayyanar sabon abu ganyen euonymus da fruitsa fruitsan ta. Euonymus ya zama dome wanda ba'a iya yarda dashi ba saboda kamannin kambi mai launin shuɗi tare da harshen wuta a cikin iska. Haka kuma, an tabbatar da shuka a matsayin wata alama ta Cocin Presbyterian a Ireland fiye da shekaru 200. Mazauna Kanada da Amurka suna girmama shi, inda itacen dabino ya girma tun daga lokacin da suka fara zama na farko.

Lian itace da ba daidai ba mai haske da fruitsa fruitsan itaciyar bishiyar ya zuga mutum ya yi amfani da wannan al'ada ta gargajiyance.

Saboda jinkirin girma na harbe, adorativeness da unpretentiousness, ana amfani da tsire-tsire na wannan dabi'ar don ƙirƙirar shinge da kan iyakoki.

Spruce rassan manyan shrubby siffofin su ne manufa domin:

  • ɓoye daga ɓarnawar idanu gona;
  • zama babban firam na fences;
  • juya cikin tsakiyar abun da ke ciki na ƙananan tsirrai na herbaceous;
  • da za a dasa a ƙarƙashin bishiyoyi masu lalacewa;
  • karfafa gangara kuma ka hana kwarin daga girma.

Irin waɗannan tsire-tsire masu sauki ne kuma ana iya jujjuya su cikin kyawawan bishiyoyi.

Siffofin Evergreen - ainihin haƙiƙa ga lambu waɗanda ke son cimma burin zagaye na shekara-shekara na shafin.

Baya ga gaskiyar cewa ganyayyakin euonymus sun kasance a kan harbe, dwarf, kananan-leaved da nau'in murfin ƙasa an haɓaka su waɗanda ke ba da mafi girman damar aiwatar da kowane ra'ayi a cikin shimfidar wuri.