Furanni

Me yasa spathiphyllum ba ya fure - babban haddasawa da karfafawa daga shuka

Spathiphyllum al'ada ce ta fure mai ban sha'awa, yawancin lokuta suna yin ado da gidaje. Koyaya, ya faru da cewa fure fara wither, wither, girma talauci.

Zai zama da amfani don ƙarin koyo game da sanadin talaucin girma da fure na tsire-tsire na ornamental.

Za mu gaya muku dalla dalla abin da ya sa spathiphyllum ba ya yin fure da yadda ake gudanar da ingancin kulawa, ruwa, da takin wannan fure mai fure.

Me yasa spathiphyllum ba ya yin fure - kurakurai masu sayayye na fure

Wannan juzu'in na dangin Aroid, yana girma a cikin ƙasashe masu zafi (tsakiya da kuma Kudancin ƙasar Amurka), ya shahara sosai tsakanin masu noman fure.

Spathiphyllum yana haɓaka a cikin subtropics a cikin fadama da ƙasa mai laushi, kusa da jikin ruwa, koguna, koguna.

Shuka ba ta yi fure a gida don dalilai daban-daban ba, ka yi la’akari da abin da ya fi na kowa:

  1. Haushi. Al’adun tsire-tsire suna son zafi da ɗumi, saboda haka kuna buƙatar ƙirƙirar a yanayin yanayin gida kusa da na halitta, danshi ya isa. Don sa al'adun fure su zama masu daɗi, kuna buƙatar fesa filayen gida, haka kuma kuna iya sanya pallet tare da daskararren ciyawa ko yashi. Ana tsabtataccen ruwan sanyi cikin kwanon. Ficairafin danshi zai tsokane mummunan aiki na fure, shuka zai fara bushewa. Hankali! An bada shawarar ƙasƙantar da kai a cikin shekara, a cikin kowane yanayi.
  2. Ciyar da abinci. Mafi mahimmancin ɓangaren kula da gida shine takin ta. Al’adun tsire-tsire suna son hadarin ma'adinai, ya kamata a sa su a cikin bazara. Ba zai zama alaƙa ba da furen da takin mai magani a cikin ɗayan watannin bazara, da kuma lokacin launi. A cikin hunturu, a kusan ba sa ciyar, kawai wani lokaci a cikin karamin sashi. Hankali! Lokacin da al'adun tsire-tsire har yanzu suna ƙarami, takin ya kamata ya zama sau ɗaya kowace kwanaki 14, tabbatar. Lokacin da fure na gida ya zama "girma", ya zama dole a ciyar da lokaci 1 cikin kwanaki 30.
  3. Iska mai ban tsoro Itace mai zafi ba ta son bushewar iska, mai lahani ne gareshi. Wajibi ne a yi la’akari da wannan batun a cikin hunturu, lokacin da batirin ya bushe iska. Baya ga fesawa na yau da kullun, dole ne mutum ya tuna da yanayin zafin jiki na iska, wanda ya zama akalla + 18C. Dankin yana jin daɗin zama mafi yawan zafin jiki na + 22C.
Spathiphyllum ana kiranta "ruhun gida", tunda an yi imanin cewa wannan tsire-tsire mai tsinkaye ne, wanda ba ya barin mugayen, baƙi da ba a gayyata su kusanci gidan ba.
  • Wataƙila tukunyar ba ta dace da Ee ba, ba abin mamaki bane, shine, tukunyar na iya hana daskararren shukar daga fure a gida. Dandanawa masu noman furanni sun lura cewa gaskiyar itace kawai fure take fure idan tayi girma a cikin tukunya mai tsauri lokacin da tsarin tushen ya cika kusan dukkanin sararin samaniya. Wannan saboda tsire-tsire yana ƙoƙari ya mamaye duk sararin samaniya a cikin tukunya, yayin da yake samun tushen tushen iko. Wannan yana ɗaukar dukkanin makamashi kuma ajiyar sa ta ɓace akan ci gaban tushen sa, sabili da haka furen ba ya fure, kawai yana rasa ƙarfi.
  • Itace tukunyar filawa mai sulke zata warware lamarin, amma bai kamata ku wuce gona da iri ba, bai kamata ya zama mai zurfi sosai ba. Girman mafi girma na "mahalli" da aka sabunta kada ya zama mafi girman milyon 180-200. Bugu da kari, yana da mahimmanci a tuna cewa yakamata a dasa shuki a kowace shekara 4, tabbas.

Kiyaye ka'idodi, zaka iya shuka fure mai kyan gani wanda zai yi haske da fatar ido.

Imarfafa shuka don fure

Idan duk abubuwan da ake buƙata an ƙirƙira su don fure na exotica na fure a gida, amma har yanzu ba ta yi fure ba, zaku iya ta da shi.

Hanyoyin karfafawa kamar haka:

  1. Increaseara yawan zafin jiki. A lokacin rani, zaku iya tayar da fure idan kun ƙara yawan zafin jiki a cikin ɗaki tare da m zuwa + 24-25C.
  2. Increaseara yawan adadin haske. A wannan yanayin, bai kamata ku sanya al'adun fure a cikin hasken rana kai tsaye ba, saboda wannan zai haifar da samuwar ƙonewa. Kuna iya aika tukwane zuwa wani wuri inda a cikin zafi na al'adun shuka zai kasance a wurin inuwa.
  3. Hanyar ingantacciyar hanyar karawa shine shigar da na'urar hasken wuta kusa da shuka mai shuka (amma bai kamata mutum ya tafi da shi ba, ganye yana iya samun ƙonewa).

Waɗannan hanyoyi ne na al'ada, amma akwai kuma sau da yawa ana amfani da waɗanda "masu damuwa".

Domin furen gida ya yi fure, ya wajaba a tura ta har tsawon kwanaki 20 cikin matsi (ba daidaitaccen yanayi), wato:

  • rage ruwa (na karshe zai shayar da ganye yadda yakamata);
  • sanya a wuri mai duhu ko duhu;
  • rage zafin jiki zuwa + 16-17C.

Bayan kwanaki 20, al'adar fure dole ne a dawo da ita ga haske, a fara ruwa a kullun a kuma yi takin. Hankali! Ana amfani da danniya ne kawai lokacin da furen yayi girma cikin yanayi mai kyau.

Abin da za a yi idan ganye sun juya launin rawaya?

Dalilai daban-daban na iya haifar da rawaya na ganye, kuma a sakamakon haka, rashin fure.

Babban dalilan rawaya na ganye a cikin tsiro sune kamar haka:

  1. Ana sabunta al'adun furanni. Bayan an kashe kuzari mai yawa (tare da launi ko bayan cuta), shuka yakan shiga cikin kwanciyar hankali. Sabili da haka, ganye suna fara juyawa zuwa rawaya da faɗuwa a kashe. Don haka furen yana rayar da ƙarfi.
  2. Saduwa da rana. Idan al'adun furanni suka girma a cikin hasken rana, to sai ganye ya iya samun ƙonewa ya fara juyawa. Gaskiyar da aka ƙone shuka yana nuna samuwar busassun launin ruwan-launin shuɗi-shuɗi. Waɗannan yanayin suna da damuwa don amfanin gona, don haka ba da daɗewa ba shuka ba zai yi fure ba.
  3. Cutar. Idan fure ta same shi da tsutsa na mealy, gizo-gizo mite ko thrips, zai zama rashin lafiya kuma zazzagewa zasuyi girma a cikin lokaci.
Mahimmanci!
Rashin danshi shima yana shafar fure. Tun da furen yana ƙaunar danshi, rashi yana haifar da ci gaban yellowness a kan ganye. Wajibi ne a hana farfajiyar ta yi asarar ƙarfi da yawa.

Me zai yi idan furen ya bushe?

Ba shi yiwuwa a fahimci ainihin dalilin da yasa fure ta bushe.

Akwai dalilai da yawa da suke tsokanar wilting na shuka:

  1. Daskarewa cikin ƙasa. A shuka bai yi haƙuri ko da karamin da kuma zayyana sanyi. Idan an shayar da ruwa a yanayin ƙarancin zafin jiki, wannan zai tsokani ƙara yawan ƙasa. A cikin irin wannan yanayin, ya zama dole ko dai a cire shuka daga daftarin, sanyi, ko don dumama ruwan zuwa zafin jiki a cikin ɗakin. Daskararren ƙasa a cikin tukunyar zai haifar da toho ya rataye a kan tsire-tsire mai fure.
  2. Dasar da take sha. Babban dalilin da yasa furanni ya bushe shine busasshiyar ƙasa. Yana da mahimmanci a shayar da spathiphyllum a kai a kai, haka kuma goge ganyen da fesa fure.
  3. Rufe tukunya. Potan ƙaramar tukunya na iya haifar da shukar furanni. Yana da mahimmanci a dasa furen cikin bazara a cikin kwantena wanda ya kai 30-40 mm mafi girma fiye da wanda ya gabata a girma (amma ba fiye da 200 mm ba).
  4. Kwayoyin cuta. Idan baku bi da spathiphyllum a kan kari ba, to zai yuwu cewa shuka zata fara lalacewa. Sabili da haka, lokacin da alamun cutar suka bayyana, yana da gaggawa don kula da tsararren tsire.

Idan kun kawar da sanadin a dacewar lokaci, to kuwa lalle fure zata yi fure. Bayan sauraron tukwici, zaku iya rayar da fure gida da kansa, kuma inji zai ba da kyakkyawan fure.

Domin furanni su kasance lafiya da kyan gani, ya zama dole a bi ka'idodin kulawa, da tsarin sha da taki.

Lokacin cika sharudda, spathiphyllum ba zai taba gajiya da farin ciki tare da kyawawan furanni masu dusar ƙanƙara ba.