Furanni

Petunia: iri, gewaye da hoto tare da suna

Petunia yana da girma don girma, kuma kamar tsiron lambu, da kuma fure mai fure. Kulawa mai sauƙi, launuka masu yawa, zaɓi mai yawa na siffofi suna ba da damar yin amfani da nau'ikan petunias daban-daban don shirya furannin furanni da filayen fure, kan iyakoki da gadaje na fure. Sabili da haka, ita baƙo ce mai yawan gaske a cikin lambunan furannin birni da na filayen birni.

Iri da nau'ikan petunias. Bayanin da hoto

Petunias suna da rarrabuwar kawuna, wanda aka yi bayani ta hanyar aikin kiwo mai tsawo. A yau, akwai kimanin 70 nau'in wannan shuka.

Sabuwar gawayi, blueberry, launuka masu tsami na launuka iri-iri zasu iya ban sha'awa har ma da wani ɗan kwalliyar lambu. Amma ga mai farawa, wanda ya dogara, a matsayin mai mulkin, kawai akan hoto, zai iya zama da wahala a fahimci yanayin nau'ikan tsire-tsire iri daban-daban.

Lokacin zabar wani nau'in iri daban-daban, wajibi ne don la'akari da yanayin girma na fure. Tunda mafi kyawun samfurori don filayen furannin furanni ba su da dacewa don yin ado hanyoyi ko bude ƙasa, kuma tsirrai da ke kewaye da wuraren ba za su dace ba wajen shirya gadajen furanni. Kuna iya dogaro da bita da hotuna da yawa, amma yafi dacewa ku fahimci kanku menene bambanci tsakanin nau'in ampel daga nau'in cascade da filawo daga nau'in daji.

Bush iri

Wannan rukunin ya bambanta kuma ya yi yawa. Anan ne mafi yawan tsire-tsire masu rikitarwa tare da hadaddun ƙananan furen furanni Multiflora tare da diamita na fure wanda ya kai 5 santimita, kazalika da manyan manyan wakilan ifungiyar Grandiflora - sama da santimita 16 a girma.

Ana nuna nau'ikan daji na dogon lokaci ta hanyar iyakokin lush na inflorescences. Zai fi dacewa don yin ado da rabatok, girma a kan iyakoki da gadaje na fure. Ana shuka nau'in ƙaramin a cikin kwantena.

Sunan wannan ƙungiya yana ɗaukar nauyin kanta - tsire yana da siffar daji. Me yasa basa buƙatar aiwatar da aiki na musamman akan samuwar, amma lokacin da kuka tsunkule saman, to, sabbin rassa zasu bayyana, zasu sa daji ya fi girma da yaduwa.

Daga cikin tsire-tsire na daji, mafi kyawun halittun sune: Drimm, Fantasy, Hit Parade, Titanium. Masu son tsire-tsire masu fure zasu so jerin Polaris da Ultra. Kuma waɗanda ke tsoron tsoro mai ƙyalli na tsire-tsire za su yi farin ciki da Storm petunias, suna da tsayayya da mummunan yanayi.

Floribunda

Ariananan nau'ikan wannan nau'in petunia a cikin diamita na fure suna cikin matsayi na tsakiya tsakanin misalin na Grandiflora da kungiyoyin Multiflora. Duk wata kungiya mai 'yan salo suna da riba da dabaru. Celebrity yana cikin rukunin halittun 14, wanda ke da haɓaka kwanciyar hankali a ƙarƙashin yanayin yanayi mara kyau, jure ranakun bushewa da ruwan sama mai ƙarfi.

Yawancin lokaci ana amfani da Floribunda don manyan tsire-tsire. Mafi mashahuri ga waɗannan dalilai su ne 12 hybrids na Sonya subgroup. Daga cikin, Sonya Orchid, ganyenta suna da nau'ikan launuka masu launuka daban daban.

Cascade iri

Wadannan nau'ikan petunias ana shuka su ne a cikin manyan kwantena, tunda suna da mallakar haɓakawa sosai a faɗin. Babban fasalin su shine dogon gefen rassan, sabili da haka fiye da tsire-tsire uku ba da wuya a sanya su a cikin akwati ɗaya ba. Wannan fasalin ya sami kansa a cikin ƙirar arbor, loggias, terraces.

Wadannan jinsunan petunias sun shahara sosai: Azurfa, Rose, Typhoon, Rumplin da Cherry. Wadannan nau'ikan ba tare da dabaru daban-daban da dabaru na iya jefa lashes har zuwa mita 1.5.

Maki Ampel

Wannan nau'in nau'ikan petunias yana da elongated, yana sauko da rassa. Wadannan nau'ikan tsire-tsire suna da kyau don rataye tukwane na fure. A lokaci guda, 'yan lambu sun sami nasarar shuka ire-iren waɗannan a cikin gadaje na fure. Rassan suna yin lafuzza a farfajiya suna kirkirar katifar furanni masu kyau da asali.

Daga cikin ire-iren waɗannan nau'ikan petunias, nau'in Sufrinia ya bambanta ga wadatar arziki da kuma launuka iri-iri. Daga cikin wadansu abubuwa, wannan tsararrun 'yan lambu na yaba masu saboda shi yanayin tsaurin yanayi, saurin girma da farkon fure. Hakanan nau'ikan petunias na kowa sune Lilac da Pearl surf, Waterfall da Wave of Fortune.

Calibrachoa

Wannan rukunin tsire-tsire suna kama da na petunia, kuma an daɗe da ɗauka ana ɗauka ɗayan ɗabi'arta. Additionari a kan rarrabe na chromosomes, Calibrachoa yana da bambance bambancen ilimin halittar jiki:

  • ganye da inflorescences sunada yawa;
  • da tushe na wannan shuka lignifies more karfi da kuma rassan more;
  • har da cinikin tarnaki;
  • ganye suna da ɗan gajeren na roba.

Sabbin kayan kwalliyar Calibrachoa sun sami babban shahara a tsakanin lambu. Miliyan Millionbells sau da yawa ya lashe gasa ta duniya. Iri daban-daban kuma sun cancanci kulawa Nuhu, Cabaret, Superbells.

Bayani da bambance-bambance na nau'ikan cascade

Daga cikin halaye irin na nau'ikan cascade akwai:

  • da ikon gina rassa masu tsayi;
  • lokacin farin ciki da rassa;
  • inflorescences na matsakaici diamita;
  • da girma rassan an miƙa kai da kuma a kaikaice.

Wannan nau'in petunias shine mafi kyawun shuka a cikin tukunya. Ba a so a shuka daji sama da ɗaya a cikin tukunya mai ƙarfin har zuwa 6 lita. A cikin babban akwati na 11-15 lita, petunias da yawa na iya ɗaukar tushe.

Cascading Petunias na iya girma sosai. Seedlings a farkon girma girma ayan je. Amma bayan wani ɗan lokaci, yayin da suke girma, ƙwayar roba a ƙarƙashin ɗimbin ta fara sag, yana ƙirƙirar ƙaƙƙarfan ƙarfi tare da furanni da yawa.

Cascade namo

Irin wannan nau'in petunia ana yadu dashi ta amfani da tsaba. Ana aiwatar da saukowa daga Maris zuwa Mayu. Cakuda ƙasa don dasawa abu ne mai sauƙin yi da hannuwanku. Dalilin da yasa zaku buƙaci sandar ƙira, turf ƙasar, peat da humus. Duk waɗannan abubuwan dole ne a kara su daidai. A kasan kwandon, lakabin yumbu da aka shimfiɗa aka shimfiɗa. Za'ayi saukar da ƙasa bisa ga tsarin da ke ƙasa:

  • an shimfiɗa tsaba a farfaɗan ƙasa cakuda;
  • tare da sieve, an saka karamin Layer na abu a saman;
  • Ana yin ruwa ta hanyar fesawa da bindiga mai feshi;
  • rufe da gilashi ko polyethylene;
  • saita a cikin lit da dumin ɗumi mai ɗumi tare da zazzabi kamar + 19-24C.

14an kwanaki 14 na farko, ana buƙatar shayar da tsaba a kowace rana. Ana iya ƙara 'yan saukad da potassium na dindindin a ruwa don kunna haɓakawa da hana cuta. Lokacin da harbe suka bayyana, dole ne su fara yin fushi kuma su bar iska ta shiga. Abin da ya sa ganga tare da amfanin gona an fallasa shi ga sararin sama kuma an cire kayan abu don tsari. A cikin kofuna waɗanda keɓe daban, seedlings sun nutse yayin da ganye na farko ya bayyana.

Yayinda kake tsufa seedlings bukatar koto:

  • an ƙara farkon makonni 3 bayan daɗa. Mafi kyawun zaɓi don waɗannan dalilai sune rigunan saman ruwa mai narkewa tare da ƙaramin adadin nitrogen;
  • ana yin bita ta gaba bayan kwana 14. Me ake amfani da takin gargajiya?

Ana saukowa a ƙasa a cikin ƙasa mai lafiya a ƙarshen Mayu. Noma yana aiki mafi kyau a bude, mai cike da hasken wuta. Barin ya ƙunshi yin ruwa da kwance ƙasa. A lokacin furanni, yana da kyau a ƙara addar daɗa sau ɗaya a mako.

Mafi yawan nau'ikan nau'ikan cascade

Daga cikin halittun da yawa haskaka da dama irici gaba da riƙe jagoranci a tsakanin gardenersan lambu ta shahara:

  • Ramblin na iya kaiwa girman har zuwa santimita 45, yana zuƙo da rassa kusan tsayi 1 m.
  • Gioconda wata irin shuka ce mai matsakaitan dumu-dumu tare da inflorescences matsakaici. An nuna shi ta hanyar ikon daidaitawa zuwa yanayin zafi mai yawa;
  • Double Cascade ya samar da ingantaccen shuka wanda aka rufe da furanni masu kamshi mai yawa. Ganyen Terry suna da launi mai haske, waɗanda alamomi masu launin shuɗi-kore.

Bayani da bambance-bambance na iri-iri na ampel

Ampel jinsunan sun cancanci ɗayan kyawawan nau'ikan. Ana la'akari da halayen su na rarrabewa elongated rataye rassancewa samar da kyakkyawan garland na inflorescences. Saboda waɗannan sifofi na musamman, ana amfani da wannan nau'in petunia don dasa a tsaye - ƙawata wuraren shakatawa, arbor, loggias. Wadannan furanni suna da kyan gani wajen shirya tsaunukan tsaunuka. Fushinsu, da suke gudana a cikin ƙasa, ba za su iya jawo hankalin masu gani ba.

Mene ne bambanci tsakanin nau'in ampel da nau'ikan cascade?

Wasu lokuta tambayoyi sukan tashi, menene banbanci tsakanin nau'ikan ampel da iri iri? A cikin nau'ikan cascade, haɓakar rassan yana faruwa zuwa sama, yayin da iri-iri na ampel yana da tushe mai santsi, raguwa. Akwai bambance-bambance a cikin girman inflorescences. Cascading iri suna da girma girma.

Mafi kyawun nau'ikan kyawawan nau'ikan petunia. Sunaye da hotuna

Kowane iri-iri na petunias yana da connoisseur na gaskiya, amma a tsakiyan yawancin iri-iri shugabannin marasa tsari bisa ga abubuwan da aka zaɓa na masu ciyawar fure:

  • Ana nuna mai binciken ta hanyar manyan harbe-harbe masu girma - girman su na iya zuwa har zuwa m 1.6 additionari ga kowane abu, waɗannan furucin ana nuna su da ƙaƙƙarfan tsari wanda baya jin tsoron iska mai ƙarfi. Babban inflorescences ya fito tsakanin sauran nau'in tsiro tare da asalin kakin zuma mai amfani wanda ke kare daji daga ruwan sama. Yana da launi da yawa na ganye;
  • Farar fata mai launi ya bambanta tsakanin sauran a cikin launi na asali. Itataccen tsire-tsire mai tsire-tsire na iya zuwa girman cm 30-45. Inflorescences suna da yawa babba, tare da kusan diamita kusan 9 santimita. Ganyayyaki baƙi suna da tasirin farfajiya;
  • Snow Sarauniya wani nau'in petunia ne daban-daban, wanda girmansa zai iya kaiwa tsawon santimita 85. Fureren inflorescences masu tsabta suna da wari mai daɗi da ƙanshi. Petunia yana haifar da ji na gaba ɗaya na tsarkakakken iska, iska, haske;
  • Svetlana - wannan daji yana da falala mai kyau kuma mai laushi mai tushe wanda zai iya girma har zuwa mita. A inflorescences ne wavy, tare da bambanta veins na ruwan hoda launi da kuma budework fara edging a cikin siffar mazurari;
  • Catherine - Wannan matasan yana da jijiyoyin jini a jikin petals. Inflorescences tare da diamita kusan 7 santimita, kifi mai haske;
  • Rumplin Neon Rose - Wannan nau'ikan yana da nau'i mai girma-fure tare da fifikon furanni masu launin shuɗi. Itace tana da tsawon santimita 35-40, daga wacce rassan mita ke kwarara tare da inflorescences sun faɗi;
  • Mashenka ingantaccen tsari ne, girman daji bai wuce santimita 90 ba.Wannan inflorescences mai siffa da yadudduka na da girman inci 7-8. Ganyayyaki suna da launin ruwan hoda mai zurfi, tsakiyar shine launi mai rawaya mai haske.

Sabbin nau'in petunias. Bayanin da hoto

Aiki akan zaɓi na sabon nau'in petunias yana gudana. Andari da yawa na asali da launuka na kayan fure an ƙirƙira su, haɗin tsari da launuka. Ba zaku iya mamakin mutane da yawa ba a yanzu da labanin launuka daban-daban, amma da gaske abin mamaki ne canzawa saboda yanayin yanayi tabarau na tsire-tsire. Ya kamata a saka kulawa ta musamman ga:

  • sabon matasan na jerin Duve za suyi mamakin ƙarfin ganyayyaki, saboda wanda manyan furanni ke buɗe koyaushe;
  • Pikobela matasan iri dake Fantasia - Semi-ampel fure iri-iri, ana san shi da ƙananan furanni masu yawa da haɓaka juriya mai sanyi;
  • Bambancin Limbo ya cika da kayan launi: an ƙirƙiri inuwa burg tare da farin launi, ruwan hoda, furanni shuɗi;
  • Plush iri-iri, sabanin sauran nau'in shuka, fure-fure masu kyau a wurare marasa kyau.

Petunia ba a banza ba ne don haka ya shahara da yawancin lambu. Ko da tare da kulawa kaɗan, petunia za ta iya ba da kyakkyawan fure mai ban sha'awa a cikin bazara, kuma har sai sanyi na farko. Tare da farkon yanayin sanyi har zuwa -25C, zaku iya ɗaukar tukwane a cikin ɗakin, har yanzu shuka tana faranta muku rai tare da inflorescences na dogon lokaci. Shuka wannan tsiro na musamman - kuma tabbas ba za ku yi nadama ba!

Iri na petunias