Noma

Erysipelas na aladu yana da haɗari ba kawai ga dabbobi ba

Banda dabbobi, alade ertsipelas sune ke yaduwa ga mutane. Kodayake mutuwar erysipelas na alade zai iya haifar da ,an, haɗarinsa daga wannan ba ya zama ƙasa. Erysipelas na Pathogenic na iya haifar da rikice-rikice a cikin mutane da dabbobi - cututtuka na tsarin zuciya da jijiyoyin jini, canje-canje na kayan aiki da canje-canje a cikin gabobin ciki. Amma tare da ganewar asali, magani mai nasara, za a iya rage mummunan sakamakon wannan cutar.

Halayen erysipelas

Alade erysipelas yana haifar da ƙwayar cuta mai ƙwaƙƙwaran ƙwayar cuta (gama gari). Kwayoyin Erysipelas sun yi barga, virulence ya ci gaba har tsawon watanni. Kwayar cuta tana da hankali ga wakilai na ƙwayoyin cuta, Bleach, alkalis, formaldehydes da yanayin zafi sama da 50 ° C. Temperaturesarancin yanayin zafi (-7 -15 ° C) baya lalata kwayoyin cutar. Lokacin da ya mai zafi zuwa 70 ° C, kwayoyin ya mutu bayan mintuna 5.

Alade erysipelas cuta ce ta kowa. An yi rikodin shi azaman epizootic (iyakance). Aladu daga watanni 3 zuwa shekara 1 suna kamuwa.

Tushen cutar sune aladu marasa lafiya - dillalai na ƙwayoyin cuta.

Canja wurin abubuwan - nama daga yanka dabbobi mara lafiya, sharar gida na sharar gida, taki, abubuwa na kulawa, gawawwakin dabbobi marasa lafiya. A causative wakili ne ɗauke da mice, kwari - bloodsuckers. Hanyar watsawa abu ne na mutum, tare da watsawa da saduwa kai tsaye ba wuya aka watsa shi.

Alade erysipelas yafi faruwa a lokacin dumi kuma yana tsaye a yanayi.

Hoton asibiti na alade

Tsawon lokacin shiryawa shine daga kwana 2 zuwa mako. Bayyanar cututtuka da lura da erysipelas na alade, tsananin ƙafartarta da nau'in cutar za su dogara da abubuwan da ke taimakawa ci gaba da cutar.

Wadannan abubuwan sun hada da:

  • da virulence na pathogen;
  • ƙofofin kamuwa da cuta (wurin da ƙwayoyin cuta suke shiga);
  • halin rashin lafiyar dabbobi;
  • yanayin kiyayewa da ciyarwa.

Cutar tana bayyana kanta ta fuskoki da dama waɗanda suke halayyar wani tafarki.

Raba tsarin cutar:

  • walƙiya da sauri;
  • kaifi;
  • subacute;
  • na kullum

Kowace lokaci (hanya) yana bayyanar da hotonta na cutar.

Walƙiya cikin sauri - da wuya a lura. Bayyanar sa za ta kasance halayyar maiko a kan kitse har tsawon watanni 7 zuwa 10, a cikin dabbobi masu rauni waɗanda aka sa su cikin yanayin da ba su gamsuwa, a ƙarƙashin tasirin abubuwan damuwa (sufuri). Cutar fata na Erythematous ba ya nan, erysipelas yayin wannan lokacin ana kiransa fararen farin.

An lura da tsarin bayyanawa a cikin babban hanya. A wannan lokacin, dabbobin da ke da cuta suna keɓancewa gaba ɗaya daga na dabbobi gaba ɗaya, waɗanda aka zalunta, ƙarya. Yawan zafin jiki ya fi 42 ° С С, wata gabar jiki ba ta lankwashe yayin motsi (tsayayyiyar wata). Akwai asarar ci, jin sanyi, rashin lafiyar dyspeptik, zawo yana maye gurbin maye. Vomiting mai yiwuwa ne.

Rashin lafiya na zuciya da gazawa suna haifar da cutar huhu. Decompensatory short of numfashi, cyanosis (cyanosis) na fata a cikin yankin na ƙananan muƙamuƙi, wuya da ciki. Alamar sifofin halayyar shine erythema (redness) na fata. A rana ta biyu ta rashin lafiya, wasu aladu sun bayyana tarkuna masu launuka daban-daban - daga launin ruwan hoda zuwa launin ja mai duhu. Idan ba a kula da su ba, marasa lafiya na mutuwa cikin kwanaki 2 zuwa 5.

Alade erysipelas yafi sauƙi sauƙaƙa a cikin subacute, wanda nau'i na fata, urticaria, shine halayyar mutum. Jikin zafin jiki na alade mara lafiya ya kai 41 ° C, raunana dabba da ƙishirwa ana lura. Tare da erythematous urticaria, kumburi da yawa saitirorin an kafa - square, siffar lu'u-lu'u, wani lokacin zagaye. Urticaria yana bayyana a wurare da yawa na jiki, yayin da hanya ke da rauni. Tare da magani da murmurewa, ya ɓace gaba ɗaya.

Aikin subacute yana gudana tsawon kwanaki 6 zuwa 12, sakamakon yana dacewa - murmurewa.

Da wuya ya shiga cikin nau'in septic.

Yawancin alade na erysipelas alade ba da wuya a yi rikodin. An bayyana shi ta hanyar erysipelas necrosis (necrosis) na fata, warty endocarditis, rheumatism, polyarthritis. Sabili da haka, lameness yana tasowa kuma haɗin gwiwa ya zama maras kyau.

Jiyya

Don sakamako mai nasara da tasiri, lura da aladu tare da erysipelas ya zama cikakke. Ana amfani da takamaiman magani da bayyanar cututtuka.

Tare da takamaiman magani, marasa lafiya suna allura tare da magani na anticorrosive. Symptomatic far ya hada da amfani da wasu kungiyoyin magunguna:

  • manyan kwayoyi masu kashe kwayoyin cuta;
  • bitamin;
  • antihistamines;
  • zuciya;
  • maganin gargajiya.

Ana amfani da antimicrobials (tylosin, tylosomycol, farmazin, penicillin da gishirin streptomycin sodium) na tsawon kwanaki 3 zuwa 5. Idan ya cancanta, ci gaba da magani tare da tsawan maganin rigakafi (bicillin 3, 5). Za'a iya samun ingantaccen sakamako na warkewa ta hanyar haɗa magungunan ƙwayoyin cuta da kuma maganin ƙwayar cuta a lokaci guda. An ƙaddara yawan ƙwayar magani bisa ga umarnin.

Tare da yin amfani da magunguna, suna haifar da ingantaccen ciyarwa da kulawa da dabbobi. Ana tsabtace rukunin marasa lafiya a keɓe a kai a kai kuma a keɓe su.

Gudanarwa da matakan rigakafin don erysipelas alade

Tare da bayyanar fuskoki a cikin masana'antu da kamfanoni masu zaman kansu, an gabatar da ƙuntatawa. Suna da alaƙa da fitarwa - shigo da aladu, fitarwa daga samfuran da basu gurbata ba daga kayan alade (nama) da abinci.

Duk dabbobi suna da saukin kamuwa da gwajin asibiti. Clinical aladu suna ware kuma ana bi dasu. Yanayin lafiya - yayi alurar riga kafi da lura tsawon kwanaki goma. Idan kuma suka kamu da cuta, to suma suna ware.

Idan akwai buƙata, aiwatar da yanka na aladu mara lafiya a cikin wuraren da aka tsara.

Makonni biyu bayan haka, an cire hane-hako bayan gano cutar ta karshe da ta zama ta tilasta wa dukkanin wuraren gini, kayan aiki da wuraren tafiya.

Dokokin Nama

Yanke aladu an ba da izini bayan cire ƙuntatawa ta keɓewa.

Mascaras da samfurori na yanka na marasa lafiya waɗanda ba su da lafiya da kuma zargin yiwuwar dabbobi za a iya amfani dasu bayan tafasa! Kuma gudanar da nazarin kwayoyin cuta akan salmonellosis.

Tare da erysipelas alade, zaku iya cin nama bayan magani, amma ba a baya ba kafin lokacin da aka yarda da kulawa. Kareniya (lokacin jira) - lokacin da za'a cire maganin daga dabba.

Dangane da yanayin yadda mutum ya kamu da cutar ta erysipelas, ya zama dole a tsaurara sharudda game da tsabta a yayin yanka da yankan naman alade. Fata mai lalacewa yana ƙaruwa da haɗarin erysipelas. Nama da aka samo daga aladu marasa lafiya ko waɗanda basu da lafiya kafin cin abinci, ya kamata a kula da maganin zafi - tafasa. Matakan da ke sama zasu guje wa cutar erysipelas na aladu.