Shuke-shuke

Neomarika

Ganye mai tsiro neomarika (Neomarica) yana da alaƙa kai tsaye ga dangin irisaceae ko irisace (Iridaceae). A cikin yanayin, ana iya samun shi a cikin yankuna na wurare masu zafi na Kudancin Amurka. Irin wannan tsiron ana kiransa tafiya ko iris na tafiya. Gaskiyar ita ce tana kama da iris na lambu, kuma lokacin da furanni ya ƙare, to, a wurin da furen ya kasance, an kafa jariri. Yana a saman tsayi (har zuwa santimita 150) tsayin daka. A hankali, a ƙarƙashin nauyin sa, peduncle yana ƙaruwa da ƙari, kuma a wani lokaci jariri ya bayyana a farfajiya na ƙasa, inda yake da sauri yana ba da tushen. Ya juya cewa jaririn yana a wani ɗan nesa daga tsire na mahaifiyar, wanda shine dalilin da ya sa ake kiran neomarik shine iris.

Irin wannan tsire-tsire mai tsire-tsire yana da ganyayyaki mai laushi na fata na siffar xiphoid na launin kore mai duhu. Tsawonsu ya bambanta daga santimita 60 zuwa 150, kuma faɗin faɗin kamu 5-6 ne, yayin da fan kuma yake tattara su. Samuwar shinge yana faruwa kai tsaye a cikin ganyayyaki, kuma suna ɗaukar furanni daga 3 zuwa 5. Irin waɗannan furanni masu ƙanshi na ƙarshe daga kwana 1 zuwa 2. An fentin su a cikin launi mai launin palo kuma suna da jijiyoyi a cikin makogwaro, kuma diamita na iya zama 5 santimita. A ƙarshen fure, furanni wilted sun faɗi, kuma a wurinsu an kafa jariri (karamin rosette na ganye).

Kulawar gida don neomarica

Haske

Ya kamata walƙiya ta yi haske, amma a lokaci guda. Yana buƙatar haskoki kai tsaye na safe da maraice. A lokacin bazara, ana buƙatar shading daga tsananin zafin rana (daga misalin 11 zuwa 16 awanni). A cikin hunturu, babu buƙatar inuwa da shuka.

Yanayin Zazzabi

A cikin lokacin dumi, shuka yana girma kullum kuma yana haɓakawa a zazzabi na ɗakin al'ada. A cikin hunturu, ana bada shawara don sake shirya neomarik a wuri mai sanyaya (daga digiri 8 zuwa 10) da rage shayarwa. A wannan yanayin, fure zai kasance yalwatacce.

Haushi

Matsakaicin iska mai laushi yana da kyau don irin wannan shuka. An bada shawarar danshi da ciyawar daga mai toya lokacin hunturu a cikin zafi da kuma ranakun zafi a lokacin rani. Idan akwai na'urorin dumama a cikin ɗakin, to, za a iya shirya fure ta hanyar wanka.

Yadda ake ruwa

A lokacin bazara, kuna buƙatar ruwa sosai, kuma tare da farkon lokacin kaka, ana rage ruwa a hankali. Idan inji ya sa hibernates a wuri mai sanyi, to, ana shayar da shi sosai.

Lokacin hutawa

Sauran lokacin yana daga Oktoba zuwa Fabrairu. A wannan lokacin, ana sanya neomarik a cikin sanyin sanyi (5-10 digiri) kyakkyawan wurin da aka kunna.

Manyan miya

A cikin daji, irin wannan fure ya fi son girma a kan ƙ asa na ƙasa, don haka ba ya buƙatar miya da maɗaukakiyar rigakafi. Idan ana so, zaku iya ciyar da shi daga Mayu zuwa Yuni 1 ko 2 a cikin makonni 4. Don wannan, taki don orchids ya dace.

Siffofin Juyawa

Samfurorun samari suna buƙatar juyawa na shekara-shekara, kuma za'a iya yiwa tsofaffi wannan hanya sau ɗaya kowace shekara 2 ko 3. An dasa shuka a cikin bazara. Haɗin ƙasa mai dacewa ya ƙunshi peat, turf ƙasar da yashi, wanda aka ɗauka a cikin rabo na 1: 2: 1, yayin da ya zama dole don ƙara ƙasa don Heather ko litterife zuriyar dabbobi zuwa gare shi. Yankin ya kamata ya zama a pH 5.0-6.0. Ana buƙatar damar iko low da fadi. Kar a manta yin kyakkyawan ruwan magudanar ruwa a kasan.

Hanyoyin kiwo

A matsayinka na mai mulkin, ana amfani da yaran da aka kafa a ƙarshen shinge don haifuwa. Masana sun ba da shawarar sanya kwandon shara tare da ƙasa kai tsaye a ƙarƙashin jaririn mai jan ciki. Sayar da farjin don jaririn ya kasance a saman ƙasa, kuma gyara shi tare da sashin waya a cikin wannan matsayin. Rooting zai faru bayan makonni 2-3, bayan haka ya kamata a datse shinge a hankali.

Babban nau'ikan

Neomarica siriri (Neomarica gracilis)

Wannan tsire-tsire na herbaceous yana da girma. Ganyayyaki masu launin xiphoid masu fata da aka tattara suna fenti kore. Tsawonsu ya bambanta tsakanin santimita 40-60, kuma faɗin faɗin shine 4 cm santimita. Buɗe furanni a kan farfajiyoyin yana faruwa a hankali. Peduncles da kansu suna ɗaukar fure 10, tare da diamita na 6 zuwa 10 santimita. Furen ya bushe kwana guda bayan buɗewa. Don haka, da safe yana fara buɗewa, da rana - yana isa cikakkiyar sanarwa, kuma da yamma - yana faduwa.

Neomarica arewa (Neomarica northhiana)

Wannan tsire-tsire ne mai tsire-tsire. Ganyen sa mara laushi da fata. Tsawonsu ya bambanta daga santimita 60 zuwa 90, kuma faɗin faɗin kamu 5 cm ne. Girman daskararren furanni masu ƙanshi shine 10 santimita, launinsu yana lavender ko purple-blue tare da fari.