Lambun

Iberis dasa da kulawa a cikin ƙasa girma daga tsaba

Harshen Iberis yana cikin dangin Cruciferous. Hakanan ana kiran Iberis Iberian, bangon. Halittar yana da kusan nau'ikan 40, waɗanda ke wakiltar annuals da perennials, daga cikinsu akwai tsire-tsire masu jure sanyi da tsire-tsire masu jure sanyi.

Saboda gaskiyar cewa tushen Iberis yana da mahimmanci, juyawa zuwa wannan tsire-tsire ba a so. Harbe na Iberian na iya zama na miƙe ko creeping, ganye yana da sauki. Furanni ƙananan, ƙananan laima; fure sosai, lokacin fure yakan fitar da kamshi mai daɗi. Launin furanni ya bambanta da nau'ikan daban-daban.

Bayan furanni, ana kafa 'ya'yan itace - kwaro, idan kun tattara tsaba daga gare ta, to ana iya amfani dasu don dasawa har tsawon shekaru 2-4.

Iri da iri

Akwai iri biyu na Iberis na shekara-shekara.

Iberis yana da ɗaci girma zuwa 30 santimita, yana da ingantattun abubuwa, harbe-harben gwanda. Ganyayyaki wani ne daban, waƙoƙi, lanceolate baya. Furanni farare ne, ƙarami, aka tattara a goga.

Lafiya Iberis rassan wannan nau'in kuma reshe ne mai kyau, amma sabanin su yan asalin su, bawai bahaya bane. Ganyen ya kai cm 40. Fushin shine lanceolate, na gaba. Launin furanni ya kama daga fari zuwa shunayya.

Iberian perennial sel more

Iberis kullun itaciya ce mai girma zuwa cm 40. Tsayayyen tsayi ya kai cm 7. Ana tattara ƙananan furanni a cikin laima.

Iberis na Gibraltar busasshen daji wanda ya girma zuwa cm cm 25. Bayyananniyar asali tana da furanni masu ruwan hoda, amma a nau'o'in launuka iri iri na iya bambanta.

Iberis Crimean karamin tsiro mai tsiro mai zurfi wanda ya kai 10 cm. foauren yana launin toka-kore, sikari, furannin Lilac, alhali suna cikin fure, sannan kuma farare.

Iberis yana da dutse low bushy shuka har zuwa 15 cm, forming thickets. Flowersanan furanni na wannan nau'in suna da yawa sosai a lokacin furanni da alama akwai dusar ƙanƙara a daji.

Iberis saukowa da kulawa

Iberis za a dasa a cikin ƙasa a ƙarshen bazara, lokacin da zai bayyana sarai cewa sanyi ba zai dawo ba. Don wannan, an zaɓi yanki mai cike da hasken wuta tare da loam ko ƙasa mai dutse.

Matasa tsire-tsire suna da rhizome mai rauni sosai, saboda haka ya kamata a dasa shuki a cikin ƙasa a hankali. Mutane daban-daban suna sanya kamar 15 cm ɗaya daga ɗaya. Idan kuna da nau'ikan fure iri, to, kada ku shuka komai a cikin yanki ɗaya, kamar yadda za'a sami pollination.

Watering da ciyar da Iberis

Ba shi da wahala girma Iberis. Watering wajibi ne kawai idan akwai zafi a kan titi. Gabaɗaya, zaiyi kyau idan kuna ciyar da tsirrai tare da takaddun takaddun sau biyu lokacin bazara, amma wannan ba lallai bane.

Iberis pruning

Kulawar Iberian ya sauko zuwa pruning mai tushe bayan fure da cire fure mai rauni. Hakanan, bayan ya kai shekaru biyar, bushes na nau'in perennial yana buƙatar dasa shuki ta hanyar rarrabuwa.

Kodayake Iberis zai iya tsayayya da rijiyar sanyi, yana da kyau a rufe shi kafin lokacin hunturu tare da rassan spruce.

Iberis iri namo

Bayan fure, zaka iya tattara tsaba. Tun da yake faruwa a lokacin furanni, ana iya girbe tsaba nan da nan bayan an farfado. Dole ne a bushe kwanson kuma a kiyaye shi a cikin ɗakin dumi. Iberis kuma yana yaduwa da kyau ta hanyar seeding, don haka a cikin bazara zai zama tilas ya karya ta hanyar shuka mai ƙarfi.

Ana iya yada ƙwayar Iberis cikin ciyawar ko ta amfani da tsaba, amma ana yawan amfani da tsaba, tunda wannan hanyar ita ce mafi sauki. Sown tsaba zuwa ga zurfin ƙasa a tsakiyar bazara, wannan shine inda duk damuwa tare da wannan nau'in haifuwa ta ƙare.

Don samun seedlings, an sanya tsaba a cikin Maris akan ƙasa mai zurfi zuwa zurfin 1 mm kuma yafa masa yashi kogin a saman shi kaɗan. Ana adana tsaba na gari a cikin wani wuri mai dumin dumu-dumu. Wajibi ne a kayan ruwa kawai daga wani feshin ruwa lokacin da ƙasa za ta bushe. Sakamakon tushen tsirran da aka shuka, tsire-tsire ba sa nutsuwa.

Iberis yaduwa ta hanyar rarraba daji

Lokacin da Iberis ya cika shekara biyar, ya buƙaci a raba bushes ɗin sa, ta haka zaka sami sabon kayan abu don dasawa. Ana yin wannan hanyar a cikin bazara ko kaka.

Iberis yaduwa ta hanyar yanke

Don samun sabon tsire-tsire ta hanyar yanke, ana yanke itace 7 cm a cikin girman daga rassan mafi ƙarfi, suna yanke wani ɓangaren shaft na shekarar da ta gabata. Sa'an nan ana dasa peran a cikin akwati, ana shayar da su da fim.

Ana sanya akwati a wuri mai isasshen haske, amma saboda kada rana ta haska su kai tsaye. Ruwa da kuma shayar da kayan daga lokaci zuwa lokaci. Lokacin da kaka ya zo, za a iya dasa tsire-tsire matasa a shafin.

Cutar da kwari

Tsutsotsi da aphids, har ma da ƙaiƙayin ƙasa, suna isar da matsala ga matar Iberian. Don rabu da ƙarshen, ku kawai kuna buƙatar danshi ƙasa a kusa da tsire-tsire. Suna yaƙar aphids tare da maganin maganin sabulu. Idan tsutsotsin ku tsutsa tsutsa, sannan yi amfani da Actara.

Sakamakon tushen rauni, Iberis yana sauƙin shafawa ta hanyar fungi. Don hana wannan, ya zama dole a kula da yankin da maganin kashe-kashe kafin dasawa. Idan naman gwari har yanzu ya bayyana, to, nan da nan bayan an gano, sai ku lalata shukar da ke da ƙwayar cuta kuma ku lalata ƙasa.