Labarai

Kyauta mai mahimmanci ga mutane - itacen toshe

Kowane lokaci, da ba a kula da giya mai kyau ba, mutane ba sa kula da abin toshe kwalaba kuma suna shagala cikin jefa shara. Amma wani lokacin yana da kyau a dakatar da tunanin wata babbar bishiya mai ƙarfi don godiya da kyautar halitta. Bayan haka, duk duniya tana cike da kyaututtukansa kuma yawancinsu ba su san mutane ba. Bari muyi ƙoƙarin sanin tsire-tsire mai ban mamaki, daga wanda ba kawai corks giya ake yi ba.

Duba kuma: tukwici na sassaka itace!

Abubuwa na yau da kullun na tsire-tsire mai girma

Itacen ɗan itacen ɓoyayyen na gidan Beech kuma shuka ce mai daɗaɗɗe. Tsawonta ya wuce mita 20. Girman dutsen daga itacen gogaggen mutum ɗari ne cm 100. Ganyenta masu duhu kore ne a launi. Ana gefantar da gefuna. Tsarin yana da tsaho. Gefen gefen fuskar farantin yana da daskararren laushi da launin toka mai launin toka. Gabaɗaya, ganyayyaki da rassa suna ƙirƙirar kambi mai faɗi na ɗabi'a mai yaduwa.

Lokacin da Mayu ta zo, furanni masu ban sha'awa suna bayyana akan bishiya. A tsawon lokaci, suna samar da 'ya'yan itace - itacen ɓaure. Suna girma a kan sandun guda ɗaya na guda 2 ko 3. An miƙa su zuwa kusan 3 cm, kuma rabi santimita mai kauri. 'Ya'yan itãcen sun girma cikin shekara ɗaya ta kalandar.

Itace Cork yana girma a hankali. Lokacin da yake kusan shekara 25, ana ganin lokacin balaga ya zo. Shekarun tsirran shuka shine kusan shekaru 300. Wasu kwafin suna rayuwa har zuwa 400. Idan da mutane zasu rayu sosai!

Mafi sau da yawa, bishiyun da suka fi shekaru 250 tsufa an tumɓuke su, saboda sun rasa bambance-bambancen da ke gaba.

A dabi'a, akwai nau'ikan iri biyu irin waɗannan bishiyoyi:

  • itacen toshe "Real";
  • itacen toshek "yammacin".

A cikin Gabas ta Tsakiya yana haɓaka danginsa na nesa - Amur Velvet, wanda kuma ana kiranta itacen itace. Kodayake ana amfani da haushi don dalilai na masana'antu, yana da ƙasa da inganci ga asalin shuka.

Wurare a cikin yanayi inda itacen bishiyoyi ke tsiro ana samunsu zuwa tsawan mil 500 na kimantawa da matakin teku. Mafi yawanci ana samun su a cikin Bahar Rum, da kuma Spain, Portugal, Crimea da Caucasus. Zamu iya cewa mutane daga kasashe daban-daban sun karbi kyauta mai mahimmanci, ta yadda za a sami isasshen ruwan giya ga kowa.

Masu sha'awar tsire-tsire masu ban sha'awa ya kamata suyi la'akari da cewa itaciyar ba ta yarda da yanayin zafi a ƙasa da digiri 20.

Cancantar wannan nau'in itacen oak itace keɓaɓɓen haushi. A ciki akwai ɓoyayyiyar pores wanda zai iya riƙe ruwa a tsakiyar tsakiyar ɓoyayyen akwati. Saboda haka, bishiyar mu'ujiza tana jure fari - akai-akai a cikin kasashe masu dumi. A hoto na itace abin toshe kwalaba a cikin yanayi ne musamman masoya na filin sararin samaniya suna sha'awar su.

Itace kwalaba na yaduwa ta hanyar shuka bishiyar ciyawa ko tsiro. Kodayake ƙananan ƙwayoyin matasa ba koyaushe suke riƙe da halaye na itacen uwa ba. Sabili da haka, tare da narkar da wucin gadi, lambu zaɓi zaɓi kawai da isasshen balaga da manyan itacen oak.

Musamman maɓallin bishiyar itace

Kusan dukkanin bishiyoyi a duniya suna da ƙimar su. Wasu suna ba da 'ya'ya, wasu kuma suna yin shinge ga gidaje, wasu kuma suna gidaje ne na tsuntsaye da dabbobi. Ko da itacen ya mutu, har yanzu yana da fa'ida. Suna yin kyawawan kayan daki daga ciki, gina gidaje kuma amfani dashi azaman mai mai tsabta yanayi. Amma abin toshe kwalaba itace da gaske take.

Lokacin da shuka ya fi shekaru 3 girma, haushi ya fara girma cikin kauri, wanda shine keɓantuwarsa. Bayan shekaru 16 - 20, zai kai ga cikakkiyar balaga kuma za a rufe shi da fashe a waje. Yana cikin wannan lokacin ana iya yanke shi don bukatun masana'antu.

Haushi ya ƙunshi ƙwayoyin bishiyar mutu, waɗanda aka cika su da abubuwa na musamman - suberin. Sakamakon abu ne wanda baya yarda:

  • danshi
  • ruwa
  • gas.

Kasancewar pellogens a cikin bawo yana kara hazaka hali a ciki. Har izuwa yanzu, masana kimiyya basu sami damar kirkirar irin wannan analog ba. Babban fa'idodi na rufin kwalliya da ikon kada a bar shi cikin iska mamaki tare da bambancinsa fiye da ƙarni na mutane masu ban sha'awa.

Bugu da kari, abin toshe kwalaba itace ana amfani dashi a jiki wanda ba a fahimtarsa, kodayake yana da nauyi sosai a nauyi. Hakanan ana amfani da kayan a cikin masana'antar gine-gine da kuma kera takalma.

Zai fi kyau cire haushi yayin da ruwan 'ya'yan itace ke motsawa tare da gangar jikin itacen. Sannan a sauƙaƙe ana iya raba ta daga itacen oak.

Tunda itaciyar tana buƙatar murmurewa bayan yankan haushi, lokaci mai yawa ya kamata ya wuce, a matsakaici - shekaru 9. Kuma ba abin mamaki bane cewa a cikin kasashe kamar Spain da Fotigal, mutum na iya lura da wurare daban-daban na bishiyoyi ba tare da haushi ba.

Dabaru don cire haushi daga bishiya

Tunda an yaba da kayan sosai, cirewar sa ana yin shi dai-dai kuma ya dace. Yana da mahimmanci kada a lalata itacen kuma kar a lalata ganimar albarkatun ƙasa. Don farawa, ƙayyade kauri daga ɓawon burodi. Yakamata ya zama aƙalla cm 3. Daga nan sai suka saka ƙwanƙwaran ƙwaƙwalwa kuma suka yi rago na farko ta hanyar duka dutsen da akwatin gawa. Edgearsashin ƙarshen kayan shine kamar yadda aka zube. Bayan haka an haɗa jikunan, suna yin yankan daga sama zuwa ƙasa. Tare da shebur ta musamman, a hankali a keɓe ɓarnar a cikin akwati kuma a haɗa ta a ƙarƙashin alfarwa ta bushe.

Irin wannan hanyar ba ta tasiri da mahimmancin bishiyar. Yana ci gaba da girma, ya yi girma, ya kuma ba da 'ya'ya, yana faranta wa waɗansu jin daɗinsa.

Don haɓakar ɓarnatar cortex, yana da buƙatar yin katako. Lokacin da itacen ya cika shekaru 15, zaku iya cire farkon Layer. Yawancin lokaci ana kiranta - "budurwa" kuma yawanci yakan faɗi baya dama a hannun. Bayan shekara goma, sabon Layer zai yi girma, wanda zai kasance mai inganci. Musamman ma ƙushin itacen ɓoyayyen itacen, wanda ya haura shekara 150, yana da daraja musamman. Lokacin da shuka ya riga ya wuce 200, ɓawon burodi ya narke a cikin launi kuma yana asarar fasalinsa na musamman. Ba abin mamaki ba tsakanin mutane akwai ra'ayi: "Kowane abu yana da lokacinsa." Babban abu shine kada ku rasa damarku.