Shuke-shuke

10 ka'idodi na asali don kula da vines na cikin gida

Creepers nau'in musamman ne na tsirrai na cikin gida. Samun sassauya, harbe mai tsayi, mai ƙarfi ko mai kyan gani, masu hawan gida suna ba ku damar tayar da shimfidar wuri zuwa sabon matakin. Sun girma cikin ampoules kuma akan tallafi, akan bangon kore ko a cascades, ana amfani dashi don maski har ma don rarraba sarari. Lianas ba ta zama kayan ado na gaskiya na ciki ba tare da kulawa da hankali. Duk wani haske a cikinsu yana shafar yanayin ganyayyaki da yawan haɓaka, da yawaitar kumburi da kyawun launuka. Waɗannan tsire-tsire ne na kayan ado masu ƙarfi waɗanda suka dogara da rundunarsu fiye da taurari masu ciyawa.

Creepers - rukuni na musamman na tsirrai na cikin gida

A cikin namo vines na gida akwai nuances da ƙananan dabara. Shuke-shuke, tsawonsu wanda ya basu damar gwaji tare da siffofin da hanyoyin shimfidar shimfidar wuri, suna buƙatar ɗan hankali fiye da tsire-tsire da aka yi da talakawa. Bayan duk, tare da vinging, pinching harbe, sarrafa hanya da shugabanci na girma, lokacin da ya dace na tallafin kusan shine mafi mahimmanci a cikin barin.

Amma hanyoyin asali, kayan miya da shayarwa, na waɗannan albarkatu suna ƙaddara matsayin ƙwarƙwararrun shekaru. Yawancin vines tare da matsalolin danshi suna sauke ɓangaren ganyayyaki, suna fallasa ƙananan ɓangaren harbe, kuma yalwar yawa ko kari mai saurin jujjuyawa yana haifar da ci gaba mai rauni da haɓaka.

Kuma abubuwanda ke dauke hankali suna dogara ne da yanayin zafi sama da perennials na yau da kullun. Amma a lokaci guda, ayaba na ɗaya daga cikin tsayayyun tsari, mai dorewa, amintaccen zaɓi don shimfidar ƙasa. Mafi yawan lokuta, su, ban da kulawa ta asali, marasa kuskure, basa buƙatar ƙarin ƙoƙari.

Creepers suna ƙara haɓaka koyaushe a cikin girma, buɗe sabbin hanyoyi, kuma sun dace da masu farawa da kuma lambu da suka kware. Creepers suna buƙatar kulawa ta yau da kullun, kulawa da tsari tare da amsa da kulawa da kulawa. A cikin aikinsu akwai dokoki na gaba ɗaya waɗanda bai kamata a manta da su ba a kowane yanayi.

1. Kowa da kai

Kowane liana na musamman kuma yana buƙatar nasa tsarin kulawa na musamman. Kuma hanya mafi sauƙi don guje wa kurakurai ita ce ta hanyar tsara jadawalin hanyoyin da fasalin shuka. Platearamin farantin ko alama a kan tukunya tare da cikakken bayani game da abubuwan da ake so, mai nuna alamar danshi, rakodin hadi, shayarwa da sake haɗawa ita ce hanya mafi kyau don ba kawai samar da shuka tare da duk abin da take buƙata ba, har ma hanya mafi sauƙi don gano da kuma nazarin kuskurenku cikin lokaci.

Amincewa ya rigaya ya kasance akan zabin tsire-tsire, ba wai kawai jagora ne ko tasirin waje ba. Creepers, koda muna magana ne game da mashahurai masu ban sha'awa - tsire-tsire waɗanda ke kawo cikin gidan shekaru. Yin nazarin bayanan, bincika bayanin da mai siyar ya bayar, kimanta iyawar ku da halayen gidan idan aka kwatanta da abubuwan da tsire-tsire za su taimaka muku nan da nan fara sanin ɗan hawan dutsen daidai. Kuma bayan lura da lokacin keɓewa, kiyayewa a cikin matsakaicin yanayi, ƙwayar ta saba da ciki cikin sauri da jin zafi.

Babban mahimmancin tsarin kulawar mutum shine datsa. Ana aiwatar da shi ne kawai a kan shawarar kowane ɗan adam daban-daban kuma bayan cikakken bincike game da yanayin shuka da kanta. Amma watering, kuma saman miya, da dasawa, har ma da zaɓin yanayi ya kamata a zaɓa bayan karatun buƙatun takamaiman shuka.

Cutar Scindapsus (Scindapsus).

2. Matakan ruwa = matakan haɓaka

Bukatar danshi a cikin dukkan tsire-tsire na cikin gida yana canzawa tare da canji a matakin ci gaba da yanayi. Kuma ga vines yana da mahimmanci a lura ba kawai tsarin jigilar ruwa na yau da kullun ba, amma dokar gyara ban ruwa, ya danganta da canje-canje a cikin buƙatun danshi.

A lokacin girma girma, duk vines bukatar ruwa sosai fiye da lokacin dormant. Waterlogging a lokacin rani da kuma lokacin aiki gina-up na matasa harbe na itacen inabi iya gafarta, kuma a cikin hunturu shi ba zai wuce ba tare da wata alama. Tare da fari, akasin gaskiya ne - a cikin hunturu suna shafar ƙasa da lokacin bazara. Ga kowane ayaba, bushewa daga cikin ƙamshin coma, lamari ne da ya kamata a guji shi. Idan, a sakamakon haɗuwa da yanayi, ƙurar ƙasa ta bushe mai tsanani, to, a maimakon sake kunna ban ruwa, yana da buqatar saturate ƙasa tare da danshi ta hanyar nutsuwa, barin duk mataccen ruwan magudana.

Hanya mafi aminci don kiyaye matsalolin da ke tattare da ban ruwa mara kyau shine bincika matakin bushewar ƙasa. Ga kowane houseplant, akwai kuma bayani a cikin shawarwarin don shayar da abin da substrate ya kamata bushe tsakanin hanyoyin.

Kuma 'yan ƙarin abubuwa game da shayarwa don ruwan inab na cikin gida:

  • creepers sun fi son yin safiya;
  • an shayar da ruwa daga kwando;
  • raguwa da sake dawowa na babban ban ruwa ana aiwatar da shi sauƙaƙe, kuma ba mai tsananin kyau ba, ƙoƙarin daidaita da shuka a hankali;
  • yawan zafin jiki na ruwa ba zai zama daidai da yawan zafin jiki na iska da substrate ba, amma ya kamata ya zarce ta da yawancin digiri, musamman a lokacin girma;
  • creepers suna kula da halayen ruwa kuma jagororin kowane nau'in ban ruwa tare da ruwa mai tsafta ko tsayayyen ruwa bazai watsi da shi ba;
  • Lokacin da kake shayar da creepers, ya kamata ka gwada ba jiƙa gindi daga cikin harbe kuma ka guji duk wani rigar ganye.

3. Danshi kai tsaye yana tantance yanayin ganyen

Itacen inabin suna da babban ciyayi. Babban adadin harbe da ganyayyaki yana haifar da gaskiyar cewa tsire-tsire ya zama mafi kula ga rikicewar yanayin iska daga alamu masu gamsarwa. Idan bambance-bambance danshi, ɗan gajeren lokaci na busasshen iska za'a iya rama shi a wasu tsire-tsire, to, ayoyi sukan amsa kai tsaye, daga bushewar ƙarshen ganye kuma yana ƙare da cin zarafin haɓaka. Yawancin danshi mai kaunar Liana, shine yafi kulawa don nuna alamun.

Ga dukkan, ba tare da togiya ba, gonakin vines, banda na jinsin da ke cikin ganyayyaki, fesa wani mahimmin abu ne a cikin kulawa. Ganyayyaki masu annashuwa, kara zafi, shima yana tsirar da tsire-tsire daga tsananin zafi kuma yana baka damar rama cikakkiyar rarar danshi. Vine ana fesa kullun da safe kuma ba a rana ba.

Fesa ne da za'ayi ne kawai idan aka kiyaye shi a daki ko kuma yawan zafin jiki. Don vines da ba su yi haƙuri da bushe iska, spraying kawai ba zai iya yi. Ana iya haɓaka su ko maye gurbinsu ta hanyar shigar da humidifiers - pallets tare da daskararren ciyawa ko yumɓu mai kaɗa, na'urori na musamman.

Cissus (Cissus).

4. Tsafta yana da mahimmanci, komai girmansa

Duk abin da itacen inabi, har ma da mafi girman ɗayan, ana tattauna shi, tsire-tsire dole ne a kiyaye shi daga tara turɓaya da datti. Aƙalla sau ɗaya a mako, zabar wata hanya daidai da halayen ganye, kuna buƙatar cire ƙura daga shuka. Idan girman ya ba da damar kuma liana tana da ganye mai haske, baya jin tsoron yin rigar, zai fi kyau shirya wanka.

Nazarin da hankali yana da mahimmanci don vines na cikin gida daidai da kowane wurin kulawa. A matsayin ɓangare na matakan fesawa ko tsabtace tsirrai, suna kulawa da jarrabawar ganye a kai a kai. Biya a kula da matsayin baya na ganye da harbe, yana da daraja a lura da kowane irin karkacewa daga al'ada, gami da canza launi. Ko da babu alamun cututtuka da kwari, gano matsalolin lokaci zai ba ku damar daidaita kulawa da sauri.

Dukkanin abubuwanda ke gudana sun dogara ne da samun iska mai kyau. Matsayi na iska, kasancewar rashin yin iska yana haifar da sakamako ba kawai ya haifar da gurɓataccen iska ba, har ila yau yana ƙara haɗarin kamuwa da kwaro. Dakunan da suke a cikin abin da ke a cikin lemo ya kamata a sanyaya su a kai a kai, suna kiyaye tsirrai daga matuƙar zafin jiki da zayyanawa. Idan creepers ba su kasance cikin jinsunan da ke cike da ƙaƙƙarfan magana ba, yana da kyau a sanya su don lokacin bazara idan ba a gonar ba, to, a baranda a buɗe, inda za su iya samun cikakkiyar wadataccen iska.

5. Nisantawa, kamar yadda ake shuka tsiro

Don vines na cikin gida, kuna buƙatar sassauta ƙasa lokaci-lokaci, hana ma'amala da kiyaye isasshen iska da ruwa. Yana da mahimmanci musamman sabunta tsarin babban ɓawon burodi na keɓaɓɓun ƙananan abubuwa don manyan tsire-tsire waɗanda ake dasawa a shekara.

A tsawon lokaci, da in babu loosening, vines girma na rayayye ba wahala kawai daga lissafi ba, har ma da lalata ƙasa, amma kuma daga samu. Tare da kwance kullun, ana iya hana matsaloli tare da yanayin ƙasa, kuma za a iya cire tarkacewar shuka ta hanyar da ta dace. A cikin kwance murfin canjin vines na cikin gida akwai ƙa'idoji:

  • gudanar da shi a zahiri, zuwa zurfin da bai wuce 1.5 cm ba;
  • Dole ne a saki ƙasa a hankali, a bangon tukunyar, kula kada ku taɓa ko dai harbe ko kuma tushen tsiron.

Stephanotis

6. Abubuwan micro da macro suna da mahimmanci

Yana da wuya a yi kuskure wajen saka riguna na inabin cikin gida: domin shuka don karɓar duk abubuwan gina jiki da take buƙata, ya isa a bi umarnin kan nau'in taki, mita da kuma lokacin miya. Amma a cikin kula da vines na cikin gida sau da yawa suna yin kuskure ɗaya - sun zaɓi takin ƙasa, suna la'akari kawai rabo daga macronutrients.

Don tsire-tsire tare da haɓaka aiki na babban taro na ciyayi, abubuwan da aka gano basu da mahimmanci fiye da nitrogen, potassium, ko phosphorus. Ga kowane alamun karancin wasu abubuwa, ya kamata a aiwatar da ƙarin suturar kai tsaye, kuma a zaɓin nau'in taki ya fi dacewa koyaushe zaɓi ga shirye-shiryen musamman da aka tsara don vines ko hadaddun hadaddun abubuwa.

Ga masu hawa dutse, alli yana da mahimmanci, wanda ke tabbatar da haɓaka da samuwar harbe-harben matasa, magnesium, wanda ke ba da damar kula da kyakkyawa na launuka, baƙin ƙarfe, wanda kuma ke da alhakin haɓaka da ingancin ganye, har da sulfur, jan ƙarfe, molybdenum, manganese.

Ga kurangar inabi, ba a son yin amfani da takin mai magani na dogon lokaci: hadarin rashin amfani da abubuwan gina jiki ya fi wanda sauran tsire-tsire na cikin gida girma. Zai fi kyau runtse taro da takin mai magani ga masu hawa dutse, amma don aiwatar da matakan sau da yawa fiye da amfani da riguna na sama-sama.

7. Juyin mulki ana aiwatar da shi ne kawai akan bukatar.

Younga youngan kuran matasa ne kawai ake dasawa a shekara. Tsofaffi kuma mafi girma da shuka, musamman idan an kafa shi akan kayan tallafi waɗanda ke da wahalar canja wurin zuwa wasu kwantena, ƙarancin da zaku sami saƙo, cire shi har sai Tushen ya mamaye daskararren.

Idan vines tayi girma da sauri, Tushen suna bayyana a cikin ramuka bayan fewan watanni, kuma shuka kanta ba ta yi haƙuri da kwantena masu filaye, kada a jira lokacin dacewa don dasawa a cikin sabon bazara, da kuma dasawa sannan kuma a duk lokacin da ya cancanta, har zuwa sau da yawa a shekara .

Passiflora

8. Kyakkyawan itacen inabi yana farawa da kayan inganci

An zaɓi ƙasa don ayaba daban-daban bisa ga halayen da ake buƙata, abun da ke ciki da rabo daga abubuwan da aka gyara. Amma har yanzu akwai sauran ƙa'idodi na jeri wanda za a haɓaka waɗanda ke hawa cikin gida. Soilasa ta zama mai gina jiki, mai saurin numfasawa, sako-sako a cikin zane, ba mai saurin aiwatarwa akan lokaci, maimakon m, permeable.

Tsarin ƙasa an ƙaddara shi da nau'in tsarin tushe, zaɓi zaɓin haske na tsire-tsire tare da tushen bakin ciki da rauni, matsakaici don vines mai saurin girma da nauyi don itacen vines tare da harbe mai lignified da rhizomes masu ƙarfi a cikin manyan kwantena.

Ana maraba da tsinkayen kwalliya da kuma share abubuwa don kowane irin creeper - gawayi, itacen ash, gansakuka, haushi, kwari, murɗa, ƙarafa da sauransu.

Vines na bukatar alamomin ruwan magudanar ruwa. Hadarin waterlogging na kasar gona koda da kulawar kuran da yakamata, musamman maikaratu, sunfi girma da tsirrai na talakawa. Sakamakon magudanar ruwa, za a iya hana matsaloli da yawa, a daidaita yanayi, kuma kwantena na iya sauƙaƙa idan an yi girma a cikin masu rataye.

9. Dole ne a aiwatar da sauyawa tare da taka tsan-tsan

Kafin dasawa, ya cancanci kimar yanayin shuka kanta da ƙarfin ta. Manyan itacen inabi saboda babban nauyi (kuma galibi masu haɓakawa na cikin gida), ba za ku iya juyawa da kanku ba. Yawan hannayen da ke aiki yakamata su ba da damar kawai mu jimre da babban dunƙarar ƙasa, amma kuma don kare duk harbe da ganyayyaki daga raunin da ya faru.

Canjin kowane vines ba tare da togiya ba zai fi kyau a yi tare da karancin lamba tare da asalin sa. Sai kawai gurɓataccen abinci da ciyawar da ke gurɓatacciyar ƙasa ana cire su daga cikin ƙurar ƙasa. Idan ya zama dole don maye gurbin ƙasa gaba ɗaya, to, an datse dunƙarar ƙasa a hankali, kuma ana sa tushen a cikin ingantaccen bayani na fungicides (aƙalla ƙwayoyin potassiumgangan).

Lokacin bayyana tsarin tushen, an yanke tushen da ya yi tsayi sosai, an cire duk wuraren da suka lalace ko bushe. A cikin tsire-tsire tare da tushen dunƙule mai yawa mai yawa, wanda aka kafa a sakamakon dogon rashi na dasawa da kuma haifar da kusan babu kusan ƙasa a cikin ƙwayar murhun, an yi sashin layi mai mahimmanci. Ko da Liana ba mai ɗaukar nauyi ba ne, raunin raunin da ba dole bane zai ba shi damar daidaitawa da sauri da girma.

Rana kafin a dasa, ana shayar da itacen inabin don sauƙaƙe hanyar. Wajibi ne a yi aiki da sauri yayin dasawa, kar a bar tushen ya bushe. Yana da kyau a sarrafa zurfin tsiron, kiyaye shi ɗaya kuma tabbatar da cewa tushen wuyansa yana kusan 2-3 cm a ƙasa daga tukunyar, wanda zai ba da damar maye gurbin saman a nan gaba ba tare da sake haɗawa ba.

Ya kamata a liana daidai tsakiyar tsakiyar tukunyar, ba tare da yin ƙaura ba, wanda hakan na iya haifar da asarar rashin kwanciyar hankali yayin da shuka ke tsiro. Ana zubar da daskararru a cikin kananan rabo, barin shi sako-sako kuma ba tamped da yawa.

Hoya

10. Kyakkyawan kulawa shine mafi mahimmancin abu bayan dasawa.

Duk wani juyi na vines na cikin gida an kammala shi da yawan ruwa. Ku ciyar da shi, ya cika abin da keɓaɓɓun ruwa tare da ɗan ƙaramin rabo na ruwa, don ingancin mai kyau da kuma isharar ruwa mai ɗaukar hoto. Ana aiwatar da shayarwa ta gaba ne kawai bayan substrate ta bushe zuwa matakin da aka ba da shawarar ga kowane shuka (mafi yawa a cikin babba 2-3 cm). Jadawalin ban ruwa na yau da kullun baya ci gaba da nan da nan.

Manyan riguna a wannan lokacin na iya haifar da mummunar raunin tushe da matsaloli tare da haɓakar itacen inabin.

Bayan dasawa, ba a ciyar da tsire-tsire na makonni 2-4, a lokacin da abubuwan gina jiki da ke cikin ƙasa sun isa sosai. Manyan riguna a wannan lokacin na iya haifar da mummunar raunin tushe da matsaloli tare da haɓakar itacen inabin.

Don Liana da sauri don daidaita da kuma ci gaba da ci gaba bayan dasawa, shuka yana buƙatar ƙirƙirar yanayi mai kama da keɓe keɓaɓɓen bayan sayan - mai taushi, dacewa, amma mafi kyawun haske. Asedara ko aƙasasshen yanayin zafi ma yana inganta tsarin karbuwa.

Bayan alamun sabon haɓakar ya bayyana, an canza wurin liana zuwa yanayin da aka saba. Kafin sanya shuka a cikin wurin a cikin ɗakin, yana da daraja a bincika yanayin ganyayyaki da harbe kuma tabbatar da ƙara ƙasa idan matakinsa yana daɗaɗa a tukwane.