Shuke-shuke

Irezine

Iresine (Iresine) - tsiro daga dangin Amaranth, wanda aka tsinke, ciyawar fure ko shuki, ciyawa ko itace. Matsayinsu na girma shine shimfidar wurare na Arewa, Tsakiya da Kudancin Amurka. Sau da yawa ana iya samo shi a Ostiraliya, akan erarancin andwaya da Girma.

Iresine yana da kusan santimita 60. Ganyen tsirrai suna zagaye ko ellipsoidal. Blores na Iresine a cikin kananan furanni, wanda aka gabatar a cikin hanyar inflorescences.

Iresine ne mai wuya a kan shelves na fure shagunan, don haka ba kowane ɗan lambu mai son zai iya gaya yadda za a kula da ita yadda ya kamata.

Kula da tayoyin roba a gida

Wuri da Haske

Haske da walƙiya sun fi son haske. Amma kar a kwashe ka. Idan windows ɗakin suna gefen rana, yana da mahimmanci don kare ganyayyaki masu laushi na shuka daga haskoki kai tsaye. Wannan ka'ida tana dacewa musamman a lokacin bazara-bazara. A cikin hunturu, yana da muhimmanci a faɗaɗa sa'o'in hasken rana tare da walƙiyar wucin gadi har zuwa kusan awanni 15.

Zazzabi

Amma game da zazzabi na irezine, yana da daraja a lura - tsire-tsire yana jin daɗin girma a cikin kewayon daga 16 zuwa 25 digiri. Sabili da haka, ana iya girma roba a kwantar da hankali a zazzabi na ɗakin talakawa.

Jin zafi

Itacen Iresinus zai iya jure bushe iska a cikin ɗakin. Koyaya, a cikin hunturu, lokacin da kayan aikin dumama ke aiki, yana da kyau a fesa tsire a wasu lokuta.

Watse

Ruwa don ban ruwa ya kamata tsawan kwanaki da yawa. Iresine yana amsa da kyau ga kyakkyawan ruwa a cikin bazara da bazara. Da zarar ruwan sama ya bushe, zaku iya shayar da shuka kuma.

A cikin hunturu, an ɗan rage ruwa sosai, amma yana da mahimmanci kada a bada izinin substrate ya bushe gabaɗaya a cikin tukunya. Idan dakin yayi sanyi a lokacin sanyi (kimanin digiri 15), to yakamata a shayar da ƙorama kawai lokaci-lokaci.

Ilasa

Dankin da aka saya a cikin shagon yana dasawa cikin samfurin tare da ƙaramin tsaka tsaki ko tsaka tsaki pH. Ya kamata a yi cakuda kayan abu a cikin gwargwado na 4: 4: 2: 1: 1 (turf ƙasar, katako, humus, yashi, peat, bi da bi).

Da takin mai magani da takin zamani

Kamar kowane tsire-tsire na cikin gida, don haɓaka al'ada da haɓakawa, aikace-aikacen ma'adinai na yau da kullun ko takin gargajiya ya zama dole. Mitar ciyarwa sau ɗaya a mako.

A cikin hunturu, shuka yana ci gaba da girma a hankali, yana hutawa, sabili da haka ana buƙatar ƙarancin taki a wannan lokacin na shekara. An rage taro da rabi, kuma yawan lokutan yin takin zamani sau ɗaya a wata.

Juyawa

Tushen tsarin irezine ya isa matsakaicinsa bayan kimanin shekaru 3, saboda haka ya fi kyau kar a sake yin juyawa sosai. Don hana lalata tushen tsarin, yana da mahimmanci a zuba Layer magudana mai karimci a saman tukunyar.

Turawa

Iresinum da sauri yana girma sabon harbe, don haka za'a iya ba da shuka a cikin sigar da ake so ta hanyar pinching rassan da suka girma. Wannan hanyar ba shi da wata illa ga irezine, kuma ana iya aiwatar da ita a kowane lokaci na shekara.

Sake bugun Iresin

Kuna iya yada ruhohi a cikin ɗayan hanyoyi guda biyu - tsaba ko ƙwaya. Ya fi sauri kuma mafi fa'ida shine hanya ta biyu. The fi na cut an yanke game da 10 cm tsawo. Wannan zai fi dacewa a watan Fabrairu-Maris, lokacin da shuka ta farka daga yanayin hunturu kuma ta shirya don ci gaban aiki da ci gaba.

Bayan haka, ana dasa matakan a cikin yashi a zazzabi na kimanin digiri 20. Yawancin lokaci ana dasa itace bayan kwanaki 9-10. Sa'an nan, nan gaba girma shuka ke kafa daga cuttings. Yayinda suke girma, suna yayyafawa suna siffa shuka mai zuwa.

Wuya a cikin kulawa

  • Rashin kulawa da kyau na roba na iya haifar da faɗuwar ganye - a wannan yanayin, kuna buƙatar daidaita shayarwa (yana iya wuce kima ko rashin isa).
  • Idan harbe na shuka ya zama mai bakin ciki da elongated, wannan yana nuna rashin walƙiya - matsar da shuka zuwa ɗakunan rana mai duhu ko shigar da ƙarin fitilu don hasken wuta.
  • Idan ba ku yayyafa shuka a kan kari ba, to kuwa matasa matasa za su yi ganyayyaki.

Cutar da kwari

Iresinum yana da saukin kamuwa ga kwari kamar kwari, gizo-gizo, aphids kore, fararen fata, da mealybugs. A cikin yaƙar su, ruwan sha don harbe da sarrafa shuka tare da maganin kashe kwari yana taimakawa.

Shahararrun nau'ikan bishiyoyin roba

Akwai nau'ikan itatuwan roba, saboda haka zamu yi la’akari da waɗanda suka fi shahara.

Iindine kuway

Dankin yakai kusan 45-50 cm tsayi, perenni, ciyawa, mai tushe mai duhu ja. Ganyayyaki sun kai tsawon har zuwa 6 cm, m. Launin ganye yana da duhu mai haske tare da jijiyoyin jini masu haske. Shuka fure tare da furanni marasa rubutu waɗanda aka tattara a cikin ƙananan panicles (inflorescences). Launuka da inuwa na ganye da kuma jijiyoyinsu a kansu na iya zama cikin haɗuwa iri-iri.

Herreza Iresine (Iresine herbstii)

Itatuwan tsire-tsire, tsirarren lokaci, ya kai tsawo na kimanin cm 35 zuwa 40. Ganyen suna zagaye da juna tare da jijiyoyin ruwan kore.