Noma

Yadda ake yin cingaban-da-kanka ga zomaye a cikin gidan bazara

Experiwararrun zomaye masu shayarwa suna da masaniyar yadda yake da mahimmanci a keɓance kuɗin zomo kuma ya zama ingantaccen kuma ingantaccen abu. Tun da lafiyar dabbobi da kuma damar haihuwarsu ya dogara da waɗannan abubuwan. Za'a iya siyan sel ɗin da aka yi shirye ko aka yi da hannuwanku. Zaɓin na ƙarshe shine wanda ake fin so, tunda yayin aikin gini, da ƙabilar da yawan dabbar da aka sanya ta a ciki ana yin la’akari da su.

Abubuwan da ake buƙata da ƙirar keji

Ko da wane irin gidan da za a gina, dukkansu suna da tushe iri ɗaya:

  • firam;
  • ganuwar
  • jinsi
  • rufi;
  • ƙofar.

Karamin don zomaye an yi shi ne da kayan katako ko raga, amma a'a akwai baƙin ƙarfe. A cikin zafi zai yi zafi sosai, kuma cikin sanyi dabbobi za su iya daskarewa da shi.

An gina firam na katako mai kauri, yayin da kafafu yakamata ya kasance tsawon cm 35. Idan gandun daji zai kasance a waje, ya fi kyau a sanya su mafi girma - daga 70 zuwa 100 cm. Bugu da ƙari, ɗakin wannan tsayi ya fi dacewa don kula, dabbobi kuma za su zama kariya daga masu hasara. Bangon an yi shi da faranti, allon ko raga. Don ƙasa a cikin masu ciyarwa, ana amfani da slats ko grid, tunda an sharar sharar gari ta hanyarsu. Rufin an yi shi ne da kayan guda ɗaya kamar bangon. Idan keji masana'antar don zomaye za su tsaya a waje, to za a buƙaci ƙarin rufin don kare shi daga ruwan sama.

Kowane bayani dalla-dalla a cikin gandun daji ya kamata ya zama lafiyayye kuma mai lafiya, ba tare da rarraba ko ƙare mai ƙare a net ba don dabbobin su sami rauni.

Na nau'ikan sel

Nurseries sun bambanta da nau'in zane:

  • saba tare da uwar giya ko ba tare da ita ba;
  • I.N. Mikhailova;
  • N.I. Zolotukhin;
  • tare da aviary don tafiya.

A sigar farko, karar tana da manyan kafafu da wurare daban daban don ciyarwa da nunin. An rabu da su ta hanyar ci gaba da rami tare da rami. Doorofar zuwa gida an yi ta da katako, kuma zuwa wurin ciyarwa daga firam ɗin tare da raga. Idan akwai sarari kyauta, an ƙara shinge don tafiya yana cikin keji. Kuna iya shigar da shi ta bangon baya, ko shirya shi daga ƙasa ƙarƙashin ginin, kamar yadda yake a hoton da ke ƙasa.

Sau da yawa ana amfani da gandun daji tare da aviary don dabbar ta hanyar canjin, kamar yadda motsi mai aiki ba wai kawai ya shafi lafiyar lafiyar zomaye ba, har ma yana inganta iyawar su.

Ana ɗaukar ƙwayoyin masana'antu na Mikhailov mafi rikitarwa da haɓaka, suna kama da ƙananan gonaki. Suna ba da iska, shelf, dumama uwar giya da madubin sha, kazalika da tsarin sharar gida na musamman - ana zubar da komai a cikin akwati guda.

Da ke ƙasa akwai hoto na zane na keji Mikhailov don zomaye, bisa ga abin da za a iya yi da hannuwanku.

Cell N.I. Zolotukhina

Babban bambanci tsakanin ɗakin marubutan wannan marubucin daga wasu shine cewa maimakon amfani da grid ko slats don ƙasa, ana amfani da plywood ko lebur mai laushi, sannan kuma babu pallet. An shigar da bene tare da ɗan gangara. An sanya grid tare da bangon baya 10-20 cm faɗin. An cire kuzari da fitsari ta hanyar sa, musamman tunda a mafi yawancin lokuta, zomaye suna sauke kansu a bangon baya.

Ana amfani da masu ciyar da tumatir don karkatar da su, ya isa a karkatar da shi zuwa gare ku, kuma kada ku cire shi gaba ɗaya daga ɗakin. Tabbatar a raba shi zuwa rabin raga don kada zomaye suyi zurfi cikin ta.

Hakanan Zolotukhin yana ba da damar ba da kayan mashaya ga bazara. Ya isa ya shinge kashe girman dole tare da katako tare da faɗin har zuwa 20 cm, kuma sanya shi a kusurwar hay. Zomo za ta yi gida don kanta. Godiya ga wannan hanyar girma, yanayin rayuwa a cikin keji don zomaye sun fi kusa da na halitta. A sakamakon haka, ana haihuwar zomaye masu saurin kamuwa da cututtuka. Da zarar sun girma, suna tsabtace jirgin, a sakamakon haka, an sami ƙarin sarari don tafiya. A cikin hunturu, maimakon kwamiti, kuna buƙatar shigar da gida don zomo tare da zuriyar dabbobi.

A cikin bidiyon da ke ƙasa, Zolotukhin yayi magana game da ka'idar aikin ƙwayoyin sel don zomaye, wanda aka yi da hannu bisa ga hanyar da ya ƙirƙira.

Don gina ƙwayoyin sel bisa ga tsarin Zolotukhin, ba a buƙatar mallakar wasu ƙwarewa da kayan gini masu tsada. Isasshen raga, allon, lalatin lebur ko plywood, kalar karfe. Firam, gida kofofin da maɓalli ana yin su da itace. Ana yin murfin ƙasa da bakin ko murfin ƙarfe da raga. Hakanan, ana amfani da raga don ƙofofin cikin masu ciyarwa. An lullube takarda da sauran wuraren katako da keɓaɓɓen karfe don kada zomaye su zage su. Yawancin haske da zane-zanen kada su shiga cikin gida, saboda haka ƙofar ta yi ƙarfi, kuma ba daga raga ba. A gefen bene a cikin mahaifiyar sayar da giya an rufe bakin ƙofa a ƙalla 10 cm babba wanda ya sa zomaye su kasa fada idan ƙofar ta buɗe.

Bangon baya na bene yana madaidaiciya, kuma ƙananan ƙananan suna karkata don kada abubuwan da suke sha daga sama kada su faɗa cikin wasu sel, sai a mirgine a waje tare da bango.

Matakan halitta

Matakan-mataki-mataki akan yadda ake yin keji-da-kanka ga zomaye tare da ginannen gidan Sarauniya da ciyar da silos:

  1. An tattara firam daga sandunan katako wanda ke auna 5x5 cm, kuma a wuraren da za'a sami sassan don ciyarwa, an shirya grid don bene.
  2. An sanya bango na baya kuma an sanya ƙasa mai nauyi don mahaifiyar giya.
  3. An rufe bangon gefen sel tare da faranti kuma an sanya bangare tare da manholes don igiyar ciki igiyar ciki. Diamita na rami aƙalla 20 cm.
  4. An rufe lamuran zuwa gurasar.
  5. A tsakiyar keji, an saka toshe akan firam don rabuwa zuwa sassan, bayan wannan an shigar da masu ciyarwa.
  6. An juya gandun daji kuma da taimakon slats, net don bene an gama gyarawa.
  7. Ana shigar da silos feeder da sashin ciyarwa mai kauri. Madadin sanduna, zaka iya amfani da grid tare da sashin giciye na 2x5 cm.
  1. Ruwan dutsen karami da qofar kofa tare da rikewa don masu kiwo.
  2. Kofofin tare da grid kuma suna ci gaba don nunin gida, har ma da lattoci a kansu, an gyara su zuwa firam.
  3. Idan gandun daji zai kasance a kan titi, to ya kamata a yi ƙarin rufin da ba zai iya hana ruwa ba. Don yin wannan, ana ƙididdige tsarin baƙin ƙarfe a kan rufin da ake aiki, kuma kayan rufin, alal misali, kwance, an keɓe shi. Kar ku manta game da gangara, saboda idan tsayin tsararrakin yakai santimita 70 a gabanta, to a bango na baya yakamata ya zama cm 60. Wannan ya zama dole don cire ruwan sama daga rufin.

Kafin ka fara yin kara don zomaye, kana buƙatar yin cikakken zane tare da girma.

Zaɓin da aka ƙaddara ya dace a cikin cewa yana da hopper don ciyar da babban ƙarfin. Tana saukar da akalla kilogiram 6 na abinci. Hakanan, irin wannan ƙirar tana ba ku damar shigar da ƙarin tiers. Babban abu shine a saka a tsakanin su kwandon shara ko kuma wani yanki wanda za su zame shi a kwandon shara. Amma kar a yi tiers da yawa, kamar yadda aka cika abincin daga sama.

Girman raga don ƙwayoyin zomo kada su zama girma fiye da 2x2 cm, in ba haka ba za su iya faɗuwa su kuma makale.

Shawarwarin

Kafin ka fara yin koke don zomaye tare da hannuwanka, ya kamata ka yanke shawara kan wurin da za a sanya wurin gandun daji. Dole ne a kiyaye ta daga iska mai ƙarfi. Abu ne wanda ba a ke so a kafa asibitin a gefen kudu, kamar yadda a cikin rani dabbobin za su kasance cikin zafin rana duk rana. Hakanan, nau'in zomaye yana shafar girman sel, wasu kuma sun fi girma girma akan wasu. Girman sel mafi kyau duka na zomaye daban-daban shine 150x70x70 cm.Ya bambanta da yawan dabbobi. Zai fi kyau a sa rufin rufin, don haka zai fi dacewa don aiwatar da ƙwayar sel.

Idan zomaye za su zauna a cikin gandun daji a cikin hunturu, ya fi yin bene na itace. Madeashin sashi yana da ƙarfi a cikin nau'i na pallet, don haka dole ne a sanya shi gaba. Kuma a saman an sanya bene na slats cushe tare da rami na 1.5 cm. Zai fi kyau sanya masu siyar da masu ɗabal ɗin abin sha wanda ya fi dacewa a tsaftace su. Domin 'ya'yan ba su daskare a cikin hunturu, shi wajibi ne don bugu da insuari yana rufe ganuwar tare da kowane rufin zafi, alal misali, kumfa polystyrene. Ruwan dole ne a rufe shi da ruwa a fim don kada ya zana ruwa. A cikin ɓangaren cikin igiyar ciki, zaku iya shimfida tsarin dumama dumu-dumu ko ɗakin dumama.

Don dwarf da zomaye na ado suna yin wasu gandun daji, kuma koyaushe tare da aviary. An shingen don irin waɗannan zomaye yawancin lokaci ana gina su da hannuwansu a cikin nau'i na gida, tare da ladard da shelves da yawa. Idan dabbar da ke zaune a gidan, to, zai fi kyau siyan zaɓin da aka shirya, saboda suna da kyakkyawar fuska.