Lambun

Ciyawa mai haɗari tare da kyakkyawan suna

A cikin 'yan shekarun nan, ƙasashen Kudancin Rasha sun cika maƙil da ragweed, wanda ke haifar da matsala ga lambu.

Ambrosia nigrum (Ambrosia psilostachya)

A cikin ƙasa na ƙasarmu, ragweed (dangin aster) ana wakilta su da nau'ikan uku: tsutsa, tripartite da perennial. Dukkanin su musamman ciyayi ne masu haɗari kuma an ayyana su keɓe. Saboda haka, idan an samo ragweed a cikin tsaba, an hana su hawa zuwa wasu yankuna na ƙasar da sayarwa. Ambrosia yana haifar da cututtukan mutane - zazzabin hay da zazzaɓi. Sai kawai a cikin Cibiyar Alerji ta Krasnodar rajista da yawa mutane dubu fama da rashin lafiyan to ragweed pollen.

Bishiyar Ambrosia (Ambrosia artemisiifolia)

Guda-uku Ambrosia - manya-manyan da farkon farkon sako sako mai ƙarfi (har zuwa 2 m) branched mai tushe da fadi ganye. Ya bayyana a farkon bazara, cikin sauri yana haɓaka taro kuma yana sauƙaƙe taron jama'a kuma ya nutsar da wasu abubuwan shekara, gami da tsire-tsire masu ciyawar. A lokaci guda, yana zubar da ƙasa sosai. Yana blooms a tsakiyar Yuni, ripens daga tsakiyar Yuli zuwa Satumba. An gano asalin farkon wannan sako ne a yankin Samara. Yanzu ana samun ɓangarorin ɓangarori uku a cikin Volgograd, Samara, Saratov, Orenburg, Voronezh da Bashkortostan. Hankalinta ya bayyana a cikin lardin Perm, Amur, Irkutsk.

Leaf Ambrosia kuma shekara-shekara. A bayyanar ta yi kama da na macijin al'ada. An rarraba shi ta hanyar achenes, wanda zai iya kula da damar germination har zuwa shekaru 40. Yana blooms a watan Agusta kuma a wannan lokacin emits mai yawa pollen, Bears 'ya'yan itace a watan Satumba. Ya fi yawaita sosai a yankin Arewacin Caucasus, Volgograd, Astrakhan yankuna da Kalmykia.

Ambrosia nigrum (Ambrosia psilostachya)

Ambrosia perennial ana iya rikita shi tare da tsutsa, amma yana da rhizomes masu rarrafe waɗanda ke tsayayya da ƙarancin zafi kuma basa daskarewa ko da cikin matsanancin sanyi. Tsaba ya girma a cikin Mayu, fure a tsakiyar watan Yuli (pollen ya fi ƙasa da ciyawar), ya ba da 'ya'ya a watan Agusta-Satumba. Rarraba a cikin Tervropol Territory, Volgograd, Samara, Orenburg yankuna da Bashkortostan.

Yadda za a halakar da ragweed? Mafi yawan ayyukan gona. Bayan samo tsakiyar ragweed, nan da nan cire tsire-tsire daga shafin kuma ƙone su. Yanka da ciyawa a ko'ina cikin girma girma: kar ku bari su Bloom kuma kai 'ya'yan itace. A lokacin da weeding, gwada ba yankan, amma tsefe rhizomes na perennial ragweed. Inoculate yankin tare da amfanin gona na hunturu ko hatsi na tsiro (gutsi, alkama, fescue, foxtail) gauraye da ganyen (sainfoin, alfalfa) ganye. A cikin shekaru biyu zuwa uku, nau'ikan raguna na shekara za su cika maƙil.

Idan mawuyacin hali, za ku bar yankin a ƙarƙashin tururi kuma ku kula da shi sau da yawa tare da herbicides (Roundup, Glissol, Glyphosate). Akwai ƙarin ƙwayoyi masu ƙarfi, amma ana iya amfani dasu kawai ta amfani da kayan aiki na musamman. Sabili da haka, ina ba ku shawara ku tuntuɓi insulin ɗin na gida don taimako.

Abubuwan da aka yi amfani da su:

  • O. Volkova, Shugaban Cibiyar Shuke-shuke Shuke-shuke, Cibiyar Nazarin Russianan Rukuni-Rukuni ta Rasha