Lambun

Abincin Siberian

“Abin da ba za ku hadu da shi ba a cikin Siberian taiga, a hanya, wanda ya mamaye sama da kashi 50 na gandun dajin Uwarmu! Ko da naka, abarba Siberian tana nan.

A farkon bazara, mutane ƙalilan za su ja hankalin wani tsayi na tsawon mita biyu da biyar ko ƙaramin itace tare da rassan da ke daure da ƙayayuwa. Ee, kuma a farkon lokacin bazara, sai dai idan kunkuntar dogon ganye tare da launi na azurfa wanda ba a saba gani ba, wannan tsire-tsire zai jawo hankalin mutane. Ko a lokacin furanni (ƙarshen Afrilu - farkon watan Mayu), mutum ba zai riƙe idanunsa a kan furanni masu launin shuɗi-shuɗi ba. Amma daga ƙarshen bazara har zuwa ƙarshen kaka, tsawon harbewarta na shekara-shekara an rufe su da kananan 'ya'yan itace mai haske mai haske waɗanda suke kasancewa a kansu kusan duk hunturu. Abin da ya sa suka kira wannan tsiron teku buckthorn. A wannan lokacin, da wuya wani zai wuce ta rashin tunani, kuma a Nunin Aasaru na ofasashe Na ofasa na USSR a Moscow, ba ƙasa da baƙi masu bincike kusa da tekun-buckthorn fiye da duk wani abin da aka nuna a yanar gizo. Yana girma a nan babu muni fiye da yanayin halitta.

Santana Buckthorn (Sea-buckthorn)

Buckthorn na ruwan teku ya zama ruwan dare a cikin ƙasashen Baltic, Moldova, yankin Black Sea, Caucasus da Asiya ta Tsakiya, amma ana iya la'akari da Siberiya ainihin mahaifarta. A nan ne akwai damar da za a iya ganin gandun dajin buckthorn (rashin alheri, yawancin lokaci ba a amfani da su ta hanyar tattalin arziki). Daga nan darajarta ta tafi ko'ina cikin ƙasar.

'Yan Siberiya sun daɗe suna son itsa fruitsan itaciyar da ba a saba gani ba kuma suna alfahari da kiransu abarba na Siberiya. Gaskiya ne, ba za a iya kwatanta girman 'ya'yan itaciyar buckthorn tare da abarba, amma ba su da ƙanƙanci a gare su ko dai a cikin ƙanshi, ko dandano, ko a cikin abinci mai gina jiki kuma musamman halayen magani.

'Ya'yan itaciyar da ke cikin tsiran namu na teku ba su da tsari, "in ji Siberiyawa. Wataƙila wannan wani karin ƙari ne, amma har ma a cikin tsohuwar zamanin da baƙon da ke zaune a cikin mazaunan Siberiya suna mamakin baƙi da mamaki mai ban sha'awa, ƙanshin ruwan-buckthorn jelly, jam, jam, tinctures da giya. Masu bincike na zamani sun kuma san halaye na musamman na abinci mai ƙoshin ma'amala da mahimmancin warkarwa. Ba tare da ambaci babban abun ciki na bitamin C da carotene (provitamin A) ba, waɗanda yawancin lokuta ana samun su a wasu tsire-tsire, 'ya'yan itacen buckthorn ma suna dauke da bitamin B1, B2, kazalika da ƙwayar bitamin E, musamman ta musamman, wanda ke haɓaka ayyukan glandar endocrine kuma yana daidaita metabolism a cikin fata . Hakanan ana inganta ingantaccen 'ya'yan itacun na buckthorn teku ta yawan adadin glucose, fructose, pectins abinci, nitrogenous da tannins a cikinsu. Vitamin C a cikin fruitsa ofan buckthorn na teku yana da juriya mai ƙarfi kuma ana kiyaye shi da kyau ko da lokacin dafa abinci da bushewa.

Santana Buckthorn (Sea-buckthorn)

A ƙarshe, mai itacen buckthorn mai mahimmanci yana da daraja, wanda ya tara tarin ƙwayoyin 'ya'yan itace har zuwa kashi 8 cikin ɗari. Fruitsa fruitsan buckthorn 'ya'yan itatuwa sun bashi bashi orange mai haske ko launin rawaya mai haske da ƙanshin abarba. Har ila yau, man na kunshe da abubuwa tare da kaddarorin warkarwa. Kotun Kimiyya ta Ma'aikatar Lafiya ta USSR ta ba da shawarar mai na buckthorn oil don maganin cututtukan da yawa: raunukan da ba su warkewa da raunuka na baya, ƙonewa, ƙanƙan iska. A cikin mutane, musamman tsohuwar tsohuwar Mongolian da maganin Tibet, 'ya'yan itatuwa da ganyen buckthorn sunyi amfani da su sosai wajen magance cututtukan fata, cututtukan ciki da fata. Hakanan an yi amfani da kaddarorin warkaswa na rassan buckthorn na teku da ganye a cikin tsohuwar Girka: sun bi da mutane ba kawai ba, har ma da dawakai.

'Ya'yan itãcen marmari sun isa cikar balaga a watan Satumba. Ba su fada na dogon lokaci kuma su kasance kan rassa har zuwa farkon bazara, sannu a hankali rasa haskakawar su; Tsuntsayen hunturu masu tsananin sanyi da yawa sun ci su. Tsarin buckthorn tsaba arean kadan ne - kusan dubu 80 a kowace kilogram. Suna sown a kaka a low zazzabi (stratification).

Santana Buckthorn (Sea-buckthorn)

Q, A, O, P, sarari

Buckthorn Sea shine ɗayan tsirrai da suka fi yawa a ƙasarmu. A cikin Altai kawai, yana mamaye kusan kadada dubu 10, kuma a cikin ƙasa duka ɗaruruwan dubun hectare. Dubunnan ton na 'ya'yan itace-buckthorn' ya'yan itatuwa sun fito daga gandun daji Siberian. Abun tausayi ne cewa tarin su da amfanin su ba koyaushe suke yin shiri ba; muna ƙarancin kulawa da wannan matattara mai ƙarancin ƙarfi, amma abun mamaki amfanin gona. Ba mu ce komai ba tukuna game da ƙoshin zuma, game da wuya, ƙaramin, ƙaramin launi mai launin shuɗi.

Buckthorn Sea ba ya tsoron ko tsananin tsananin sanyi ko kuma tsananin fari a cikin kasarmu. Tana jin kyau a kan kasa daban-daban har ma a kan yashi kwance. Godiya ga iyawar saukin girma zuwa gaɓoɓin tare da tushen masu nasara, yana daidaita tsattsayen hanyoyin, rami na manyan hanyoyi da layin dogo, kuma yana hana motsi na yashi mara lahani. A matsayinka na shuka mai ƙwayoyin nodule a cikin tushen sa, yana wadatar da ƙasa tare da nitrogen.

Ta hanyar ilimin halitta, buckthorn na teku yana da bambanci ga yawancin dioecious tsire-tsire, saboda yana da maza da mata. Lokacin da ake horar da itacen buckthorn, ya kamata a shuka namiji ɗaya akan samfuran mata takwas zuwa tara. Kuma lallai yakamata ayi noma.

Hanyoyi zuwa kayan:

  • S. I. Ivchenko - Littafin game da bishiyoyi