Noma

Menene kaji da banda abinci?

Babban yanayin lafiyar kajin yana da inganci mai inganci da ingantaccen tsarin abinci, wanda dole ne a kasance a cikin abubuwan ɗabi'a don ingantaccen tsarin garkuwar jiki da inganta lafiyar tsuntsu gaba ɗaya. Ko yaya, wasu abubuwa masu mahimmanci suna da mahimmanci ga tsuntsayen matasa - wannan yana da kyau tsakuwa da kayan abinci na alli.

Calcium kari

Wani adadin kalsiya tuni an ƙunshi shi a cikin abincin kaji, amma ba zai zama superfluous ba ƙara kaɗan daga wannan ma'adinin zuwa abincin, tunda ƙwayoyin ƙwai sun ƙunshi fiye da 95% kalsiya. Saboda wannan dalili, idan aka rasa alli a cikin abincin sanya kaza, to jikin tsuntsu bashi da abinda zai haifar da harsashi daga, kuma ana fara wanke alli daga kasusuwan tsuntsun. Wannan yana haifar da kaji masu rauni da ƙasusuwa su zama daɗi.

Koyaya, yanke shawara don wadatar da abincin kaji tare da kalsiyam, kuna buƙatar tuna cewa bai kamata ku haɗu da ƙarin ƙwayar ƙwaro tare da abincin da kanta ba. Kawai zuba shi a cikin mai raba shi don tsuntsaye su more rayuwa mai kyau idan suka so. Ku yi imani da ni, wannan masarar za ta kasance don neman kawai don sanya hens, kuma roosters da matasa marasa ɗaukar hens ba za su zo ko da kwano ba. Ana iya siyan ƙarin kalsiyas a shagon, ƙwaryasar kawa ce. Kuna iya yin irin wannan ƙarin amfanin tare da hannun kanku daga ƙanƙan ƙwayayen.

Kar a watsar da ƙoshin ƙanƙan, mafi kyau sara shi ku zuba shi a cikin ƙarin mai ciyar

Tsakuwa (ba mai iyawa)

Kaji ba su da hakora, kuma dole ne a yanyan abincin da ya rataye shi a hankali, kuma yanayin hikima yana da nasa hanyar yin wannan. Idan tsuntsu ya sami 'yanci tare da motsinsa, sai ya zagaya yadi yana ɗaukar ƙananan pebble, ƙasa ya haɗiye su daga ƙasa. Koyaya, idan tsuntsun ya iyakance a cikin motsi, to waɗannan sune ƙanƙanan ƙanƙan da take buƙata ta bayar tare da abinci. Da kuma, kada ku haɗa abinci da tsakuwa, yana da kyau ku zuba su a cikin akwati dabam. Idan ya cancanta, kaji da kansu zasu kusanci wannan abincin. Tsakuwa wanda tsuntsu ya cinye an adana shi a cikin ƙwayar tsoka kuma ana amfani dashi na dare don narkewa. Duwatsu sun yi ƙanƙan da yawa don haka suna wucewa ta hanyar narkewar ƙwayar tsuntsaye.

Tunda a cikin lokutan dumi ana sakin kaji kullun don yawo a kusa da yadi, babu matsaloli tare da tsakuwa, kuma tsuntsayen suna samun kansu da kansu. Amma tare da zuwan yanayin sanyi, ƙasa ta daskare, ta rufe da dusar ƙanƙara, kuma kaji ba sa samun damar shiga cikin duwatsun. Don magance wannan matsalar ita ce mai sauƙin sauƙi: kafin farkon yanayin sanyi, tattara kamar wata bulog na ƙasa da tsakuwa, saka a cikin kaji. Tsuntsaye da kansu za su yi duwatsun duwatsun da suka dace.

Hadin hatsi

Cakuda hatsi iri daban-daban magani ne na ainihi ga kaji. Tsarin hatsi ya kamata ya zama 10% na yawan abincin tsuntsu: wannan ƙasa da tablespoon kowace rana kowace kaji. Wannan abincin mai tsuntsaye yakamata a kula dashi kawai a yanayin sanyi kuma kafin lokacin kwanciya, saboda narkewa yana faruwa da daddare, kuma kuzarin da aka saki yayin narkewar hatsi za'a yi amfani dashi don sanya tsuntsu yayi dumin. Kuna iya siyan cakuda hatsi a cikin shago ko sanya shi da kanka.

Sayi hatsi daban-daban kuma ku cakuda su cikin kwano daban.

Matasa Dandelion mai bushe

Ganye, gami da ciyawa, suna da abinci sosai ga tsuntsaye. Dryara bushe ciyawar da aka bushe kullun a cikin abincin, wannan yana taimaka wajan haɓaka garkuwar tsuntsu, yana tasiri ƙanshin abinci kuma ƙoshin ƙwai suna launin rawaya mai haske.

Tara dandelions a lokacin rani, bushe da sara da su. A cikin hunturu, lokacin da kaji ba shi da damar cin ciyawar sabo, zaku iya ƙara abincin abincin tsuntsunku tare da wannan cakuda. Kuna iya amfani da dandelions ba kawai ba, har ma da sauran ganye da suka girma akan rukunin yanar gizonku - faski, oregano, sage da basil.