Noma

Bayanan furanni: Itace kofi

A gare ni, a matsayina na mutumin da ke son kiwo tsire-tsire na cikin gida, abu mafi mahimmanci a zaɓi na gaba don sake mamaye tarin na shine rashin gaskiyarsa. Tabbas, shuka da kanta dole ne ya zama kyakkyawa, amma ba kawai. Hakanan ya kamata ya zama da ban sha'awa ga wasu, saboda koyaushe yana da daɗin yin alfahari da dabbobinku. Kuma idan irin wannan shuka shima ya bada fruita thenan, to wannan shine ainihin bugun gaske! Kuma irin wannan tsiro a cikin tarin shine itacen kofi.

Duk mun san cewa kofi yana girma a cikin ƙasashe masu zafi, kuma manyan nau'ikansa suna da sunaye waɗanda suka riga sun saba da kunne: arabica, robusta, liberic da kuma karin yabo. Amma mutane kalilan ne suka sami damar ganin yadda kofi yake a cikin dabbobin daji, kawai idan ka ci gaba da rangadin kawancen kofi. Da kyau, ashe ba zai yi kyau ba a sami cikakken tsire a kofi a kan windowsill din ba? Tare da waɗannan tunani, Na je kantin sayar da furanni mafi kusa.

A karkashin yanayin cikin gida, abu ne tabbatacce ainihin tattara har zuwa kilogram ɗaya na kofi, amma daga bishiyoyi masu girma daga shekaru shida.

Itace bishiyar kofi. Arab Kawa, or, Arab Kawa Karafi (Coffea arabica)

Itace ruwan kofi na Arabica, ko kuma nunanninta, na samu adadi mai yawa a cikin shagon lambun sarkar. Kimanin harbe 15-20 tare da tsawo na 7 cm santimita girma a cikin tukunya. An jefa waɗanda ba su da kyau, marasa ƙarfi da ga alama kamar an lalace nan da nan, kuma masu kyau an dasa su cikin tukwane biyu ko uku. Asashen bushes ɗin sunyi girma da sauri kuma a cikin shekaru biyu zuwa uku sun zama kyawawan bishiyoyi waɗanda suka fara 'ya'ya.

Berries na kofi suna jinjina min watanni da yawa. Da farko sun yi kore, sannan kuma sun zama ja. Kimanin watanni 6-8 da suka cika, kuma kusan hatsi biyar aka girbe daga farkon girbin. A zahiri, a cikin yanayi na cikin gida yana da cikakken haƙiƙa tattara har zuwa kilogram ɗaya na kofi, amma daga bishiyoyi masu girma daga shekaru shida.

Shuka bishiyar kofi a gida

Ilasa

Groundasa don itacen itacen kofi ya kamata ya zama mai haske, airy da permeable. A manufa, ƙasa da aka sayar don tsire-tsire masu zafi na iya zuwa, zai mallaki waɗannan halaye. Idan kun shirya ƙasa da kanka, to, zaku iya ɗauka a matsayin tushen cakuda peat da humus a gwargwadon 50/50. Hakanan a cikin tukunya zaka iya sa abubuwa da yawa na gawayi, wanda zai adana daga nitsewar ƙasa. Haka kuma, tukunyar dabbar dole ne a zaɓi babba, tunda tushen tsarin ke sauka.

Taki

Itacewar kofi tana girma shekara-shekara, saboda haka tana buƙatar miya ta yau da kullun, kusan kowace kwana goma. Ciyar da nitrogen, phosphorus, potassium da abubuwa masu alama. Kamar yadda takin nitrogen, zaka iya amfani da peat mai narkewa, vermicompost, wanda za'a iya sayowa a shagunan domin gonar. Kamar yadda saman phosphate miya, zaka iya amfani da maganin superphosphate. Kuma daga ash za ku iya samun sutturar miya mafi kyau.

Kirkirar kafa

Seedlingsan ƙananan ƙwayoyin kofi kawai ke girma. Yayinda suke girma, rassan kwarangwal suna fara girma, waɗanda ke da alaƙa da gangar jikin. Dangane da haka, domin kambi ya haɓaka a hankali, dole ne a juya itacen a kai a kai a kai don haka ya shuka ya zama daidai.

kofi kofi itacen kawa kofi mai kaunar penumbra

Kulawar bishiyar kofi

Duk da gaskiyar cewa kofi shine mazaunin subtropics, ba a ba da shawarar sanya tukunya a cikin hasken rana kai tsaye ba, tunda a yanayi kofi yana girma a cikin inuwa na ɓangare daga manyan bishiyoyi. Mafi kyawun windows a cikin gidan: gabas ko yamma. Tun da kofi tsire-tsire ne na wurare masu zafi, tsarin zafin jiki yana da matukar muhimmanci, musamman a lokacin hunturu. Zazzabi a cikin dakin kada ya faɗi ƙasa 15 ° C. A ƙarancin yanayin zafi, ƙararren baƙi zai bayyana a cikin ganyayyaki, sannan takardar ta zama baƙi kuma ta faɗi. Hakanan a cikin hunturu, Ina ba ku shawara ku sanya katako ko polystyrene a ƙarƙashin tukunyar don kada tushen tsiron ya daskare. Kuma a karshe, kofi da keɓaɓɓun shan haƙuri A cikin hunturu, ya kamata ku mai da hankali musamman lokacin yin iska a cikin wuraren shakatawa. Idan iska mai sanyi ta shiga cikin tsiron, kofi yakan daskare kai tsaye.

Kayan aiki kofi baya yarda daftarin

Idan dabarar ganyayyaki sun bushe akan kofi, wannan shine farkon alamar bushewar iska. Magani: ko dai haɓaka zafi a cikin ɗakin - saka hura wuta ko akwati na ruwa a ƙarƙashin batirin. Hakanan zaka iya fesa daji a kai a kai daga harbin bindiga. Yana da amfani sosai a matse ɗan itacen aƙalla sau ɗaya a wata tare da ruwan dumi a ƙarƙashin wankan, don kada ruwan ya cika tukunyar. Tare da irin wannan kulawa ta yau da kullun, ganye koyaushe zai zama mai haske da kyan gani. Bugu da ƙari, yayyafa kofi na yau da kullun zai kare ku daga gizo-gizo gizo-gizo, mafi mahimmancin kwaro wanda zai iya bayyana a gida. Alamar farko ta bayyanarsa sigogin haske ne a jikin ganye - wuraren hutawa, kuma, ba shakka, ƙananan cobwebs.

Idan dabarar ganyayyaki sun bushe akan kofi, wannan shine farkon alamar bushewar iska.

Yakamata yakamata ayi hattara lokacin shayarwa. Ba za ku iya cika shuka ba, ganye za su bushe kuma su fara faɗuwa. Kuma kada ku cika overdry. Ganin cewa saman ganyen itacen kofi yana da girma, danshi yana bushewa da sauri. Da zaran ƙurar ta bushe, ganyayyaki nan da nan sai su faɗo. Sabili da haka, yana da matukar mahimmanci a shayar da shuka tare da ɗan ƙaramin ruwa kusan kowace rana, har ƙasa ta kasance mai laushi koyaushe, amma a lokaci guda ruwan ba ya ɓoye a cikin tukunyar tukunyar. Ya kamata a shayar da ruwa a zazzabi a ɗakin, ya zauna, mai taushi kuma ba tare da lemun tsami ba.

kowane Berry yana da wake biyu na kofi

Kwarewar farfado da itacen kofi

Na tsire-tsire na tsira "mutuwar asibiti" sau biyu. Magana ta farko ta faru lokacin da aka dasa shukar, ta buɗe taga a cikin hunturu a zazzabi-25 ° C. Sannan kara kawai take kasancewa daga kofi, ganye nan take ya faɗi. Magana ta biyu - a cikin rashi na, an dasa ban ruwa na ciyawa, kuma ya bushe, ya sake ganyayyaki. Girke-girke na farfadowa ga irin waɗannan tsire-tsire kusan matattun suna fesawa akai-akai tare da rage yawan ruwa. Bayan 'yan watanni, tsire-tsire sun sake zama kore.

itacen kofi ɗaya na iya samar da kilogiram na 0.5 na wake a kowace shekara

Ta haka ne, samar da shuka tare da yanayi mai kyau, zaku iya sha'awan ba kawai duhu na fure ba, amma kuma tare da tsari mai kyau na girbi ainihin kofi! Af, so in san abin da na yi tare da farkon girbi? Tabbas, nan da nan na rarraba shi a cikin tukwane tare da ƙasa kuma yanzu ina jiran sabon amfanin gona. Ba da daɗewa ba zan sami karamin tsiro na kofi a kan windowsill, wanda ofishin duka zai yi magana game da kuma, Ina fata, ya wuce.

© Greenmarket - Karanta kuma shafin.