Shuke-shuke

Orchid ludisia

Wani orchid kamar ludisia discolor (Ludisia discolor) yana da alaƙa da monotypic asalin halittar dangin orchid kuma wakili ne kawai. Wannan tsiro a cikin yanayi ana iya samun shi a cikinnukan dazuzzukan kurmi na yankin kudu maso gabashin Asiya, da kuma Sumatra.

Ludisia kuma ana kiranta hemaria. Wannan orchid na ƙasa tana da ciyawa. Rassanta da ke tashi, da kuma keɓaɓɓu, suna a saman ƙasa. Yawancin matasa masu tushe suna haɓaka sama daga gare su, wanda ya kai girman santimita 15. Takardun rubutu na yau da kullun na farji ne ko kuma an dasa su akan ɗakunan farji na farji da na ɗakin kwana. Takaddun ganye masu sauƙi suna da babban sifa-lanceolate kuma sun isa tsawon santimita 7, sannan faɗin santimita 3 zuwa 4. Fentin "mai walƙiya", mai banƙyama na gaba yana zane a cikin inuwa mai launi, wanda zai iya zama daga launin kore-burgundy, zuwa kusan baki ko Emerald. A kan farantin ganye akwai wasu nau'ikan jijiya da suke bayyane wadanda suke daidai da na tsakiyar, duk da haka, a cikin nau'in asalin halitta suna da wahalar gani. Ganyen ganyen yana da santsi da zane a launi mai launin shuɗi-brownish. Gashi da petiole ana fentin su a cikin inuwar launi iri ɗaya. Kowace farantin ganye na rayuwa na tsawon shekaru 7, sannan sai ya lalace ya mutu, yayin da “Nick” na sifar da aka yi fasalin zobe, wanda yake fenti mai launi mai haske, ya kasance akan karar.

Orwararrun orchids sun haɗu da irin wannan shuka a cikin rukunin da ake kira "orchids mai mahimmanci." Yana da daraja ba ga furanni ba, amma don kyawun gani na furen ganye, wanda ke da tsararren rubutu, da kuma sabon launi. Wannan shuka fure, a matsayin mai mulkin, a ƙarshen kaka farkon lokacin hunturu. Daskararre mai tsayi (har zuwa santimita 25) ya yi girma daga ɓangaren ɓangaren kara kuma yana ɗaukar buroshi mai fadowa da yawa kadan (kusan santimita 2 a cikin) furanni. Furanni kansu da fari fenti, kuma ukunsu masu rawaya ne. Idan yanayin muhalli yana da kyau, to, fure zai wuce fiye da wata 1.

Ludisia orchid kulawa a gida

Ba kamar sauran wakilan babban gidan orchid ba, Ludisia baya buƙatar kowane yanayi na musamman don girma. Koyaya, mafi yawan lambu lura da kwatsam mutuwar da shuka ga cikakken dalilai. A wannan batun, don ƙoƙarin guje wa mutuwar kwatsam na wannan nau'in orchid, kuna buƙatar ƙoƙari ku kula da shi sosai.

Yanayin Zazzabi

Ludisia da ke girma a ƙarƙashin yanayin yanayi na iya yin tsayayya da yanayin zafi na 10-37. Koyaya, fure mai girma a gida, yana da kyau a kiyaye daga irin wannan zafin zafin. Don haka, masana sun ba da shawara don kula da yawan zafin jiki a matakin digiri 20 zuwa 29 a lokacin bazara yayin rana, yayin da dare ya kamata ya zama ƙasa da digiri 3-5. Wannan tsire-tsire yana buƙatar bambanci a cikin yanayin zafi na yau da kullun, tun da yake ya zama dole yanayin don sanya fure fure. A cikin hunturu, ana bada shawara don sanya fure ta yi sanyi (kimanin digiri 18), to, furerta zai daɗe.

Haske

Irin wannan orchid yana da ƙauna-ƙauna, don haka ba za ku iya sanya shi a cikin wurare tare da haske mai haske ba. Don wurinta, ana bada shawara don fifita windows ta yamma ko arewa. Kuma ana iya sanya ludisia a bayan ɗakin, amma a wannan yanayin ana buƙatar ƙara haske tare da phytolamps na musamman. Hasken rana yana da tsayi kuma ya kamata ya kasance daga sa'o'i 12 zuwa 14. Hakanan, shuka yana buƙatar haskakawa a cikin hunturu, lokacin da hasken rana ya zama ƙasa da ƙasa kamar yadda aka saba.

Yadda ake ruwa

Wannan fure mara kyau ya amsa bushewa. Dangane da wannan, yakamata yakamata a sami danshi koda yaushe Koyaya, ruwan ma bai kamata ya dame a cikin tukunyar ba, saboda wannan zai haifar da jujjuya ludisia.

Don shayarwa, kuna buƙatar amfani da ruwa mai laushi mai kariya, wanda dole ne ya kasance da yawan zafin jiki a ɗakin. Ana shawarar kwalliya ta hanyar nutsar da akwati a ruwa, wanda yakamata a cire bayan 'yan mintina.

Haushi

A inji ji mafi kyau a high zafi (kusan kashi 70). Koyaya, bazai yuwu a kara zafi ba ta hanyar fesa ganye. Gaskiyar ita ce, busasshen digo na ruwa suna barin halayen mummuna a kan ƙananan ganye, waɗanda kusan ba za a iya kawar da su ba. A saboda wannan dalili, ana bada shawara sanya shi a cikin kusancin furen kusa da wani buɗaɗɗen buɗe da ke cike da ruwa, har ila yau, a zuba shi a cikin wani shara mai laushi na yumɓu. Yana da kyau a tuna cewa irin wannan shuka ba za a iya sanya shi kusa da kayan ɗumi ba. Gaskiyar ita ce rafuffukan iska mai zafi, bushewar iska na iya sa tukwicin ganyayyaki su bushe, kuma wannan zai lalata fitowar ludisia.

Turawa

Tushen irin wannan orchid ba gaba ɗaya ba dole bane, saboda gajeruwar mai sa ba reshe ba.

Cakuda ƙasa

Asar da ta dace ya kamata ta kasance mai kwance, ta kasance ruwan acid na tsaka tsaki, kuma ta wuce ruwa da iska da kyau. Akwai zaɓuɓɓuka da yawa don abubuwan haɗuwa da suka dace don dasa wannan gaurayawar shuka:

  1. Asassun yanki na kwalliya na Pine, foataccen ɗanɗano mai ɓosai da peat doki (1: 1: 2).
  2. Peat doki, sphagnum, yankakken tushen osmunda fern, yashi rafi, wanda aka ɗauka daidai gwargwado.
  3. Sphagnum, allura na Pine, peat doki, dokin ƙasa, gawayi gawayi, polystyrene (4: 4: 4: 4: 1: 1).

Don dasa shuki, zaɓi fadi da yawa, kwantena mara nauyi, yayin da bai kamata ku manta da yin kyakkyawan magudanar ruwa (kumfa ko yumɓu da aka faɗa ba su dace). A ƙarshen dasa, an ɗora murfin moss a saman substrate, wanda dole ne a sanyaya cikin tsari domin kada ya bushe.

Taki

Ana yin suturar miya a cikin girma a lokaci 1 cikin makonni biyu. Don yin wannan, yi amfani da takin gargajiya na orchids. Ragowar lokacin (gami da hunturu), yakamata a yiwa taki sauyawa kowane sati 4.

Siffofin Juyawa

Ana yin sauyin ne sau 1 a cikin shekaru 2 zuwa 3 a cikin bazara. A matsayinka na mai mulki, a wannan lokacin, ludisia tana haɓaka kuma ta cika maƙil a cikin tsohuwar tukunya.

Hanyoyin kiwo

Lokacin da girma a ɗaka, zaku iya yaduwa ta rarrabuwa. Ya kamata a tuna cewa ɓangaren ya rabu da tushe mai tushe wanda aka dasa a cikin ƙaramin tsire-tsire dole ne a sami harbe guda uku.

Karin kwari da cututtuka

A matsayinka na mai mulki, irin wannan orchid ba shi da lafiya saboda kulawa mara kyau. Saboda haka, a sakamakon m Stagnation na ruwa a cikin substrate, rot siffofin a kan tushen tsarin da creeping harbe. Sakamakon tsananin zafin jiki, ƙonewa ya ƙone akan ganyayyaki, furen da kansa ya fara bushewa.

Gizo-gizo gizo-gizo mite galibi yakan zauna akan shuka. Yanayin da ba zai dace da shi ba: zafi da ƙarancin zafi.

Batun bidiyo

Babban iri

Godiya ga masu shayarwa, ba wai kawai an haifar da tsire-tsire ba, har ma da yawancin nau'in ludisia. Sun bambanta da juna a cikin launi na ganye. Mafi mashahuri iri sune:

Alba

Wani mahimmin fasalin wannan nau'in shine rashin jan launi a cikin ganye. Sakamakon wannan, ganyersa ana fentin launin shuɗi mai zurfi. A kan farantin ganye da kanta akwai kananun ganuwar bayyanannu da babban jijiya, tunda ana fentin su da bambancin launi.

Odina

Gaban gaban ganye yana fentin cikin duhu sosai kusan launin shuɗi-mai launin shuɗi. A farfajiyar su, a tsaye, harma da wasu kananan jijiyoyi, wadanda suka rarrabu daga jijiyar tsakiya, a bayyane suke, ana fentin su da inuwa mai launi mai haske.

Dawsoniana

Ganyenta masu launin kore-baki mai duhu tare da ƙirar burgundy suna da babban girman. A saman ganyayyaki, ƙwayar launin toka mai launin shuɗayuwa a bayyane take.

Tletae

A cikin wannan nau'in, farantin baƙar fata mai launin kore-kore yana da sikirin-lanceolate, yayin da hancin madaidaiciya masu launin shuɗi ke bayyane a fili.

Akwai wasu ma'aurata da yawa da irin wannan tsiron da suke da kamannin da ba a saba gani ba - Waɗannan sune Rubrovenia da Trilineata da yawa. Ana fentin ganye na kwalliya a cikin inuwa mai launi na tagulla, yayin da jijiyoyinsu suna tagulla.