Sauran

Yadda zaka rabu da kwari da karas ba tare da sunadarai ba

Menene karas tashi da haɗari ga amfanin gona? Wannan karamin kwaro ya sami damar halakar da albarkatu masu yawa na karas, faski da seleri. Yankin karas yana fara kasuwancin "duhu" a bazara, lokacin da farfaɗar ƙasa ta ke ɗorawa daga haskokin rana zuwa zafi kimanin digiri 15. A cikin wannan Layer chrysalis na wannan kwaro jira na sanyi. Ba su tsoron kowane sanyi. A wannan lokacin, kwari na karas na farko sun bayyana, kuma a cikin kawai lokacin zasu iya bayyana sau biyu.

Liesarfin bazara na sa babban ƙwai da dama a gindin karas a cikin makonni uku bayan tashi. A cikin mako guda kawai, larvae zai fito daga qwai, wanda zai fara ciyar da 'ya'yan' ya'yan ofanyen karas. Motsin karas da ke tashi akan tsire-tsire masu tsire-tsire ana iya ganin ido tsirara, kamar yadda tsutsotsi masu yawa da ƙananan ramuka suna bayyana akan amfanin gona. Firam na Ganya ba zato ba tsammani ya fara juya launin rawaya ya bushe.

A cikin farkon watan bazara na farko, larvae yana ciyar da amfanin gona na kayan lambu kuma ba da daɗewa ba ya juya zuwa pupae, saboda bayan ɗan lokaci za a sake fitar da ƙarni na biyu na kwari. Wannan na faruwa ne a tsakiyar lokacin bazara. Karas tashi winters da kyau ba kawai a cikin gadaje, amma kuma a cikin sanyi damp cellars da cellars.

Yaƙi mai karas tashi tare da dabarun agronomic

Kowane mutum yana da nasa raunin ko rauni, ;arfin karas kuma yana da su. Wajibi ne a yi amfani da su don kare amfanin kayan lambu.

1. An bada shawara don amfani da gaurayayyen dasa - karas da albasa. Kamshin albasa yana hana tashi tashi, kuma ba zai ci karas ba, wanda ke girma akan gado ɗaya da irin wannan warin mara dadi.

2. Farin fure na fure mai na calendula da marigold shima basa son tashi karas. Kuna iya dasa shukar shukar wadataccen furannin cikin ciyawa. Ba wai kawai suna tsoratar da kwaro ba ne, har ma suna yi wa gidan rani kwalliya.

3. Wannan kwaro yana da fasali guda ɗaya - ƙaho baya tashi sama da santimita 80 a tsayi. Wannan ya sa ya yiwu a kare gadaje da karas ba tare da amfani da sinadarai ba. Abin sani kawai Dole a rufe kewaye da ƙasa tare da gadaje karas tare da kowane haske da kayan iska mai iska. Koda tsohuwar tulle zata yi. Don kula da kayan lambu, kar a manta barin kanku dama don shiga cikin shinge.

4. Domin kada ya haifar da yanayi mai kyau don tarkacen karas, kamar inuwa da ƙasa mai laushi, ana bada shawara a shayar da karas fiye da sau ɗaya a mako. Kuma dasa shuki tsirrai ya fi dacewa nesa da juna.

Yaƙi da karas tashi mutãne magunguna

Idan saboda wasu dalilai kuna shakkar yin amfani da hanyoyin agrotechnical don magance karuwar karas, to sai ku zaɓi ɗayan hanyoyin tabbatar da jama'a.

1. Hanya ta farko zata buƙaci wani hannun jari. Muna magana ne game da amfani da samfuran halitta daban-daban. Magungunan da aka fi amfani dasu shine "mazaunin bazara", tare da taimakon wanda ake aiwatar da feshin ruwa a cikin bazara (a farkon May) da kuma lokacin rani (a tsakiyar watan Yuli). Wannan ingantacciyar magani mai haɗari ne kawai don kwari da ke da karas kuma ba shi da lahani ga dabbobi, tsuntsaye da mutane.

2. Idan kun ƙara 1 tablespoon na ammoniya a guga na ban ruwa, to, tsire-tsire za su sami takin nitrogen da kariyar kwaro. Kamshin ammoniya na tashi sama baya sonta. Irin wannan ban ruwa ne da za'ayi sau biyu - a watan Mayu da Yuli.

3. A cikin guga mai ruwa goma na ruwa, ƙara karamin adadin gishirin tebur (kimanin gram 25-30). Da wannan maganin, kuna buƙatar shayar da gadaje sau biyu - a cikin makon farko da na uku na Yuni.

4. Dole ne a aiwatar da rigakafin farko na kwaro a matakin farko na ci gaban shuka. Matasa seedlings tare da biyu ko uku cikakken ganye a lokacin thinning dole ne a fesa tare da shirye jiko daga husks na albasa ko tumatir fi (yana yiwuwa daga wormwood ko yarrow).

Don lita 10 na ruwan zafi kuna buƙatar gram 800 na ɗayan nau'in tsire-tsire. An sa jiko na tsawon awanni 48, kuma a gyara kafin amfani. Sauran bayan latsa ciyawa ko albasa husks za'a iya bazu tsakanin gadaje tare da karas.

5. A daidai lokacin farko, zaka iya amfani da wani jiko don fesa matasa tsirrai - bisa ga 'ya'yan itacen Citrus. 500 grams na bushe orange (ko Tangerine) bawo ya kamata a zuba tare da 5 lita na ruwa mai dumi. Kwana uku a cikin ɗaki mai dumi da duhu - kuma jiko yana shirye don aiki.

6. Rashin rauni na tashi mai karas shine mummunar amsawa game da ƙanshi mai ƙanshi. Wadannan warin sun hada da naphthalene. Allunan wannan magani yakamata a sanya su a cikin kwandunan filastik rabin-rabin tare da ramuka da yawa, rufe murfi da shimfiɗa tsakanin shuka karas. Tare da hasken rana na farko na rana, wani wari mara dadi zai bayyana kuma ya tsoratar da kwaro.

7. Abubuwan fashewa, dattijan gona da yawa ma suna ɗaukar sa kayan aiki mai mahimmanci a cikin yaƙi da ƙyallen karas. Ana ba da shawarar wannan hanyar sau biyu (a cikin bazara - a watan Mayu da kuma lokacin rani - a watan Yuli) a yayin lokutan kamuwa da ƙwayar cuta. A matsayin "foda" zaka iya amfani da barkono ƙasa (ja ko baƙi), mustard bushe, ƙurar taba. An zubar da kwayoyi a cikin kusancin kusa da albarkatun kayan lambu. Aroanshinsu mai haske ba zai bari kwaro ko kusa ba.

Lura cewa bin ƙa'idojin jujjuyawar amfanin gona da dasa kayan haɗin gwiwa har yanzu suna ba da babban sakamako a cikin yaƙi da ƙudaje na karas.