Kayan lambu

Tsabtace iri ko kuma hybrids: abin da zaba?

Waɗanda suka yi shekaru fiye da shekara ɗaya suna girma da kayan lambu da 'ya'yan itatuwa sun san mahimmancin bambance-bambance tsakanin tsarkakakken iri da kuma matasan. Abu mafi mahimmanci shine dandano. Don haka, nau'in tsarkakakken yanayi akan wannan batun ya ci nasara ba tare da ka'ida ba. Masu shayarwa sunyi aiki tuƙuru kuma sun haifar da wasu da yawa daga dabbobi, suna ƙoƙari tare da kowane sabbin samfura don inganta ƙanshi da dandano. Amma duk da haka, yawancin manoma ba wai kawai komawa ga kwayoyin ba, har ma suna motsawa daga hybrids zuwa nau'ikan tsarkakakku.

Menene fa'idar nau'ikan tsarkakakken yanayi sama da irinsu, zamuyi kokarin bayyanawa a wannan labarin.

Mene ne iri-iri da kuma matsakaici

Digiri ma'anar ƙungiyar tsirrai ce da aka zaɓa. Duk waɗannan tsire-tsire suna da fasalin halayen kansu, kodayake suna kama da juna. Tsarin kayan amfanin gona iri-iri na riƙe duk waɗannan halaye, koda kuwa an shuka su daga shekara zuwa shekara.

Damuwa - Wannan shine sakamakon ƙetare da dama daga cikin mafi kyawun iri don haɓaka waje, dandano da sauran halaye. Tsarin gashi na zamani ba zai iya haifarwa ga tsire-tsire masu inganci ba.

Lokacin sayen tsaba a cikin shago, kula da alamar F1. Wannan rubutu na tsaye ga matasan.

Iri-iri-iri ne ko na akuya: wanne yafi?

Abubuwan Talla

Daidai cikakkiyar bayyanar 'ya'yan itacen (siffar da girman dukkan' ya'yan itatuwa yawanci kusan iri ɗaya ne).

Yawan aiki a matakin qima.

Yana da tsayayya ga cututtuka da kwari.

Kai pollination na shuke-shuke.

Fursunoni

Itace zai iya nuna amfanin sa kawai idan aka ƙirƙiri duk yanayi mai kyau:

  • Kasancewar ƙasa mai dausayi.
  • Yarda da tsarin zafin jiki yayin namo, canjin yanayin zafin jiki kwatsam.
  • Edswari ya zama gaba ɗaya a raye.
  • M riko da tsarin ban ruwa (shuka ba zai tsira daga fari ba, amma matsanancin danshi na iya cutar da).
  • Lokaci da yawa suttura.

Changesaramin canje-canjen yanayin zafi ko yanayin halitta na matasan bazai iya tsayayya da su ba. Tabbas bai dace da canje-canje a cikin yanayin ba.

Amfanin nau'ikan tsarkaka

Imalarancin dogaro da fasaha na aikin gona.

A saukake tsira da ruwa marasa ruwa da kuma miya.

Sun ƙunshi yawancin adadin abubuwan gina jiki, saboda tsire-tsire iri-iri suna kusa da yanayi. Su na halitta ne a cikin tsarin abubuwan halittarsu. (Kwatanta strawberries bushes tare da ƙasa strawberries, da kuma strawberries daga lambun ku tare da berries shigo da).

'Ya'yan itaciya masu ƙwayar cuta suna da ƙarin ƙarin bitamin da sauran kayan abinci masu amfani.

Ku ɗanɗani halaye na iri dabam-dabam suka wuce hybrids.

Abubuwan amfanin gona na Varietal, lokacin da aka yada shi ta hanyar tsaba, riƙe mafi kyawun halayensu da yawa.

Iri daban-daban ne cikakkun bayanai, kadan dogara da wurin namo, kulawa da tabbatarwa.

'Ya'yan itaciya za su iya daidaitawa zuwa canje-canjen yanayi da yanayin, don bambance-bambancen zazzabi da abubuwan ban mamaki da ke faruwa da yanayin rashin damuwa.

Cropsa varian tsire-tsire na ɗakunan tsire-tsire sune ɗakunan ajiya na abubuwan da aka samar da kayan halitta da babban matakin abubuwa masu amfani ga ɗan adam.

Cons na Tsarkakakken Iri

Idan aka kwatanta da hybrids, wasu nau'ikan ana kudan zuma kudan zuma. Misali, duka, ba tare da togiya ba, nau'ikan cucumbers, wanda ke ba mazauna rani da lambu wasu rikice rikice. A lokaci guda, cucumbers na iya kasancewa tare da ɗanɗano mai ɗaci, kuma adadin 'ya'yan itatuwa yawanci ƙarami ne (wanda ba za a iya faɗi game da hybrids).

Ofayan mafi girma kuma mafi mahimmancin raunin shi ne wahalar tattara tsaba masu inganci daga amfanin gona-da ke haifar da shisshigi. Idan a cikin lambu ko gidan bazara, gadaje tare da karas, kabewa ko kowane irin kayan masarufi da ke tsiro cikin kusanci da juna, to sai su yi wa junan su wanka. Kuma wannan yana nufin cewa halayensu masu kyau suna raguwa ko ma sun ɓace. Amma yana da wuya ka ware tsirrai a nesa "amintacciya" akan ƙaramin fili.

Kowane mai lambu zai iya yanke shawara don kansa ko ya zaɓi hybrids ko iri.

Wasu kan sayi tsaba a shekara-shekara da takin zamani na ma'adinai a cikin shagunan na musamman, kuma suna ɗaukar wannan tsari ne mai dacewa kuma mara tsada (lokaci-lokaci). Wasu kuma suna jin daɗin yin dogon lokaci a gadaje. Suna tsunduma cikin aikin gona, suna amfani da takin gargajiya ne kawai, gabatar da mulching. Suna zaɓar mafi kyawon mafi kyawun tsaba don amfanin gona na gaba. Mafi m, ana amfani da hazo ta hanyar waɗanda ke yin wannan don dalilai na kasuwanci. 'Yan lambu waɗanda ke son cin ainihin kayan lambu da' ya'yan itatuwa, suna yin shirye-shirye mai daɗi ga daukacin dangi, dole ne, ba da daɗewa ba, su dawo ga amfanin gona da yawa.

A matsayin gwaji, dasa tumatir da dama na tumatir don farawa. Fruitsa fruitsan varian varian varianwnuwa da yawa masu girma za su tunatar da ku dandano na ƙuruciya, ɗanɗano da tumatir daga lambun kaka.