Shuke-shuke

Jerin jerin biennials 10 sanannu

A kowane yanki na kewayen birni, an sami wadatattun albarkatu daban-daban. Sun bambanta da juna ba kawai a cikin ayyuka ba, bayyanar, 'ya'yan itace ko furanni, har ma a cikin rayuwar rayuwa. Akwai tsire-tsire na shekara-shekara, biennial da perennial.

Menene biennials?

Tsire-tsire suna biyenials. wanda tsarin rayuwarsa ya kasance daga watanni 12 zuwa 24. Yawancin lokaci, waɗannan sun haɗa da kayan lambu da furanni.

Akwai 'yan furannin biennial da tsire-tsire a cikin yanayi.

Annuals - haɓakawa da ƙonewa a cikin lokaci ɗaya, wato, sun sami damar cika dukkan ayyukansu kafin farkon lokacin hunturu. Abubuwan amfanin gona na Biennial, ya yi akasin haka, hunturu a cikin ƙasa kuma suna kammala sake zagayowar rayuwarsu shekara bayan dasawa.

Yana da mahimmanci a lura cewa tsire-tsire na biennial da aka dasa don samun 'ya'yan itatuwa da furanni yawanci suna haɓakawa a cikin watanni 24, yayin da albarkatu tare da ganyayyaki mai amfani ko tushen waɗanda ke iyakance ga watanni 12.

Perennial amfanin gona su ne waɗanda suka Bloom ko kai 'ya'yan itace a kan da dama yanayi.. Mafi sau da yawa, wannan nau'in ya haɗa da bishiyoyi ko tsirrai.

Fasalin tafiyar rayuwar rayuwa

Tsarin rayuwar amfanin gona na shekara-shekara yana kamar haka:

  1. A cikin shekarar farko bayan dasa shuki irin waɗannan albarkatu suna girma da tushen tsarin, tsararraki mai ganye da ganye;
  2. Da farko na yanayin sanyi kore kore yana faduwa kuma ya fadi a kasa. A wannan yanayin, rhizome ya kasance zuwa hunturu a cikin ƙasa ko a cikin ajiya na musamman. Don shuka ya yi fure don kakar mai zuwa, dole ne a fallasa shi ga yanayin sanyi;
  3. A cikin bazara, shekara guda bayan dasa biennials sunada tushe mai karfi da girma, babba ganye da fure ko samuwar 'ya'yan itace (tubers) fara;
  4. Bayan fure ko fruiting tsaba sun haɗu akan tsire-tsire, godiya ga wanda zaku iya fara sake zagayowar.

Jerin amfanin gona na shekara biyu ya fi na shekara-shekara ko perenni. Zuwa wani yanayi, suna da musamman, sabanin kowane tsarin rayuwa.

Mafi mashahuri shuke-shuke biennial

An rarraba biennials na al'ada zuwa fure da amfanin gona na 'ya'yan itace.

Balaga

Biennials na Blooming sun hada da:

Baturen Turkiyya

Baturen Turkiyya

Mafi mashahuri nau'ikan Dutch na waɗannan furanni, suna da haske, karammiski da tsayi. Lokacin dasawa, ya kamata a haifa da hankali cewa sun fi son ƙasa mai dausayi da wuraren cike da hasken rana. M zuwa babban adadin danshi. Tare da taimakonsu, zaku iya ƙirƙirar lambun fure mai ban sha'awa da lambuna na gaba. Rashin kyau na cloves na Turkiyya zai kasance juriya mai ƙarancin sanyi.

Karar matsakaici

Karar matsakaici

Bushes na wannan fure ya kai santimita 50-90. Kayan kwalliyar Terry yawancin ana zanen su a shuɗi, shunayya, ruwan hoda ko fari. Kuna buƙatar dasa karrarawa a wuraren rana, ya zama dole don samun goyan baya. Lokacin yin ruwa, ana zubar da ruwa a ƙarƙashin tushe.

Daisy

Daisy

Wannan ciyawar tayi fure a cikin bazara, saboda haka tana cikin rukunin mutanen farko. Ya haɗu zuwa santimita 10 a tsawo, a lokaci guda yana ba 20-30 haske inflorescences fararen, ruwan hoda, ja ko burgundy. Wannan nau'in yana son hasken rana, sako-sako da ƙasa mai gina jiki, yana jure tsananin sanyi.

Manta-ni-ba

Manta-ni-ba

Irin wannan shuka fure a farkon bazara kuma ya fi son wuraren sanyi, inuwa. A tsayinsa ya kai santimita 20, furanni ana fentin su da shuɗi, shuɗi. Mafi haɗe tare da tulips, daffodils ko pansies.

Viola ko pansies

Viola ko pansies

Noman lambun yana amfani da nau'ikan iricire mai wucin gadi. Pansies suna ba da yawan furanni masu yawa na launuka iri-iri.

Misalin bishiyun biennial shine raspberries. A cikin shekarar farko bayan dasa shuki, ya shuka tsiro, kuma a karo na biyu yakan ba da amfanin gona.

'Ya'yan itace

Abubuwan amfanin gona masu zuwa sune biennials na 'ya'yan itace:

Farin kabeji

Farin kabeji

Ganyen wannan tsiron (kututture) a farkon shekarar yana da madaidaicin siffar, yana da gajarta, fleshy da kauri. Basal ganye samar da wata mai yawa Rosette - girgiza. A cikin shekara ta biyu, ciyawar ta zama cylindrical, kuma babba, ganyayyaki masu launin fata sun zama kamar-suyi. A saman Layer na shugaban kabeji ne yawanci kore, duk sauran ganye an fentin fari. Kabeji ke tsiro a duk faɗin Rasha, yana haƙuri da yanayin da ba a ɗauka da fari ba kuma ba zai kula da shi ba.

Leek

Leek

Wannan al'adar lambun ta bambanta da sauran wakilan nau'inta. Ganyen suna da dogaye kuma kunkuntar, a cikin kamanninsu sunyi kama da kibiyoyin tafarnuwa. A cikin ƙananan ɓangaren, tushe mai tushe, wanda shine farin kafa, wani lokacin yakan zama denser kuma ya zama kamar kan albasa. Leek ya yi girma ta amfani da tsire-tsire, wanda ya fara shirya a watan Fabrairu.

By ta kulawa, da shuka ba whimsical isa kuma baya bukatar kulawa ta musamman. Wararren fasalin zai zama ikon tara abubuwa masu amfani a yayin ajiya, yayin da wasu tsirrai ke rasa su.

Karas

Karas

A cikin farkon kakar, wannan shuka yana da tsayi, mai fasali, silin ko kwalliya mai kwalliya tushen amfanin gona mai nauyin har zuwa gram 500 da kuma busasshiyar ciyawa mai haske kore, busassun ganye. Mafi sau da yawa, tushen amfanin gona na karas yana canza launin a cikin orange, amma kuma zaka iya samun nau'ikan launin rawaya, burgundy, orange-purple ko launin ja. A cikin shekara ta biyu, tsiro ya samar da hadaddun, laima mara nauyi, ya kunshi fari, rawaya ko ja furanni. 'Ya'yan itacen suna da siffar elliptical kuma ya ƙunshi 2 tsaba.

Beetroot

Beetroot

A cikin shekarar farko ta rayuwa, wannan tsiron ya samar da rosette na kafa, manyan ganyen elongated elliptical siffar da fleshy tushen amfanin gona tare da m ɓangaren litattafan almara mai girma burgundy ja launi. A shekara ta biyu, karar itace daga tsiro mai tushe, wacce akan sa ganye da ƙaramin koren fure ko fariya kunshi petals biyar. Yawancin lokaci, ana tattara su cikin bunch of 2-5 guda. 'Ya'yan itãcen marmari ƙwayaye ne mai girman gaske. Lokacin furanni ya fadi a watan Yuni-Agusta. Beetroot wani ɓangare ne na jita-jita da yawa, saboda haka an yi girma a kusan dukkanin lambuna, kula da shi mai sauqi qwarai kuma har ma mai farawa zai iya yin shi.

Faski

Faski

Tushen faski fasali ne mai fasali, mai sauƙin siffa, mai tsayi zuwa tsawon santimita 30. Gashinan dogo ne masu tsayi, kafaɗa kuma ba komai. Ganyen irin wannan tsiron ba su da ruɓa biyu, ko biyu. Smallarami, furannin bisexual suna haɗuwa a cikin hadaddun fure mai laima, wanda ke ƙarshen ƙarshen rassan. 'Ya'yan itace biyu mai launi iri biyu mai launin fari mai launin fari da suka fito kamar' ya'yan itace.

Tsirrai na Biennial suna da takamaiman yanayin rayuwa wanda ba kamar sauran al'adun al'adu ba. Lokacin haɓaka su, koyaushe dole ne kayi la'akari da duk fasalulluka da kuma saukar da dokoki da kulawa.