Lambun

Girma a tsakanin kwari - Hercules irin ƙwaro

Kwaro wani aji ne na gandun daji. M, bambanta da gaba ɗaya ba a sani ba. Ya ƙunshi launuka daban-daban da masu girma dabam na daskararru, gizo-gizo masu ban tsoro, gwanayen katako. Daga cikin ƙarshen, ƙwaro irin ƙwaro na Hercules abin mamaki ne. Ee, eh. Wannan shi ne ɗayan wakilai mafi girma, suna cin nasara ba kawai girmanta ba, har ma da bayyanar sabon salo.

Rikicewa

Hercules mallakar gidan lamellae ne, dan asalin Duplyaki. Waɗannan su ne wakilan mafi girma na kwayoyin (a gaba ɗaya, adadinsu ya kai kusan 300), waɗanda suke "ɗaukar" fitattu. 'Yan uwa mafi kusa da irin ƙwaro sune irin ƙwayar rhinoceros, "giwa", scarab.

Asalin haihuwar Hercules shine Kudancin Amurka. Hakanan yana zaune a Bolivia, Venezuela, Caribbean, Ecuador, Peru, yankuna na Tsakiyar Amurka, Dominican Republic, Mexico, Bolivia, Antilles, Columbia, Brazil, Panama, Guadeloupe. Wuraren da aka fi so sune gandun daji mai laushi na yankuna masu zafi da wurare masu zafi, inda yawancin ganye da fruitsa fruitsan itaciya suke girma. Amma a wasu lokuta a cikin lokacin rigar ana iya samun su a cikin kwari mai laushi da gandun daji. Fi son zama a kan gandun daji. Larvae suna zaune a cikin katako mai narkewa, wanda kuma abinci ne, kuma manya sun fi son zama a gindin bishiyoyi.

Bayanin

Kwaro yana da mata da namiji daban-daban, sun banbanta da juna ta yadda aka danganta shi da wata halittar dabam. Hoton irin ƙwaro na Hercules ya nuna cewa kamanninsa baƙon abu bane. Kwaro yana da haske, ana zane furen elytra a cikin shuɗi-zaitun, zaitun da launuka masu launin shuɗi. Shugaban da baƙi na baki. Hakanan ana iya samun dibiyoyin a bayan murfin. Canza launi ya bambanta da laima.

Don haka, akwai mutane masu launin shuɗi-mai launin shuɗi. Shugaban yana karami. An lashe shi da antennae, ya ƙunshi sassan 10. Kafafu na kwari suna da tsayi, mai ƙarfi, suna da faffadan wutsi wanda cakuda irin ƙwaro yana hawa zuwa tsirrai. Hakanan an tsara ƙafafun na gaba don digging kuma godiya ga su, kwari kwari a cikin zuriyar dabbobi.

Yawan kwari

Namiji mai girman zai iya kaiwa 16 cm kuma duk saboda girman fashewa da yake kan kai da kuma pronotum - babbar fa'idar gwoza, wacce ake amfani da ita wajen yaƙar mace. Kakakin “kawuna” yana da hakora, kuma wanda ke saman pronotum ya durƙusa zuwa ƙasa kuma yana da launin ruwan kasa villi a ƙasa. Tsawonta na iya girma da kwari. Irin ƙwaro yana da fuka-fukan da aka haɓaka da kyau.

Sashin fikafikan mutum na iya kaiwa 22 cm.

Matan sun yi ƙanana da girma kuma sun yi girma zuwa cm 8. Ba su da kaho. Elytra duhu, kuma duka jikin an rufe shi da jan gashi.

Tsutsa

Girman larvae yana da ban sha'awa kuma yana iya kai cm 18. Idan ka kusaci kusa, za ka iya ganin farin laushi, mai laushi, da gashin kansa kaɗan. Akwai kan baki. A cikin tsutsa na balaga, shirya don ilmin yara, launin yana canza zuwa launin ruwan kasa. Jikinta yana da peculiar, tsarin 12 mai kashi biyu tare da nau'i uku na kafafu masu pectoral. Yankin duhu mai duhu yana gefen bangarorin. An fitar da bakin tsutsa ne daidai da nau'in "cizon". Babban muƙamuƙi uku ne kuma yana da hakora biyu a ciki.

Abinci mai gina jiki

Hercules yana ciyarwa akan 'ya'yan itace overripe ko cikakke. Sanannen abu ne cewa kwaro zai iya cin 'ya'yan itace guda theaya hasaya iri har sai ya allyashe duk ruwan da ke cikin su. Game da larvae kuwa, sukan ci zarurrukan katako da katako da suke zaune a ciki. Idan ya zama dole don bincika sabon tushen abinci, ƙwayoyin cuta suna iya tashi mai nisa.

Ci gaba

Gabaɗaya, tsoho na iya rayuwa tsawon watanni 6-10. Bayan dabbar ta balaga, macen ta sanya adadin qwai cikin katako, kamar guda 100. Bayan makonni 4-6, wata tsutsa ke tasowa daga gare su. A wannan lokacin, ta ciyar shekaru 1.5-2. Ciyar da itace da ke lalacewa, tsutsa kullum yana girma yana girma har zuwa 18 cm tsayi. Haka kuma, nauyinta zai iya zama 100 g .. Girman ban sha'awa mai ban mamaki, fiye da dabino. Bayan lokacin da aka sanya wa wannan mataki, tsutsa yana shirya gida, wanda bangare ɗaya ya ƙunshi ƙasa da aka matse, kuma ya juya zuwa cikin babban fure.

Bayan kimanin watanni 1.5, wani ƙwaro irin ƙwaro ya fashe daga ciki, kuma sake sake rayuwar rayuwa.

Hercules ba sabon abu bane! Zai iya ɗaukar nauyin da ya wuce nauyin jikinsa sau 850. An fassara shi zuwa kashi "ɗan adam", mu, muna da irin wannan ƙarfin, dole ne mu ɗauki nauyin tan 65.

Irin ƙwaro da mutum

Har ila yau kwaro yana da kyau saboda, duk da irin bayyanar da yanayinsa yake, bashi da lahani ga mutum da aikin gona. Tunda yake tana ciyar da yawancin 'ya'yan itaciyar overripe, da kuma yadda ake cinye larvae itace, kwari ba ya cutar da amfanin gona. Bugu da kari, irin ƙwaro ba mai guba bane kuma baya jure cutar.

Wasu masoya kwari har ma suna sayan sa, suna riƙe shi cikin kwantena, suna farawa kuma suna riƙe ta a hannayensu ba tare da tsoro ba.

Hercules ya yi tsada - $ 120 daidai.

Idan har yanzu kuna yanke shawara don samun kanku irin wannan ƙwayar gida mai ban mamaki, to, zaku iya siyan sayo a cikin wuraren ɗakuna na musamman ko dandalin tattaunawa. Amma ka tuna cewa don ci gaban da ya dace na irin ƙwaro zai buƙaci samar da kyakkyawan kulawa da yanayin tsarewa.

A kan gabban ƙarewa

Abin takaici, hanzarin hercules a hankali yana bacewa. Wannan shi ne saboda:

  1. Gurbata muhalli.
  2. Rage a cikin mazaunin beetles saboda aikin ɗan adam da akai faduwa na itatuwa dace da rayuwa da kuma ciyar larvae.
  3. Bugu da kari, da Hercules kansu da kaho ana amfani da yadu a cikin magani mutane.
  4. Bayyanar da girman kwari suna da asali. Ba abin mamaki ba sun zama tara-tara.
  5. Babban farashi, yana ƙarfafa mutane su kama kwari don siyarwa.

Kamar yadda kake gani, duk da bayyanar sa mai ban tsoro, ƙwayar ƙwayar cuta ta Hercules ba ta da wata matsala, ba mai haɗari ba ce, mai ban sha'awa ce, tana ɗaya daga cikin wakilai mafi girma na irinta kuma tana da iko sosai.