Lambun

Foundationarfafa tushe na tushe: fasaha da ƙa'idodi na asali

Ana buƙatar ingantaccen tushe don kowane gini da tsari. A cikin ginin low-tashi, ana amfani da ƙarfafa ginin tushe don ƙarfafawa, ginin wanda shine ɗayan mafi mahimmanci kuma mai tsada.

Bai kamata a ajiye akan adadi da ingancin kayan ba, tunda sakaci na fasaha da dokoki zasu haifar da mummunan sakamako.

Ana yin aikin na tushe a cikin jerin masu zuwa:

  1. Sambu na ƙasa daga maɓuɓɓugan daidai da zane-zane don ƙarfafa tushen ginin.
  2. Yin takalmin yashi da tamfa.
  3. Shigarwa da firam wanda aka yi da ƙarfe na ƙarfe.
  4. Lokacin da zafin jiki na waje yana ƙasa da alamar digiri biyar, yakamata a cika mai da hankali.
  5. Gyara aikin tsari.
  6. Zub da kankare.

Kafin ka ƙarfafa tushen sosai, yakamata ka gano ƙasan ƙasa, zana zane, ƙididdige yawan kayan da siyan sa.

Foundationarfafa tushe na ƙasa daidai da GOST 5781

Lokacin zana ayyukan, ban da sigogin layin kwalliyar, an kuma nuna halayyar karfafawa:

  • wane abin ƙarfafa diamita ake buƙata don tushe;
  • yawan sanduna;
  • matsayin su.

Idan an yi niyya ne da haɗin kai da kuma ƙarfafa tushen ginin don gidan, wanka, gareji, to sai a bi wasu ƙa'idodi daidai da tsarin Tsarin Gidaje na Yanzu da Ka'idodi da GOST 5781-82. Latterarshe yana ba da rarrabuwa da kewayon zafi mai laushi zagaye na lokaci-lokaci da santsi mai santsi, waɗanda aka ƙaddara don ƙarfafa tsarin talakawa da aka ƙarfafa da ƙarfi (ƙarfafa ƙarfe). An kuma nuna:

  • bukatun fasaha;
  • marufi, alamar;
  • sufuri da ajiya.

Kafin ƙarfafa ginin tushe, ya kamata ku san kanku da rarrabuwa na ƙarfafa. Sandunan ta hanyar bayyanarsu suna da laushi kuma bayanin martaba ne na lokaci-lokaci, watau, corrugated.

Matsakaicin lamba tare da kankare da aka zubar za'a iya cimma kawai lokacin amfani da ƙarfafa tare da bayanin martaba.

Tunani na iya zama:

  • kewayewa;
  • mara lafiya;
  • gauraye.

Hakanan, rarrabuwa ya kasu kashi biyu A1-A6 dangane da aji da kayan kwalliya da kayan aikin ƙarfe da aka yi amfani da su: daga ƙaramin carbon zuwa ga alloyed.

Tare da ƙarfafa haɗin kai na ginin tushe, ba lallai ba ne a san duk sigogin da halayen azuzuwan. Ya isa ku fahimci kanku tare da:

  • karfe sa;
  • diamita na sanduna;
  • halatta sanyi kusassari kusassari;
  • lanƙwasa radii na curvature.

Ana iya ba da waɗannan sigogi a cikin farashin farashi lokacin sayen kayan. An gabatar dasu a cikin tebur da ke ƙasa:

Valuesa'idodin daga ɓangaren ƙarshe suna da mahimmanci a cikin ƙirƙirar abubuwan da aka lanƙwasa (clamps, kafafu, abun sakawa), tun da karuwa a kusurwa ko raguwa a radius mai lanƙwasa zai haifar da asarar ƙarfin kaddarorin ƙarfafa.

Don ƙaddamar da zaman kanta na ginin tushe, ana ɗaukar sandar aji na A3 ko A2, tare da diamita na 10 mm ko fiye, yawanci ana ɗauka. Don abubuwan da aka lanƙwasa - ingantaccen ƙarfafa A1 tare da diamita na 6-8 mm.

Yadda za'a sanya kayan daidai

Matsakaicin ƙarfafa a cikin ginin kwandon shara yana tasiri ƙarfi da ƙarfin ƙarfin ginin. Waɗannan sigogi kai tsaye sun dogara da:

  • kauri mai ƙarfi;
  • tsawon da nisa daga firam;
  • siffofin sanduna;
  • hanyar saƙa.

Kafuwar yayin amfani ana fuskantar da kullun lodi sakamakon motsin ƙasa yayin ƙusar sanyi, kasala, kasancewar karsts da girgizar ƙasa, kuma ƙarshe, nauyin ginin kansa. Saboda haka, saman tushe yana ƙarƙashin matsawa, kuma kasan yana ƙarƙashin tashin hankali. Kusan babu kaya a tsakiya. Saboda haka, ƙarfafa shi ba ya da ma'ana.

A cikin tsarin karfafawa, tilas daga cikin gawawwakin suna zaune a tsaye tare da saman da kasan tef. Idan ya zama dole don ƙarfafa tushen da aka gano a cikin lissafin, an kafa ƙarin tiers.

Lokacin da tsayin dutsen ya wuce 15 cm, ana amfani da ƙarfafa tazara na sandar mai santsi.

Yana da sauri kuma mafi dacewa don yin firam daga cikin kwanonin da aka sanya a gaba. Don yin wannan, sandunan suna lanƙwasa daidai da sigogin da aka ƙayyade, samar da murabba'i mai kusurwa. Yakamata a sanya su iri ɗaya ba tare da ɓacewa ba. Zai ɗauki yawancin waɗannan abubuwan. Aikin yana da amfani sosai-lokaci, amma zai shiga cikin sauri.

Installedarfin ƙarfafawa cikin tushe yana shigar da la'akari da abubuwan lodi waɗanda suke gudana a kan tushen ginin. Yana ɗaure sandar na tsaye a cikin wani yanayi na ƙira da ke hana shi faruwa da haɓaka fasa. Nisa tsakanin sanduna ya dogara da alama, hanyar shimfidawa da haɗaɗɗen kankare, diamita na ƙarfafawa da aikin sa a cikin hanyar daidaitawa. Hakanan, wanda ya isa ya manta cewa yakamata yakamata a kafa harsashin ginin daga 5-8 cm daga matakin sama na cika da gefuna na aikin.

Lokacin haɗu da sanduna ta amfani da dunƙule da ƙugiya na musamman. Ya halatta a yi amfani da waldi kawai don kayan haɗawa da harafin "C" a cikin alamar. Ana haɗuwa da firam ta amfani da sanduna da clamps waɗanda ke haɗa shi cikin tsari ɗaya. Filin ƙarfafa a cikin ginin tsinkayen ya kamata ya zama 3/8 na tsayinsa, amma ba zai wuce 30 cm ba.

Sole ƙarfafa

Ga gida mai hawa daya kuma a cikin yanayin ƙasa mai kyau, ana ginin tushen zuwa zurfin daskarewa na ƙasa. A wannan yanayin, ƙarfafa tafin kwarin kwandon shara tana aikata aikin inshora. Yi shi ta hanyar sanya grid na igiyoyi a ƙananan sashin gindi. Tsarin fahimtar juna a wannan yanayin baya taka rawa. Babban abu shine cewa kwanon kwano bai fi 35 cm ba.

A kan kasa mai taushi ko tare da nauyin da aka kimanta, ana iya buƙatar tushe tare da taɓar fiɗa. Sannan ana amfani da ƙarfafawar a tsaye, kamar yadda a farkon lamari, kuma ga mai juyawa, ana buƙatar ƙididdige keɓaɓɓen lissafi.

Yadda za a ƙarfafa sasanninta

Adjacencies da kusurwa cikin sansanonin wurare wurare ne na maida hankali na damuwa da yawa. Ba daidai ba haɗuwa na ƙarfafa a cikin waɗannan matsalolin matsala zai haifar da haifar da fashewar fashewar, rafuka da ɓarna.

An ƙarfafa sasanninta na kwandon shara bisa ga wasu ƙa'idodi:

  1. Rod sanda yana lanƙwasa domin ɗayan ƙarshensa ya zurfafa zuwa bango ɗaya na gindi, ɗayan zuwa ɗayan.
  2. Ancearamar izini na sanda akan wani bango shine 40 diamita na ƙarfafa.
  3. Ba'a amfani da tsalle-tsalle masu alaƙa da layi. Kawai tare da amfani da ƙarin igiyoyi na tsaye da na transverse.
  4. Idan lanƙwasa zuwa wani bango baya bada izinin yin tsawon sanda, to ana amfani da bayanin martaba mai fasalin L domin a haɗa su.
  5. Cayan matsawa ɗaya daga wani a cikin firam ɗin ya kamata a kasance a nesa nesa sau biyu ƙanƙanta fiye da tef.

Don ɗaukar nauyin lodi a sasanninta na tef ɗin a madaidaiciya, ana ɗaukar m lamuran ƙarfafa na ciki da na cikin gida.

Yadda ake lissafin karfafawa

Ana yin lissafin ƙarfafa aikin ginin tsinkaye, la'akari da yiwuwar damuwa yayin aikin ginin da aiki. Misali, tashin hankali wanda ya haifar da wannan zane: a tsaye da igiyoyi a cikin dogayen hanyoyi da kuma kunkuntar tashoshi kusan ba su shafar rarraba nauyin, amma suna azaman abubuwa masu saurin kaya.

Don ƙididdige yawan ƙarfafawa don sawa cikin kafuwar, kuna buƙatar ƙayyade girmanta. Don tushe mai zurfi na 40 cm, sanduna huɗu masu tsawo zasu isa - biyu a saman da ƙasa. Idan aka shirya don kammala ginin tare da girman 6 x 6 m, to a gefe ɗaya na firam 4 x 6 = 24 m Sannan za a iya ɗaukar adadin madaidaiciya mai ƙarfi 24 x 4 = 96 m. Yana da kyau a yi la’akari da shi lokacin da ka ɗanɗana zane na zane mai ƙarfi.

Idan ba za ku iya siyan sandunan tsawon abin da ake so ba, to za a iya samunsu (fiye da mita) tare da juna.

Kudin kafuwar ya ƙunshi farashin kayan aikin da aka yi amfani da shi da kuma yawan aiki. Lokacin yin lissafi, zai fi kyau amfani da aiki tare da zurfin da aka nuna da faɗin ginin. Hakanan, kuɗin ya shafi ɓarna daga aikin gini da aikin da ya shafi, kamar su:

  • hana ruwa;
  • dumama;
  • yankin makanta
  • magudanar ruwa;
  • ruwan sama.

Duk wannan ya zama farashin ƙarshe. Kodayake don karamin tsari, ana iya yin harsashin ginin ko da hannuwanku. Mafi wuya da mafi tsayi a cikin ginin kafuwar tushe shine ƙarfafawa, amma zaka iya jimre shi kaɗai. Tabbas, tare da mataimakan biyu ko uku, yin aiki yana da sauki kuma mafi aminci.