Furanni

Yadda za a yada ficus na roba a gida

Idan ka bincika gidajen gidajen shukar furannin gida, to, wataƙila zaku iya samun irin wannan shuka kamar ficus a yawancin. Da yawa suna da sha'awar shi, ba wai kawai saboda ƙaunar m. Tabbas, ga mutane da yawa yana da mahimmanci cewa bai haifar da matsala ba cikin kulawa.

A cikin 'yan shekarun nan, masu farawa lambu suna ƙoƙarin saya wannan shuka na cikin gida. Saboda wannan, masoya furanni har yanzu suna da sha'awar a ƙarƙashin abin da yanayin ficus ke tsiro mafi kyau, kuma waɗanne hanyoyi na yada shi a gida, akwai yadda ake dasa ficus.

Menene ficus na cikin gida

Rarraba ta alherin waje da sauƙi na kulawa, ficus shine ɗayan nau'ikan tsire-tsire na cikin gida, wanda zai dace ba kawai a cikin ɗakin talakawa ba, har ma a cikin ofis.

Ba a iyakance halayensa masu mahimmanci kawai don ado, saboda yana iya kula da tsabtataccen iska na cikin gida. Wannan ciyawa yana ba da nau'ikan sama da 900. Kuma, duk da cewa an samo su a wurare daban-daban a duniyarmu, kowane ɗayan waɗannan nau'ikan ya warkar da kaddarorin.

Don lura da cututtukan fata, yana da amfani don amfani da ganyayyaki ficus. Fruitan itacen, wanda ake kira fig, shima yana da mahimmanci, saboda ban da ɗanɗano na asali, Hakanan yana da kaddarorin amfani.

Koyaya, ba kowane nau'in ficus bane wanda ya dace da girma a gida. Wakilin wannan nau'in halittar tsirrai ya hada da nau'ikan ficus - artisanal, kamar-itace da kuma mashahuri. Haka kuma, a cikinsu, za'a iya rarrabe wasu nau'ikan itace biyu da aka fi amfani da su - Rober-bear da Benjamin.

Siffofin Girma

Idan ka yanke shawara don fara girma gidan ficus, zai fi kyau zuwa kantin sayar da bazara ko lokacin bazara. Bayan duk wannan, wannan shuka yana da mahimmanci don kiyayewa daga zazzabi. Ko da kuwa da nau'ikan, ficus yana da matuƙar gaske ya amsa mara kyau don canzawa a yanayin zafin jiki.

Rubutun, wanda yakamata a cire shi yayin kulawa, kazalika da zaɓin wani wuri don ficus, suma basu da amfani a gareshi. Ficus yana jin mafi kyawu idan ya girma a wani wuri mai cike da wutawanda yakamata a kiyaye shi daga hasken rana kai tsaye.

Idan kun sami damar ficus tare da ganye mai duhu, to yana halatta ku sanya shi a cikin inuwa m. Masana sun ba da shawarar yin sauri don zaɓar wuri don fure, saboda a nan akwai buƙatar yin komai daidai ba tare da buƙatar canza wurin ba.

Ya kamata a sani cewa ficus yana ɗayan waɗannan ƙananan tsire-tsire waɗanda ke saurin yin amfani da su zuwa sabon wuri, don haka canji a cikin yanayin girma zai cutar da ci gabanta.

Watering da yanayin zazzabi

Kula da tsarin zazzabi mai dacewa shine ɗayan abubuwan da ke haifar da nasarar ci gaban ficus a gida.

Haka kuma, a lokuta daban-daban na shekara zazzabi za su bambanta: a lokacin bazara, zazzabi mafi kyau ga ficus yana tsakanin + 20 ... + 25, kuma a cikin hunturu daga + 12 zuwa + 17.

Babu ƙarancin mahimmanci don ficus da ruwa. A lokacin rani, kuna buƙatar saka idanu sosai akan ficus kuma ku kula da ƙasa a cikin rigar ƙasa, duk da haka, ba za a yarda da hanyoyin biya ba.

Don ƙayyade mita na irin waɗannan abubuwan da suka faru, ya zama dole la'akari da yawancin ficus. Idan dwarf shuka ya girma a cikin gidanka, to, shayarwa na iya zama mafi yawan m.

In ba haka ba, kuna buƙatar kulawa da duk sauran nau'in halittu, wanda yakamata ya samar da mafi wuya, amma yalwataccen ruwa. Bugu da kari, tilas ne a dauki matakan kula da yanayin zafi sosai.

A lokacin rani, ana iya cimma wannan. ta hanyar feshin tsire-tsireamfani da tsayayyen ruwa. Akwai kuma wata hanyar dabam - kusa da tukwane na tsire-tsire ficus, zaku iya sanya kwantena cike da ruwa.

Sake bugun ficus a gida

Ina kuma so in maimaita cewa fizsiyoyi sun kasu kashi uku. Kuma ba tare da la'akari da irin nau'in namo da kuka zaɓa ba, zaka iya samun kayan don yaduwa daga gare ta.

Gaskiya ne, a kowane yanayi za'a gudanar da wannan taron tare da wasu bambance-bambance. Mafi ƙarancin aiki shine yaduwar ƙwaƙƙwaran matsala, tunda yana buƙatar ofarancin lokaci don tushen.

Halin da ke tattare da tsirrai da siffofin bishiyoyi kamar yadda ya ɗan bambanta, tunda haifuwarsu itace mafi tsayi lokaci, domin daga baya zaku sami ƙarin kuzari kan kula da kayan itace ko wasu kayan shuka.

A yau, marowaci yana da damar zaɓi ɗaya daga cikin hanyoyin masu zuwa don yaduwar cutar ficus:

  • yanke;
  • ganye (ganye tare da ganye);
  • sanyayawar iska.

Koyaya, mutum kada ya manta da bin shawarwarin gaba ɗaya don kowane nau'in ficus da kuka yanke shawara don yadawa a gida:

  1. An bada shawara don cire ficus na ɓarna a cikin lokacin dumi - alal misali, a cikin bazara ko farkon bazara.
  2. Saboda gaskiyar cewa ultraviolet yana da tasiri mai banƙyama ga samfurori matasa, ba a ba da shawarar yin haɓaka su ba a ƙarƙashin hasken rana kai tsaye.
  3. Lokacin da kuna da ganyayyaki a hannunku, ana bada shawara a goge wurin da aka sare da ruwa, saboda bayan wannan aikin na baƙin ciki, ruwan 'ya'yan itace na iya fara gudana daga ciki. Bayan haka, kuna buƙatar sanya maɓallin cikin iska mai tsabta don bushe "rauni".
  4. Ficus na iya yaduwa ta hanyar yan itace, amma ya kamata a ɗauka a zuciya cewa ba a son yin amfani da harbe-harbe matasa don waɗannan dalilai, tunda ba zai yi aiki don samo asalinsu daga gare su ba. Mafi dacewa da grafting suna lignified harbe.
  5. Idan kuna shirin yaduwar siffofin bishiyoyi kamar ficuses, alal misali, Rubber-bear, an bada shawarar ɗaukar kayan dasawa daga saman akwati ko kuma kuna iya yanke yanki daga tushe, wanda dole ne ya kasance a ƙalla guda ɗaya.

Yankan

Lokacin amfani da wannan hanyar girbi yanke 15-17 cm tsayi. Za a buƙaci wuƙa mai kaifi a nan, kuma an bada shawarar yin aiki da kanta a ɗayan ranakun lokacin bazara mai ɗumi.

Bayan kirga nesa nesa da ake buƙata daga sama, yayin da kumburin farko yakamata ya kasance ba kusa da 1 cm ba, ya zama dole a yanke gemu. Lokacin da kuka karɓi ciyawar, sai ku cire duk ganyen.

Idan ka ɗauki haɗi daga babban ganye mai ganye, to, ganyen da ke jikinsa ana iya yanke shi zuwa rabin tsawon.

Bayan sun karɓi kayan dasa, shi sanya a cikin akwaticike da ruwa. Lokacin yada farfadowar ficus na roba ta hanyar itace, yana da kyawawa don yin karamin-greenhouse don hanzarta aiwatar da tushen.

A wannan yanayin, gaba ɗaya tsarin zai ɗauki fiye da makonni 2-5. Lokacin da kuka lura da ƙananan ƙananan ganyen kan ganyen, wannan tabbataccen alama ce lokaci yayi da za'ayi dashi a cikin tukwane daban-daban.

Yin amfani da yanke tare da ganye

Amfani da wannan hanyar yaduwa, ana girbi ganyen da ke da ganye. Lokacin girbi, dole ne a yanka harbi a wani kusurwa, kuma dole ne a yi wannan kai tsaye ta cikin internode a kan akwati na itacen.

Bayan ya kar ~ i cutarsa sanya a cikin ƙasahar ya zama yana ɓoyewa a ciki har zuwa ƙarshen ƙirar. Bugu da ƙari, zai zama dole don aiwatar da wasu ayyuka tare da ganye: an ɗora shi kuma an gyara shi a wannan matsayi tare da zaren laushi.

Bayan haka, ana ɗaukar irin wannan matakan kulawa don yankan itace, kamar yadda yake game da yankuna na al'ada. A matsayinka na mai mulkin, wannan hanyar tana ba da damar matsakaici don samun sabon seedling a cikin makonni 3-4.

Koyaya, a wasu yanayi na iya jinkirtawa ko, kuma, ana iya haɓaka tsari, duk ya dogara da nau'in halittar da zaku yi asali.

Yaduwa ta hanyar sanya filayen iska

Da farko, an aiwatar da wannan aikin ne domin su farfado da shuka. Koyaya, yana iya taimakawa wajen samun sabbin tsirrai a gida.

Kuna iya yaduwa ta hanyar sanya iska samari na samari, sun dade da rasa kwarjininsu, da kuma nau'ikan da suka yi tsayi, wadanda ke da ganye kawai a kafafu.

  • Mataki na farko shine ka zaɓi tsayin ganga wanda za'a shirya iskar iska.
  • Na gaba, a cikin wurin da aka zaɓa, an cire takardar, inda daga baya kuna buƙatar yin ƙaramin kafa. Sanya wasa ko silifa a cikin raunin da ya haifar.
  • Sa'an nan kuma, an ɗora daskararre gansakuka kai tsaye a kan abin da aka kawo, wannan wurin yana nannade da filastik.
  • Kuna buƙatar tabbatar da cewa akwai iska a ƙarƙashin fim ɗin, kuma saboda wannan kuna buƙatar gyara manyan sassanta da ƙananan kamar yadda zai yiwu a kan ganga. Bayan haka, ana ɗaukar matakan kulawa iri ɗaya don shuka, kamar a gaban yaduwa ta hanyar farawa.

Yawancin lokaci, ta amfani da wannan hanyar, zaku iya samun sabon bushes a cikin makonni uku. Wannan lokacin zai isa sosai saboda sababbin Tushen za su iya samun kafa a wurin da aka shirya abin.

Koyaya, yayin da fim ɗin zai kasance har yanzu a kan ganga. Don fahimtar cewa lokaci ya yi da za a cire shi, zaku iya lokacin da matasa da yawa Tushen suka bayyana a kan danshin ƙanshin ɗin. Bayan haka, an cire fim kuma saman ya fara yankewa, wanda daga baya dasawa cikin kwandon mutum guda.

Nasihu daga ƙwararrun lambu

Ficus shine ɗayan tsire-tsire na cikin gida na yau da kullun ba kawai ƙasashen waje ba, har ma a cikin ƙasarmu. Haka kuma, da yawa ba wai kawai sun sami nasarar shuka shi ba ne a cikin mazaunin su, amma kuma suna yada shi daban-daban.

Akwai zaɓuɓɓuka da yawa don samun sababbin tsirrai daga ficus, duk da haka, don zaɓar mafi dacewa, yana da amfani farko san kowane ɗayansu. Bayan haka, wasu hanyoyin haifuwa na iya zama ba dace da mai sihiri ba saboda wasu dalilai.

A lokaci guda, dole ne mutum ya manta da cewa ba tare da la’akari da hanyar da aka zaɓa na yaduwa ba, dole ne iri ɗin ya zama samar da kulawa da ta dace.

Tun da ba tare da kulawar da ta dace ba zai zama da wahala a lasafta gaskiyar cewa daga ficus seedling da aka samu ta wata hanya ko wata zai yuwu a shuka shuka daidai.