Furanni

Muna nazarin cututtukan ganye na gloxinia da hanyoyin magani

Kasuwancin gloxinia daidai sun haɗa da manyan furanni kararrawa ba kawai, har ma da fure mai ƙyalli, suna buɗe ɓangaren ɓangaren tsire-tsire. Idan gloxinia yana cikin tarin gida, cututtukan ganye da magance cutarwarsu na iya ɗaukar lokaci mai yawa daga mai girki. Cutar naman gwari da cututtukan ƙwayoyin cuta, kurakuran kulawa da kwari suna barazanar fure tare da mummunar lalacewa har ma da mutuwa.

Wani sashi na cututtukan gloxinia da ganyayyakinsa baza su iya cin nasara ba. Sabili da haka, yana da amfani sosai kuma mafi sauƙi, sanin alamun cututtuka, don kula da rigakafin su.

Cututtukan naman gwari na ganyayyaki na gloxinia da magani

Mafi haɗari, haɓaka cikin hanzari da cututtuka masu lalacewa suna haifar da cututtukan fungi. Jirginsu yana dauke da iska, yana faɗuwa akan tsire-tsire tare da saukad da ruwa ko barbashi ƙasa. Kuna iya kawo ƙwayoyin cuta tare da kayan aiki, kwance ƙasa ko sake mayar da tarin ƙwayar.

Mafi sau da yawa fiye da wasu, gloxinia suna jawo hankalin fungi na phytophthora. Cutar da ganyayyaki a kan gloxinia yana bayyana kanta kamar launin fari-launin ruwan kasa a kan greenery, petioles da mai tushe. A cikin iska mai bushe, wuraren da abin ya shafa da sauri sun bushe, ganye, sannan dukkan ɓangarorin da ke sama sun mutu. Tare da ƙara zafi, kyallen a ƙarƙashin naman gwari ya lalace, yayi laushi, ya kuma mutu.

Yin magani na lokacin bazara da wuya ya ba da sakamako mai kyau, kuma mai yiwuwa naman gwari na iya kasancewa yana aiki na shekaru da yawa. Don haka, yana da muhimmanci a hana fara cutar, tare da mai da hankali kan duk wani kokarin rigakafin.

  1. Duk samfuran da aka saya ana bi da su tare da fungicides kafin dasa.
  2. Soilasa don dasa shuki ana yin zafi a cikin tanda.
  3. Ana fesa tsire-tsire na Gloxinia da ƙasa a ƙarƙashinsu sau da yawa a shekara tare da maganin kashe-kashe ko phytosporin.

Idan cutar ganye na gloxinia, kamar yadda yake a cikin hoto, har yanzu yana jin kanta, samfuran da aka shafa ba kawai ana bi da su tare da wakilin antifungal da tsabtace na bushe bushe ganye ba. An keɓe Gloxinia, an raba shi da tsire-tsire masu ƙoshin lafiya, sannan kuma aka fesa shi da ƙwayar fungicide na rigakafi don rigakafin. Ana maimaita magani bayan mako guda.

Duk matakan guda suna da tasiri a cikin lura da gloxinia tare da cututtukan ganye wanda wasu cututtukan fata suka haifar. Irin wadannan cututtukan sun hada da:

  • gaskiya da sauka mildew;
  • anthracnose;
  • axochitosis;
  • Septoria da sauran cututtuka.

Tsire-tsire na cikin gida sun fi fuskantar haɗari daga rashin bin ka'idodin aminci yayin dasa, lokacin kiyaye bazara, kuma tare da kulawa ba tare da kulawa ba.

Wata alama mai ban tsoro da ke magana game da cututtukan fungal na gloxinia, kamar yadda a cikin hoto, shine haɓakar ƙwayar wutsiya mai ban mamaki, launin ruwan kasa, launin toka ko launin toka, mai daɗin bushewa da mutuƙar nama.

Kulawa da irin waɗannan cututtukan ana bada shawara da ƙarancin lalacewa, idan kamuwa da cuta ya kama mafi yawan mai tushe da ganyayyaki, gloxinia dole ne ya raba.

Kwayoyin cuta da na kwayan cuta na gloxinia

Kwayoyin da ke haifar da cututtukan gloxinia suna shiga tsire-tsire ne daga ƙasa, daga kayan aikin da ake amfani dasu lokacin dasawa, ko daga tukunyar da aka yi amfani da ita. Sakamakon kamuwa da kwayar cuta, duka ɓangarorin iska da tarin fuka suna shan wahala, saboda abin da mai tushe, ganyaye, ƙwararrun sun lalace, sun jike, kuma suka mutu.

Don sanin nau'in kamuwa da cuta, kuna buƙatar duba hotunan cututtukan gloxinia, amma kulawarsu, har ma da ingantaccen ganewar asali, zai ba da sakamako mai kyau. 

Cututtukan yanayin kwayar cuta, musamman idan cututtukan su suka zauna akan tubers, ba za a iya kawar da su ba. Ko da zurfin pruning ba zai ajiye shuka ba. Sabili da haka, idan mai girbi ya nuna godiya ga tarinsa, ƙwaƙwalwar rigakafin karewar gloxinia yana tallafawa ta Epin ko wani magani mai kama da haka, suna kafa kulawa kuma suna kiyaye matakan kariya lokacin kiyayewa da dasa kwayar cutar.

Ya kamata a bi ka'idodi iri ɗaya domin kare furanni daga ƙwayoyin cuta. Fitowar su alamar alama ce ta ganyayyaki da furanni, lalatawar su da zalunci a hankali. Idan fure yana da alamu iri ɗaya, ba a amfani da sassan jikinsa don haihuwa, kuma a farkon damar ana maye gurbinsu da sabon samfurin lafiya.

Kwayoyin cuta na Gloxinia da sarrafawa

Sau da yawa, alamomin kasancewar kwari ana tsinkaye su a matsayin cutar gloxinia, amma lura da ganyayyaki a wannan yanayin wani yanayi ne daban kuma, tare da kulawa, tabbas za su komar da shuka lafiya.

Abokan haɗari masu haɗarin gloxinia sune thrips da mites microscopic. A kashin farko, kananan aibobi launin toka-launin ruwan kasa sun bayyana akan ganyayyaki. A gefuna na ganye faranti murgurawa da bushe. Siffar buds, mai tushe da sauran sassan shuka yana canza mummuna. Bugu da ƙari ga maimaita magani tare da ƙwayoyin kwari, gloxinia yana da amfani ga dasawa, da wanke tarin ƙwayar a cikin maganin maganin ƙwaƙwalwar potassium.

Sanadin kwari da cututtuka na gloxinia suna kwance a cikin kurakuran kulawa. A cikin iska mara bushe kuma da ingantaccen ruwa, ƙwararrun gizo-gizo da mites ɗin cyclamen sun bayyana akan ganye. Da sauri yaduwar, waɗannan ɓoyayyun suna kamawa da kuma hana gloxinia da sauran furanni na cikin gida. Fiye da 'yan mulkin mallaka suna kama da ƙura. Kuma aiki mai mahimmanci yana haifar da hana harbe, shuka ya ƙi yin fure. Don shawo kan kwari masu haɗari, suna amfani da acaricides da kwari, yayin da kullun ke kafa kulawa ta yau da kullun ga dabbobi masu raye.