Abinci

Akwai hanyoyin da za a adana kabewa da ake yi da ita

Kabewa, mai maimaita matsayin gadaje na Rasha, yana da fa'idodi masu yawa. Kayan lambu yana da kyau kuma mai sauƙin shuka, har ma da farawa zai kula da shi, kuma 'ya'yan itacen da aka tattara a lokacin kaka sune kayan abinci iri-iri da kuma ɗakunan ajiya na abubuwan gina jiki ga duk membobin iyali.

Ba a cikin ɓangaren litattafan almara da iri na kabewa, hadaddun bitamin-ma'adinan da ke da hadaddun sanyi a cikin hunturu na taimaka wa cajin batirinku, rasa karin fam kuma kula da rigakafi. Ana amfani da kabewa kyakkyawan samfurin ga jariri da abincin abinci. Ga masu ƙaunar abinci mai daɗin abinci na gida, kabewa yana sa ya yiwu a bambanta menu tare da hatsi mai ƙanshi da stews, 'ya'yan itace da candied, ruwan' ya'yan itace da kayan marmari.

Koyaya, neman sani game da abubuwan jin daɗin ciki, da farin ciki a ƙarshen aikin bazara, mazaunin bazara dole ne ya warware matsala daidai. Abubuwan dafa abinci na kabewa zasuyi dadi da lafiya kawai idan aka samar da 'ya'yan itatuwa da yanayin wurin da ya dace.

Yadda za a adana kabewa a cikin hunturu? A karkashin wane yanayi ne pumpkins ɗin ba zai lalace ba, asirinsu zai kasance mai daɗi, daskararru da m kamar kaka.

Yadda ake tattara da kuma adana kabewa a cikin hunturu?

Makullin don nasarar nasarar adana pumpkins, da farko, gogaggen lambu sunyi la'akari da cancantar tarin da kuma shirya 'ya'yan itatuwa don sanya lokacin hunturu. Ya danganta da iri-iri, ana iya adana kabejin na tsawon watanni 3 zuwa 24. Amma saboda cewa a wannan lokacin 'ya'yan itacen ba ya rasa abubuwan gina jiki da aka tara tsawon lokacin bazara, naman ba ya bushe, sako-sako da mara dadi ko kuma, akasin haka, ba ya rot, kawai' ya'yan itaciyar da ke da lafiya ya kamata a adana don ajiya ba tare da tarkace ba, burbushi na cututtuka da sauran lahani.

Zabi na mazaunin rani a yau yana ba da daruruwan daban-daban iri da kuma hybrids, ripening a lokuta daban-daban kuma suna ba da 'ya'yan itatuwa na kowane fasali da launuka. Saboda haka, lokacin girbi ya fara daga tsakiyar watan Agusta zuwa Nuwamba.

Gwanin lambu na tsakiyar tsinkaye, Urals, Arewa maso Yamma na kasar da Siberiya suna da mafi wahalar. A nan mazauna rani galibi ana tilasta su yanke kabewa daga bulala, suna buƙatar dogon narkar da su.

Amma har ma a cikin waɗannan yanayin, sanin yadda ake adana kabewa, zaka iya ajiyewa da amfani da ɗan itacen da ya girma. Alamar cewa kabewa ta shirya don ɗaukar wuri a cikin ɗakunan ajiya kuma ta shafe sama da wata ɗaya a wurin, ana iya la'akari da:

  • taurare, ya juya ya zama abin toya-kama;
  • wither of bulala, a kan abin da 'ya'yan itãcen marmari girma, kuma foliage kewaye;
  • mai ƙarfi, ba a karye ba lokacin da aka fallasa shi ƙusa da tayi;
  • bayyanar a launi da kabewa furanni muhimmi a cikin cikakke 'ya'yan itace.

Lokacin girbi, 'yan lambu gogaggu ba sa ƙoƙarin ɗaukar' ya'yan itacen kuma su kwance, amma a hankali a yanka su saboda an adana kabewa a cikin hunturu tare da ƙarancin ba ƙasa da tsawon cm cm 6. Idan saboda wasu dalilai kabewa ya kasance ba tare da ɓarayin ba, a wurin da aka haɗa shi fungi mai cutarwa da ƙwayoyin cuta suna warwarewa nan da nan, tayin zai fara juyawa. A irin wannan tsari yana faruwa lokacin da aka adana 'ya'yan itatuwa:

  • lalacewa ta hanyar rodents ko kayan aikin lambu;
  • tare da fasa da kururuwa;
  • foci da cututtuka a kan bawo.

Mafi kyawun lokacin girbi yana kan bushe, ranakun da za a iya fitar da 'ya'yan itatuwa a cikin wurin da ake yin iska, wurin da za a bushe. Idan yanayin ya ba da izini, an bar amfanin gona har sati guda a cikin zafin rana mara zafi.

A wannan lokacin, daɗaɗɗen wuya a bugu da ,ari, naman ya zama mai daɗi, har ma da ƙananan tatuttukan akan bawo suna daɗaɗawa. Irin waɗannan kabewa suna da kyau a adana su a cikin hunturu, kuma idan an yanke, suna jin daɗin ɗanɗano da ɗanɗano.

Matsakaicin wuri don adana kabewa a cikin hunturu ana ɗaukarsa da gaskiya cewa bushe ne, shinge. Anan a zazzabi na 5 zuwa 10 ° C, 'ya'yan itãcen suna nutsuwa a cikin jihar kusa da rashin isasshen yanayi. Dukkanin hanyoyin da ke ciki ana hana su, kawai saurin fitar danshi daga danshi kuma juyawa sitaci cikin sukari yana faruwa.

  • Idan iska a wurin da aka zaɓa don adana kabewa tana da laima kuma babu iska, wataƙila cewa cikin lokaci, foda da yumɓu za su bayyana a saman pilaf, kuma nan da nan ɓata zai shafi jiki.
  • Daidai da mummunar tasiri a kan kabewar da aka girbe da kuma yanayin zafi-keɓaɓɓe. Haushi ya fashe softens, da kabewa rots.

Ga mai tambayar yadda ake cutar da kabewa, mazaunin rani yana buƙatar shirya busassun bushe mai tsabta da kuma shelves ko pallets don 'ya'yan itatuwa. An sanya sabbin pumpkins da maki da kuma shiryayye rayuwar akan su ta yadda babu wata hulɗa da bene ko bangon da ruwan fitsari zai iya faruwa.

Lokacin ajiya, 'ya'yan itãcen marmari kada a yarda. Idan ya cancanta, ana canza su tare da takarda da aka rufe ko bambaro. Zai fi kyau idan sanduna su kasance a saman.

Magana game da matakan aminci masu sauƙi amma ingantattu, tare da bincika amfanin gona na yau da kullun, za a lura da kabewa da ke fara juyawa da sauri kuma a cire shi. Ragowar 'ya'yan itatuwa zasu kasance bushe da lafiya.

Amma ba koyaushe ba, koda kuwa an sadu da duk yanayin ajiya, pumpkins na iya faranta wa mai lambu wanda ya girme su. Gaskiyar ita ce kowane nau'i yana da nasa lokacin da za a adana kabewa ba tare da asarar inganci ba. Yawancin nau'ikan farko, irin su kabewa mai santsi ko kuma fruitsan itacen yau da kullun waɗanda suka shahara, ana iya cin su a cikin watanni 3-5 bayan girbi. In ba haka ba, zaku iya haɗuwa da yanayin lokacin da tsaba suka fara shuka a cikin 'ya'yan itacen, kuma naman gaba ɗaya ya ɓoye duk halayen masu siye.

Yadda za a adana kabewa a cikin wani gida

Mentarfa ko ɗakin da ya dace don adana amfanin gona koyaushe yana taimaka wa mazaunin rani da kyau. Amma idan mai lambun yana da ɗakunan gari kawai a gareshi? Baya ga gaskiyar cewa amfanin kabewa yana ɗaukar sarari da yawa, kuna buƙatar ƙirƙirar yanayi mai kyau don kayan lambu. Ko zai yiwu don adana kabewa a cikin ɗakin, da kuma yadda za a kare 'ya'yan itatuwa daga makawa a cikin zafi na bushewa?

Dokokin ajiya na kabewa a cikin ginin gida da kuma a cikin ɗakin mai zafi suna da abubuwa da yawa gama gari. 'Ya'yan itãcen marmari ji mafi kyau a cikin bushe, duhu wurin da samun iska.

Ana iya samun wannan duka ta hanyar kwanciya da kabewa a cikin kayan abinci. Babban abu shine cewa babu kayan wuta a kusa, pumpkins ba ya fuskantar da mummunan yanayi, kuma, idan zai yiwu, basa cikin hulɗa.

Ko da baranda mai walƙiya ko loggia na iya zama mafaka ta ɗan lokaci na kayan lambu da aka tattara daga gadaje. Anan an sanya su a kan shelves ko a cikin akwatuna, an rufe su da zane mai yawa don kare daga rana kuma zai yiwu sanyi. A lokacin karyewar sanyi, ana tura 'ya'yan itatuwa zuwa ɗakin kuma ana adana kodan har sai ya yi dumama a titi.

Idan babu wani wuri da ya dace don adana 'ya'yan itatuwa duka, ya rage ya bushe ɓangaren litattafan almara da kabewa, sarrafa amfanin gona cikin abincin gwangwani na gida, ruwan' ya'yan itace da dankalin masara. Shin akwai wasu hanyoyi don adana kabewa a cikin hunturu? Kuma abin da za a yi idan a lokaci guda ba za ku iya cin 'ya'yan itacen da aka girma akan makircin ba?

Yadda za a adana sare kabewa?

Ana adana nau'in nau'in kabewa na ɗan itace fiye da sauran, amma bayan yankan irin wannan 'ya'yan itace, har ma da kusancin dangi na iya samun wahalar cinye shi nan da nan. Kada ku zubar da yawancin kabewa idan kawai ana kashe ɗan ƙaramin abu a kan dankalin mashin ko ruwan 'ya'yan itace ga ɗan? Tambayar yadda za'a ajiye kabewa yankan shima yana da ban sha'awa ga waɗancan mazauna bazara waɗanda, lokacin da aka bita amfanin gonar, sai su ɗan sami samfuran da aka ƙera kaɗan.

Tunda akwai wadataccen sugars a cikin ɓangaren kabewa, abinci mai daɗi ga ƙwayoyin cuta, bazaiyi aiki na dogon lokaci don adana kabewar da aka sare ba. Matsakaicin rayuwar shiryayye sosai, datse, da yanke shi cikin yanki na kabewa shine sati biyu. Haka kuma, irin wannan 'ya'yan itace ya kamata a nannade shi cikin fim ɗin cling kuma a adana shi a cikin firiji. A zazzabi na 2-6 ° C, ci gaban pathogenic flora an hana shi, amma ba ya tsayawa, saboda haka ya fi kyau ku ci ire-iren abincin da suka fi dacewa da wuri.

Madadin yin fim, zaka iya amfani da tsarewa, amma tunda wannan kayan baya kariya daga rashin ruwa, yanka da akayi nufin adanar kabewa ana yanka shi da mai kayan lambu wanda aka sabunta.

Daskarewa kuma ɓangaren litattafan almara zai fadada rayuwar shiryayye daga 'ya'yan itacen da aka sare. Haka kuma, wannan hanyar ba kowane lokaci take da sauki ba.

Shin zai yiwu a daskare kabewa a injin daskarewa?

Kayan kayan lambu na daskarewa kwanan nan ya zama ɗayan manyan shahararrun hanyoyin kiyaye amfanin gona. Wannan ya faru ne saboda gaskiyar cewa 'ya'yan itacen ba su rasa rabon zaki na kayan amfanin su ba, har yanzu suna da ƙanshin mai daɗin ɗanɗanar al'adar. Wannan ya shafi cikakke ga kabewa da aka yi niyya don ajiyar hunturu.

Idan guna mai zafi ba za'a iya daskarewa ba tare da rasa daidaito ba, to, daskararren kifin kabewa mai sauƙin jure yanayin zafi. Amma yana da kyau kada a aiko da manyan gudawa zuwa cikin injin daskarewa duka. Dole ne suyi sanyi na dogon lokaci, wanda hakan ba makawa zai haifar da tabarbarewa a cikin ingancin samfurin.

Abu ne mai sauƙin sauƙaƙe kuma mafi dacewa don daskare da kabewa da aka aika zuwa injin daskarewa a cikin ƙananan ƙananan cubes. Wannan hanyar tana adana sararin ajiya, amma kuma a cikin hunturu mai mahimmanci yana rage lokaci don shirya kayan abincin kabewa da kuka fi so, saboda cubes suna shirye gaba ɗaya don aikawa zuwa kwanon rufi ko kwanon rufi.

Saboda haka kayan lambu ba ya rasa daidaituwarsa lokacin lalata, yana da mahimmanci don canja wurin ɓangaren litattafan almara daga injin daskarewa zuwa kayan lambu. Anan, a zazzabi kusa da sifiri, kabewa za ta narke, amma ba zai rasa danshi ba.

Akwai kuma wata hanyar da zaka iya daskare kabewa a cikin injin daskarewa. A wannan yanayin, ba cubes aka aika zuwa ɗakin ba, amma an yi puree da aka yi daga ɓangaren litattafan gasa. Kafin kabewa ya shiga cikin firiji, an wanke shi, a yanka a cikin manyan guda kuma ana fitar da tsaba tare da daskararren fibrous core.

An yanyanka garin kabewa a jikin buhunan buhunan kwanon rufi tare da dutsen, wanda suka sa a cikin tanda na mintuna 30 da 40 zuwa 40, a lokacin da bagirin yayi laushi.

Ana kwantar da kwasfa a hankali daga kabewa da aka sanyaya, kuma sakamakon kifin da aka tumɓuke shi a cikin ɗanyen naman ko gasa a cikin taro.

Pumpkin puree, wanda ke adana dukkan kaddarorin da ɗanɗano kayan lambu, an cakuda shi cikin ƙananan jakunkuna da aka ɗaure da yawa waɗanda ke riƙe da sabis don amfani guda ɗaya na samfurin, ko kuma a cikin dusar kankara.

A cikin injin daskarewa, ana iya adanar kabewa mai sanyi har zuwa shekara guda. Abin sani kawai mahimmanci a tuna cewa maimaitawar daskarewa kayan lambu na ɓangaren litattafan almara abu ne wanda ba a yarda da shi ba.

Suna amfani da samfuri mai daɗin ƙoshin lafiya don shirye-shiryen soups, abinci na yara don caviar, marmalade, kayan lambu da kayan zaki.