Furanni

Cikakken kwatancen Schrenk tulip

Tulip Schrenka wata itaciya ce ta daji da ake samunta a cikin ciyawa da jeji. Ganyayyaki ne, fure, mallakar dangin Liliaceae ne, dangin Tulip ne. Ya sami sunan ta don girmamawa ga masanin kimiyya Alexander Shrenk. Dangane da raguwa mai kaifi a fannin haɓaka, an sanya wannan fure a cikin Littafin Lemo. Bari mu bincika wannan shuka, kwatancen wanda aka bayar a ƙasa.

Bayanin bayyanar

Tulip Schrenka ƙananan tsire-tsire ne. Tsaunin Peduncle na iya zama daga cm 30 zuwa 40. Ganyen da ke ƙasa, kusan 20 cm. Peduncle kafa, m, m kore. Kashi na sama, kusa da toho, na iya zama wani lokaci mai duhu ja.

Tulip Shrenka

Ganyayyaki masu launin kore ne, mai launin toka mai haske. A wata shuka 3-4 ganye. Na farko ya tashi daga ƙasa, ragowar 2 ko 3 suna kunshe farfajiyar a gindi. Gefen ganyen yana da ɗan wavy. Ganyayyaki sun faɗi baya.

Furen yana da nau'i mai kamannin kofi, mai tsayi 6-7 cm. Ya ƙunshi filaye 6, gefunnunsa galibi suna zagaye, ko kuma dan kadan nuna.

Bambancin launuka: farar fata, lemo, rawaya, Lilac-ruwan hoda, akwai tabarau mai ɗaukar nauyi. A lokuta da dama sukan samo fure mai launi lokacin da aka zana furen a launi ɗaya, kuma tsiri mara kyau na wani, sabanin launi ya ratsa tsakiya ko gefuna.

Karamin albasa, 2.5 zuwa 3 cm. A tsari ne m, an rufe shi da yawa launin toka-launin ruwan kasa Sikeli. Yana shiga zurfafa cikin ƙasa, yakan zama tsawon jariran ɗaya kawai.

Fulawa da yaduwa

Tulip Schrenka farkon tsiro ne. Ya danganta da yanayin yanayi, lokacin furanni ya faɗi ne a watan Afrilu ko farkon Mayu kuma yana ɗaukar kwanaki 7 zuwa 14.

Idan bazara ta jike, fure mai yawa ne. A cikin yanayin bushe, ba duka kwararan fitila suna samar da shinge ba.

Bayan fure na Schrenk tulip, an kafa akwati mai tsaba

Lokacin da furanni ya ƙare, an kafa akwati da tsaba. Tsawonsa 4 cm, ya ƙunshi fuka-fukai uku. Yawancin tsaba - har zuwa guda 240. Akwatin da aka bushe ya bushe, tsaba ya zubo, kuma iska take ɗauke da sashi.

Wannan lokaci ne daga zuriya zuwa tsirar fure yana da shekaru 6-7:

  • a shekara ta farko kwan fitila da cotyledon ganye ana kafa su daga zuriya. Deepens cikin ƙasa da 4 cm;
  • a shekara ta biyu ganye na cotyledon an maye gurbinsu da ganye na gaske, kwan fitila ya shiga ƙasa;
  • na uku zuwa shekara ta shida kwan fitila yana samun taro da abinci mai gina jiki. Don aiwatar da hoto na photosynthesis yana samar da zanen gado ɗaya ko biyu. Ana canza kwan fitila mace a hankali;
  • na shida shekara Schrenka ya ɗauki cikakkiyar tsirrai na ciyayi: 3 ganye na gaske suna girma, peduncle da toho, an ɗaure tsaba. A ƙarshen sake zagayowar, kwan fitila ya cika kuma ya mutu, barin yaro guda kawai a wurin sa.

Bambancin Schrenk tulip daga ra'ayoyin lambu

Schrenka shine wanda ya kirkiro farkon tulips na lambu, amma yana da bambance-bambance masu yawa:

Abubuwa na dabamTulip ShrenkaTulips na lambun
Tsarin ganye da tsarikunkuntar, lanceolate, tare da wavy gefen, ana jera shi a cikin rabin tare

ganye suna shimfidawa ga bangarorin

fadi, madaidaiciya baki, ba tare da lanƙwasa ba

ganye an shirya kusan tsaye

Lokacin ruwaAfrilu ko farkon Mayuduk Mayu, gwargwadon daraja
Kiwoirikwararan fitila - yara
Gudun ruwaShekaru 6-7 bayan yawan tsiro, sau ɗaya kawai lokacin lokacin kwan fitilalokacin digging kwan fitila bayan fure, da kuma samar da wani yanayi mai narkewa - a shekara

ba tare da tono ba - yana tono shekaru 3-4, sannan kwan fitila ya raunana kuma ya karye

Wuraren girma

Namun daji suna fifita ƙasa mai laushi. Su ma girma sosai akan chalky da solonetzic kasa.

Tulip Schrenka ya kasance daga jinsunan daji na tulips tare da wurin zama

Schrenka tulip ke tsiro a cikin yankuna masu sauƙin yanayi, inda lokacin bazara ke da sanyi kuma ba dusar ƙanƙara ba, kuma lokacin bazara yayi zafi da bushe. Yana faruwa a cikin steppes, rabin-hamada, gandun daji-steppes da ƙafa.

Za a iya samun ciyawar daji a kudu da kudu maso gabashin Rasha da Ukraine, a kan yankin Crimea, a arewa maso gabas na Kazakhstan, a China da Iran.

Dalilai da za a jera su a cikin Littafin Layi

Dalilin shiga cikin littafin Red shine ayyukan mutum. Harkokin tsirrai, wuraren kiwo, yankan furanni na siyarwa, dauko kwararan fitila don dalilai na lafiya - Duk wannan ya haifar da ƙimar yawan adadin jama'a.

A yanzu, an hana furanni furanni da kwararan fitila.

Tarin furanni da kwararan fitila na Schrenk's tulip an haramta ba kawai don amfani na kasuwanci ba, har ma don dalilai na mutum.

A lokacin yawan furanni, ana tsaro da ayyukan ayyukan muhalli. Kafofin yada labarai sun bayar da rahoto game da bukatar bin doka. An ci rashawa.

Shin zai yuwu a shuka trenip din Schrenk a gida

Idan kana son girma Schrenk's tulip a cikin lambu, kana buƙatar la'akari da cewa farkon fure zai fara shekaru 7-8 bayan dasawa

Tulip Schrenka don yayi girma a gonar ba abu bane:

  • haihuwa ne da za'ayi kawai hanyar iri;
  • lokacin daga zuriya zuwa fure - 6 years. Idan yanayin yanayin bai dace ba, to kuwa fure zai fara koda daga baya;
  • bayan fure, sai kwan fitila ya mutukuma a cikin onlya onlya ɗaya ne kawai zai yi girma. Zai yi fure a 'yan shekaru bayan uwar shuka.
Don tattara tsaba, kuna buƙatar yanke fure, amma doka ta hana shi ɗaukar su a kowane lokacin furanni.

Tulip na Schrenka yana da kyau a cikin daji, kuma nau'ikan wannan shuka da aka shuka sun dace da haɓaka a gonar. Yawancin iri da kuma hybrids tare da lokutan furanni daban-daban zasu zama kyakkyawan kayan ado na lambun bazara. tsawon shekaru.